# Notification.
Notification

Author Topic: ลงวินโดว์สใหม่แล้วมองไม่เห็น Drive DVD-RW แถมยังติดตั้ง Drivers USB 3.0 ไม่ได้  (Read 15850 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Noi noi

• VPC Member
  • รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
    • View Profile
หลังจากวันนี้ว่างๆเลยอยากลองของโดยการลงวินโดว์สใหม่ [emo06]แต่ทำไมลงเสร็จแล้วกลับมองไม่เห็นหรือไม่สามารถใช้งานไดร์ดีวีดีได้เลยน่ะครับ แล้วอีกอย่างหนึ่งคือไม่สามารถลงไดร์เวอร์ของ USB 3.0 ได้ด้วยน่ะครับมันขึ้น Error ตลอดเลยครับ(งานเข้า)ทั้งที่ก่อนหน้าจะลงวินใหม่มันก็สามารถติดตั้งทุกอย่างที่กล่าวมาได้ทุกอย่างนะครับ ตอนผมทำการลงวินโดว์สก็ลงจากแผ่น DVD เอานะครับแต่พอขั้นตอนการติดตั้งไดรเวอร์ผมก็ลงไดรเวอร์เมนบอร์ดจากแผ่นเอานะครับแต่ลงไม่เสร็จเพราะว่ามันค้างไปเฉยๆผมเลยปิดเครื่องแล้วทำการลงใหม่ก็พอดีมองไม่เห็นไดร์ DVD แล้วหละครับหลังจากนั้นผมก็ลงวินใหม่อีกรอบโดยการลงจาก USB เอานะครับแต่ก็ยังมองไม่เห็นอยู่ดีลองถอดสายออกจากเมนบอร์ดแล้วต่อกลับเข้าไปใหม่ก็ไม่ได้ผลครับเปลี่ยนช่องเสียบตรงเมนบอร์ดแล้วก็ยังไม่ได้ครับนี่ผมต้องทำยังไงหละครับ [emo17]ร้อนใจจังเลย [emo12]ตอนนี้ผมก็ได้ย้ายไฟล์ไดรเวอร์ต่างๆที่อยู่ในแผ่นมาใส่ไว้ในแฟรตไดร์แล้วทำการลงไดรเวอร์ต่างๆเสร็จแล้วแต่เหลืออย่างที่บอกคือไดรเวอร์ของ USB 3.0 น่ะครับที่ยังไม่ได้ลงเพราะ Error ขอท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

ลืมบอกสเป็คคอมครับ [emo04]
Asus P7H55M/USB3
GTX460 GDDR5 1GB
i5 760 2.80GHz
LG 24x
WD 64MB SATA III(Black)
Samsung 2x2GB DDR3 1333
สเป็คตามนี้เลยครับ อ้อก่อนจะเข้าวินโดว์ตอนเปิดเครื่องมันจะขึ้นหน้าต่างนี้มาแป๊บนึงครับหมายถึงอะไรเหรอครับผมกลัวว่ามันจะเกี่ยวข้องกันน่ะครับเพราะก่อนนี้ไม่มีข้อความที่ว่านี้น่ะครับ [emo14]

อาการที่เราไม่สามารถใช้งานไดรดีวีดีได้นั้นหากเราหาไดรเวอร์ของไดรดีวีดีมาติดตั้งจะแก้อาการนี้ได้ใหมครับตอนนี้ผมไม่มีแผ่นซะด้วย [emo17]ลืมบอกไปอีกอย่างหนึ่งครับอาการที่ว่านี้ผมจำได้แล้วว่ามันน่าจะเป็นหลังจากที่ผมลงไดร์การ์ดจอเสร็จแล้วก็รีสตาร์ทเครื่อง(ลงไดรเวอร์จากแผ่นติดตั้งโดยการใส่แผ่นในไดร์ดีวีดีตามปกติ)พอหลังจากนั้นก็เกิดเป็นอาการนี้ขึ้นมาเลยครับมันเกี่ยวกันหรือเปล่าถ้าเกี่ยวต้องแก้ยังไงครับ ตอนนี้ผมลงวินโดว์ซํ้าอีกครั้งแล้วก็ยังเป็นอยู่ครับไม่รูัทำไมถึงมีปัญหาแบบนี้กับคอมเครื่องใหม่ของผมแม้แต่ก่อนการลงวินโดว์สผมใช้วิธีพิมพ์ DISKPART เพื่อไม่ให้วินโดว์สมีพาร์ติชั่น 100MB (ขออภัยที่ผมจำชื่อพาร์ทิชั่นนี้ไม่ได้) [emo06]แต่ทำไมมันไม่ได้ผลก็ไม่รู้ครับซึ่งเมื่อก่อนผมก็ใช้วิธีนี้ก่อนการลงวินโดว์สให้กับเครื่องโนตบุคอยู่บ่อยๆและทำหลายเครื่องมาแล้วแต่กับ PC เครื่องนี้มันไม่ได้ผลน่ะครับผมหละงง??!!

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Asus Express Gate เป็นยูทิลิตี้ช่วยยกตัวอย่างเช่น ถ้าต้องการเล่นเน็ตก็สามารถเล่นได้จากหน้าต่างเหล่านี้จะมีโปรแกรมเบราเซอร์มาให้ โดยที่ไม่ต้องเข้าไปใช้งานด้วยโปรแกรมของวินโดวส์น่ะครับ แต่ส่วนใหญ่ผมจะปิดไปนะ คิดว่ามันไม่มีประโยชน์ จะอยู่ในหัวข้อที่ 2 นับจากทางขวาสุด

ส่วนที่ว่ามองไม่เห็นไดรฟ์ ไม่แน่ใจว่าเพาเวอร์ซัพพลายจ่ายไฟให้ไม่พอหรือเปล่า ยังไงลองถอดการ์ดจอตัวนี้ออก แล้วลองต่อเฉพาะ VGA on Board ของเมนบอร์ดรุ่นนี้ดูก่อนครับ ลองบูตเข้าวินโดวส์ว่าจะมีไดรฟ์ CD/DVD โผล่ขึ้นมาหรือเปล่านะ

รวมทั้งไดร์เวอร์ USB 3.0 ท่านลองหาดาวน์โหลดเวอร์ชั่นใหม่ในเว็บไซต์ของ Asus มาลงดูใหม่ดีกว่าครับ บางทีตัวไดร์เวอร์ที่เมนบอร์ดรุ่นนี้ให้มา อาจจะรองรับเฉพาะวินโดวส์เวอร์ชั่นเก่าก็ได้  [emo05]  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Asus Express Gate ผมอยากปิดนะครับแต่ที่ท่านบอกว่าอยู่ในหัวข้อที่สองจากขวามือผมขอรายละเอียดตรงนี้หน่อยนะครับทำไม่เป็นจริงๆ [emo20]ส่วนที่ว่าไดรเวอร์ของ USB 3.0 ผมก็เข้าไปหาโหลดจากเว็บของ Asus แล้วนำมันมาติดตั้งแล้วก็ยังไม่ผ่านนะครับมันขึ้นข้อความมาบอกว่าไม่สามารถดำเนินการติดตั้งต่อได้เพราะในเครื่องของท่านมีเวอร์ชั่นที่ใหม่กว่าติดตั้งอยู่แล้ว ผมลองคลิกขวาที่ไดรเวอร์แล้วเลือก Uinstall แล้วก็ยังไม่ผ่านนะครับและในส่วนของไดร์ดีวีดีเดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะลองทำตามวิธีที่ท่านแนะนำมานะครับตอนนี้ผมออกมาช่วยงานบุญของเพื่อนอยู่น่ะครับคืนนี้คงต้องค้างที่หอเพื่อนแน่ๆเลยครับ [emo19]

เข้าไปในไบออส แล้วเลื่อนเคอร์เซอร์ไปที่หัวข้อ Tools -> Express Gate -> แล้วเลือก Disabled สำหรับปิดการทำงานไว้ครับ แล้วกด F10 ออกจากไบออส

หลังจากนี้บูตเครื่องใหม่ก็จะไม่มีหน้าต่างนี้โผล่ขึ้นมากวนใจท่านอีกต่อไปแล้ว  [emo01]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

หลังจากวันนี้ผมมานั่งคิดและลองทำตามวิธีที่ท่าน microsoft แนะนำมาก็ไม่ได้ผลเลยกะว่าพรุ่งนี้จะลองยกไปให้ร้านซ่อมเขาดูให้เมื่อกี้ผมก็เลยไล่ลงโปรแกรมสามัญประจำเครื่องต่างๆกับแอนตี้ไวรัส+กับการอัพเดทวินโดว์สด้วยหลังจากการรีสตาร์ทเสร็จก็ไม่ได้สนใจอะไรก็คงเล่นคอมและเข้าเน็ตของผมไปเรื่อยๆแต่แต่เมื่อเข้า My Computer เอ๊ะ??!!กลับมองเห็นเจ้าไดรดีวีดีเฉยเลยงานนี้ผมเลยไม่รู้ว่ามันมายังไงตอนนี้ก็ยังงงและเบลอๆอยู่เลยครับ [emo09] [emo08] [emo08]

น่าจะเป็นจากการทำงานที่ผิดพลาดของตัววินโดวส์เองน่ะครับ ครั้งต่อไปถ้าท่านเจออาการแบบนี้อีก ลองใช้วิธีนี้ดู

โดยคลิก Start -> Control Panel -> คลิกไอคอน Troubleshooting -> ที่เมนูด้านซ้ายเลือก View all -> Playing and Burning CDs, DVDs, and Blu‑ray Discs. แล้วทำตามขั้นตอนของโปรแกรมต่อไปอีกนิดหน่อย

ข้อมูลเพิ่มเติม
http://windows.microsoft.com/en-us/windows7/Open...discs-troubleshooter
และ
http://windows.microsoft.com/en-us/windows7/Open-the-Hardware-and-Devices-troubleshooter

หรือจะแก้ไขผ่านหน้าต่างโปรแกรมรีจิสตรีก็ได้ โดยเปิดโปรแกรม Registry Editor แล้วเข้าไปที่

HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Class\{4D36E965-E325-11CE-BFC1-08002BE10318}

แล้วลบคีย์ที่ชื่อ UpperFilters และ LowerFilters หลังจากนั้นให้รีสตาร์ทเครื่องใหม่ + สังเกตอาการ

ข้อมูลเพิ่มเติม
http://support.microsoft.com/kb/929461  [emo04]  [emo01]

เอ.. ว่าแต่ท่านแก้ไขได้หรือยังน่ะครับ เห็นเงียบๆไป ถ้าแก้ไขได้แล้วท่านใช้วิธีไหน  [emo04]

เอ.. ว่าแต่ท่านแก้ไขได้หรือยังน่ะครับ เห็นเงียบๆไป ถ้าแก้ไขได้แล้วท่านใช้วิธีไหน  [emo04]
ขอบคุณท่าน microsoft ที่ไถ่ถามกันมานะครับคือตอนนี้เครื่องของผมมองเห็นและใช้งาน Drive DVD ได้ตามปกติแล้วครับโดยไม่รู้สาเหตุครับว่ามันมายังไงตามที่บอกคือพอหลังจากผมไล่ลงโปรสามัญประจำเครื่องต่างเสร็จแล้วกลับมาคลิกดูอีกทีมันก็มาของมันเองโดยไม่รู้ว่ามาตอนใหนครับครั้งต่อไปหากเกิดปัญหาอีกก็จะขอนำเอาคำแนะนำที่ท่านได้ให้ไว้ไปลองแก้ไขดูครับ [emo19]แต่ปัญหาของเครื่องผมก็ไม่ได้หมดไปนะครับตอนนี้ยังเหลือที่ว่ายังไม่สามารถลง Drivers USB 3.0 ได้น่ะครับงานนี้ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรอีกทั้งที่ก่อนหน้าก็เคยลงได้นะครับลองเข้าไปลบคีย์ที่มันขึ้นมาฟ้องในรีจีสตี้ก็แล้วก็ยังไม่ผ่านว่าจะตั้งกระทู้ขึ้นมาอีกกระทู้นึงแต่ก็กลัวว่าจะรบกวนท่านๆเกินไปน่ะครับตอนนี้ก็เลยปล่อยเลยตามเลยไปก่อนแต่ก็ยังคาใจผมอยู่จนถึงตอนนี้แหละครับหากไม่เป็นการรบกวนก็อยากขอท่านผู้รู้ช่วยหาวิธีหน่อยนะครับหรือจะให้ผมตั้งเป็นกระทู้ใหม่ก็จะยินดีมากเลยน่ะครับ [emo17] [emo19]

ผมลองย้อนกลับไปดูที่กระทู้นี้ http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=2708.msg26240#msg26240

ลองดาวน์โหลด Windows Installer ไปติดตั้งดูหน่อยครับ ตัว windows อาจจะไม่มีโปรแกรมนี้มาให้ก็ได้ หรือถ้ามีมาตัวโปรแกรมก็อาจจะมีปัญหา ยังไงลองดูก่อนนะครับ

http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?FamilyID=5a58b56f-60b6-4412-95b9-54d056d6f9f4&displaylang=th

[emo05]  [emo04]

ขอบคุณท่าน microsoft มากนะครับที่แนะนำเดี๋ยวยังไงเย็นนี้ผมจะลองดูนะครับว่าแต่ว่ารบกวนถามอีกนิดนะครับ [emo06]เอ่อ.คือผมลองเข้าไปดูที่ท่านบอกมาแล้วแต่ผมก็ยังงงๆว่าผมควรจะต้องโหลดไฟล์ตัวใหนมาดีหละครับหรือต้องดาวน์โหลดทั้งหมดหรือเปล่า [emo10]ขอโทษครับอิอิไม่เป็นจริงๆ [emo01]

ที่ต้องใช้จะเป็นตัวนี้ครับ Windows6.0-KB942288-v2 แต่ - ต่อท้าย ก็ต้องดูว่าท่านใช้ windows 7 ที่เป็น 32 บิต (x86) หรือ 64 บิต (x64) แล้วดาวน์โหลดไปลองดูได้เลย  [emo05]

มาต่อกระทู้ตอนดึกๆครับ(เช้ามืดมากว่า [emo06])ผมดาวน์โหลดมาลองแล้วนะครับผลปรากฏว่าไม่ผ่านครับ เอ..มันชักจะยังไงซะแล้วหละครับหรือหากเป็นที่ตัววินโดว์สจริงๆวินโดว์สตัวนี้ผมเคยใช้งานมาก่อนหน้าบ่อยๆครั้งมากครับกับคอมหลายๆเครื่องด้วยคือเก็บไว้ใน USB และบูตผ่าน USB ตอนติดตั้งน่ะครับเป็นไปได้ใหมครับว่าอาจโดนไวรัสเล่นงานไฟล์บางไฟล์ของวินโดว์สที่อยู่ใน USB ทำให้เวลานำมาติดตั้งแล้วมันไม่สมบูรณ์เอ๊ะ.!?หรือผมจะคิดมากไปเอง [emo06] [emo08]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- อ่านๆ ดูแล้วก็เหมือนว่า ลง OS จาก Ext. DVD ทำไมเราไม่ลงแบบ Internal DVD (คือเอา DVD ต่อไว้ในเครื่องเลยละครับ?) ลองดูก่อนครับ [emo15]

+ จากนั้นค่อยเอา Ext. DVD มาต่อดูว่ามองเห็นหรือเปล่า [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27