# Notification.
Notification

Author Topic: ติดปัญญาเกียวกับการติดตั้ง OS ครับ <-- อ่านรายละเอียดข้างในครับ  (Read 14938 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline gosh

• VPC Member
  • *
    • View Profile
เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ผมใช้อยู่ คือ PC/104 VSX-6154 ของ ICOP ฮาร์ดิส 128M

สิงที่ผมต้องทำคือ
1: ติดตั้ง DOS 6.22
2: ติดตั้งโปรแกรม turbo C

ตัวเครื่อง PC ที่ผมใช้อยู่นี้ ไม่มี CD/ROM ไม่มี Floppy Drive แต่สามารถบูตผ่าน USB ได้คับ

เอาง่ายๆคือ ขอวิธีติดตั้ง DOS 6.22 ผ่าน USB Port + โปรแกรม turbo C

ท่าเป็นไปได้ขอโปรแกรมด้วย นะครับ

Offline ans58670

• Webmaster
Harddisk 128MB หรือว่า Memory On Board 128MB กันแน่

ข้อจำกัดของ DOS 6.22 คือ Partition ที่จะติดตั้งมีขนาดไม่เกิน 2GB และต้องเป็น FAT16

• *
Harddisk 128MB ครับ

Flash Storage (DOM)
Embed Disk / 44pin IDE / 128MB

นี้คือตัว PC ครับ
http://www.synes.co.th/product/cpu-boards-modules/VSX6154.html

นี้คือตัว Harddisk ครับ
http://www.synes.co.th/product/cpu-boards-modules/Flash-Storage.html

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
อ้าวงี้ถ้า Harddisk มี 128MB จริงๆมันก็ไม่สามารถลง OS ได้หนะสิครับท่านเพราะพื้นที่ใช้งานไม่เพียงพอต่อการลง OS หรือผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าหละครับเนี่ย [emo15]

• Webmaster
ทำความเข้าใจให้แก่บุคคลทั่วไปก่อน

DOM คือ Disk on Module ถ้าเปรียบเทียบในปัจจุบันก็คือ Flash Drive หรือไม่ก็ External Disk แต่ Flash Drive หรือ External Disk ต่อกับ Computer ทาง USB Port แต่ DOM ต่อเป็น IDE แทน Harddisk โดยตรง ขนาดไม่ใหญ่ กว้างยาวประมาณ 1" x 3" ความจุก็มีให้เลือกหลายขนาด เท่าที่จำได้สูงสุดไม่น่าจะเกิน 4GB เสื่อมความนิยมไปก็เพราะต้องเสียบ IDE นี่แหละ

เนื่องจาก TurboC เป็น Program เขียนภาษา C ขนาดเล็ก จึงไม่จำเป็นต้องใช้ Harddisk ขนาดใหญ่โตอะไรมากมาย แต่ตัว Program ที่ถูกเขียนออกมาจะมีขนาดไหนก็แล้วแต่ผู้เขียน ซึ่งถ้าใช้ภาษา C เขียนออกมาได้ถึง 100MB ก็เป็น Program ขนาดอภิมหามหึมาแล้ว

• *
ขอตอบความคิดเห็นคุณ Noi Noi ก่อนนะคับ

--> DOS 6.22 <-- คือ OS หรือ ระบบปฏิบัติการ อย่างหนึ่งนะครับ

1: DOS 6.22 ใช้พื้นที่ประมาณ   3.2M   ในการติดตั้งครับ
2: turbo C ใช้พื้นที่ประมาณ   17.3M   ในการติดตั้งครับ

Harddisk 128MB เหลือเพือครับผม

สิ่งที่ผมต้องการรู้ตอนนี้คือ
วิธีติดตั้ง DOS 6.22 ผ่าน USB Port ครับ

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
ต้องขอขอบคุณที่ให้ความรู้นะครับ [emo10]ด้วยความที่ผมความรู้มีน้อยคงต้องหมั่นศึกษาให้มากกว่านี้แล้วล่ะครับ [emo20] [emo19]

• Webmaster
ต้องตอบก่อนจะตกกระดานไป คือว่าไม่มีความรู้ในเรื่องการแปลงให้ DOS 6.22 Install Diskette ทั้ง 3 แผ่นไปอยู่และใช้ Boot เพื่อติดตั้งจาก USB Flash Drive

แต่หากต้องการก็มี File ของทั้ง 3 แผ่นแยกแต่ละ Diskette ออกเป็น Folder ไว้แล้ว

เพิ่มเติม...DOS Install Disk ไม่ใช่ DOS Boot Disk นะ

Offline Hunter

• Global Moderator
ไม่ลองเอา DDOM ไปต่อกับ PC ที่มี Drive A: ละครับ
แล้วติดตั้ง DOS ครับ เพราะ DOS จะตรวจสอบ Drive A: เวลาลงนะครับ
ผมลองลงจาก USB (Boot win98) ถ้าไม่มี Drive A: จะลงไม่ได้ครับ

**ว่าแต่เอาไปทำอะไรครับ เพราะผมเองก็ไม่เคยทำครับ

• *
ไม่ลองเอา DDOM ไปต่อกับ PC ที่มี Drive A: ละครับ
แล้วติดตั้ง DOS ครับ เพราะ DOS จะตรวจสอบ Drive A: เวลาลงนะครับ
ผมลองลงจาก USB (Boot win98) ถ้าไม่มี Drive A: จะลงไม่ได้ครับ

**ว่าแต่เอาไปทำอะไรครับ เพราะผมเองก็ไม่เคยทำครับ

วิธีที่ว่ามาไม่สามารถทำได้ครับ เพราะ DOM ที่ผมใช้อยู่ มี pin ทั้งหมด 44 pim ครับ
และมีขนาด pin เล็กว่า pin ใน PC ทั้วไป ถึงหนึ่งเท่าตัวครับ

Flash Storage (DOM) /44pin IDE

ส่วน PC ทั้วไป มี pin ทั้งหมด 40 pin ครับ

ฮาร์ดิส ที่ว่า นี้ ถูกกำหนดมาให้ใช้ในอุปกรณ์ ของมันเองเท่านั้นครับ
เหมือน ฮาร์ดิส ของ MAC Book Air ที่ถูกออกแบบมาให้เขากับกับตัวเครื่องของมันเท่านั้น

อุปรกรณ์ ที่ ผมใช้ทั้งหมด จัดอยู่ในพวกของ Embedded System ครับ

ติดอยู่ ปัญญาเดียวคือการลง OS เท่านั้นครับ วานคนรู้ ช่วยบอกที่นะครับ ท่ามีวิธี่อื่น ก็ช่วยกันตตอบๆมาก็ได้นะครับ

ปล. Embedded System ที่ผมใช้อยู่นี้ เหมือนคอมพิวเตอร์ ทุกอย่าง มี Bios ของ AMI ย่ำ* AMI Bios นะครับ
     ไม่ใช้ของ ARM นะครับ เพราะฉะนั้น อุปกรณ์ตัวนี้จึงไม่ต่างกับ คอมพิวเตอร์ทั้งไปเลย ทั้งไปเลย

• Webmaster
ถ้าใช้ USB Port ได้ ก็ลองหา Floppy Disk ที่ต่อกับ USB Port จะใช้ได้ไหม

Offline Hunter

• Global Moderator
น่าจะได้นะครับ เพราะ board ตัวนี้มันเหมือน PC น่าจะได้ครับ
ตอนนี้ผมกำลังดู FreeDos อยู่ครับ เพราะใช้แทน DOS ได้ครับ

• Webmaster
น่าจะนำไปติดตั้ง TurboC ของ Borland ใช่ไหม?

CPE17 อันโด่งดังของไทยเราก็รู้สึกว่าจะใช้ตัวนี้เขียนขึ้นมา

• *
น่าจะได้นะครับ เพราะ board ตัวนี้มันเหมือน PC น่าจะได้ครับ
ตอนนี้ผมกำลังดู FreeDos อยู่ครับ เพราะใช้แทน DOS ได้ครับ

ครับ ตอนนี้กำลังดู freedos เหมือนกันครับ

ส่วนวิธี่ที่ ลองหาอุปกรณ์ อื่นนี้ หายากมาครับ เพราะผม ก็จำใจจริง เพราะหามาหลายวันแล้ว จะชื่อใหม่งบที่ใช้ ก็หมดไปกลับ เครืองนี้ หมดแล้วครับ

แต่ตั้งแต่ที่ผมทำมานี้ เหมือน เส้นผมบังภูเขายังไงไม่รู้ ไวท่าทำทำได้ยังไง จะมาบอกนะครับ
หรือใครที่รู้ก็บอกกันหน่อยนะครับ

กระทู้นี้อาจเป็นประโยชน์ แก่นักศึกษาทั้งไปก็ได้นะครับ
เพราะมีคนทำได้ครับ ผมเคยเขาเวปนอก มันอะธีบายได้ละเอียดมาก แค่ตอนนี้กระทู้นั้นโดนลบไปแล้วครับ เลยไม่มีเหล่งขอมูลเลย

• Webmaster
ตอบโดยหลักการนะ

1. ทำ Harddisk ให้เป็น DOS Partition
2. ทำ Bootable Flash Drive โดย Copy DOS System ต่างๆมาลงตอน Format
3. Copy แผ่น Install ทั้ง 3 ลง Flash Drive หรืออาจ Copy MSDos62 ทั้ง 3  File ใน MS Step-up ก็ได้
4. Boot เครื่องจาก Flash Drive
5. เครื่องจะ Boot ขึ้นมาเป็น DOS
6. Copy แผ่น Install หรือ MS Step-up ลงใน DOS Partition
7. สั่ง Setup จาก DOS Partition

ก็คล้ายๆอย่างนี้แหละ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27