ทำไมสะแกนทุกครั้งก็มีแต่ตัวเดิมครับ

Started by jom625, 26 October 2010, 13:17:35

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

jom625

สะแกนทีไรมีขึ้นมาแต่เหมือนเดิมครับจะแก้อย่างไรครับผม

ans58670

อยากทราบว่าใช้อะไร Scan และ Scan หาอะไร?

ans58670

บอกตามตรงว่าเรื่องของเจ้าพวกสัตว์ร้ายใน Computer นี่มีความรู้น้อยมาก ที่ตอบกระทู้ก็เพื่อถามนำ เผื่อว่าจะได้ท่านผู้รู้ใดมาช่วยตาม

ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย แต่คนพูดความจริงตายมาหลายคนแล้วนะจ๊ะ!

microsoft

อยากให้ลองหาโปรแกรม antivirus หรือ internet security มาสแกนดูดีกว่าครับ เพราะบางครั้งโปรแกรม anti malware อาจจะไม่ได้ช่วยอะไรเลย ผมคนนึงล่ะที่ไม่ค่อยได้ใช้โปรแกรมสแกนหา malware เลยครับ ส่วนใหญ่จะใช้ antivirus หรือ internet security มาช่วยมากกว่า แต่ถ้าเป็นไปได้อยากให้ปิดการทำงานของ system restore ไปด้วยครับ ส่วนหนึ่งพวกนี้ชอบใช้ตรงนี้เป็นแหล่งหลบซ่อนตัว รวมทั้งโฟลเดอร์ Temp ต่างๆด้วย  [emo04]

jom625

ขอบคุณมากครับท่านทั้งสอง ans58670 microsoft ครบรอบสามขวบขอให้อยุ่เป็นที่พึ่งไปนานๆนะครับ

sam_ubu

ลองเข้าไป scan ใน safe mode ลองดูนะครับ วิธีเข้าก็ กด F8 รัวๆตอน boot เครื่อง
แล้วเลือกเข้า safe mode แต่ผมไม่แน่ใจนะว่า Anti Virus ที่คุณใช้จะใช้ได้ใน safe mode ไหม
ถ้าใช้ไม่ได้ก็ เปิด hiddent file and folder แล้วก็เปิดหาตามไดร์ ต่างๆ แล้วลบไฟล์
ที่ Anti Virus ฟ้องมาทั้งหมด หน้าตาของ safe mode จะเป็นเหลี่ยมๆ ไม่สวยงาม
เพาะว่า driver หรือ funtion บางตัวไม่ได้ถูกเรียกใช้งาน รวมถึงไวรัสด้วย  เวลาลบใน safe mode จึงสามารถลบได้
แต่ก็มีส่วนน้อยที่ลบไม่ได้ อันนี้ผมก็จนปัญญา

jom625

ครับผมขอบคุรมากนะครับผมจะลองดูครับ

ans58670

เท่าที่ทราบมา เขาใช้ Norton กับ Malwarebytes กำจัด

Go Up