# Notification.
Notification

Author Topic: network adapter จนปัญญาเลยมาขอคำชี้แนะอีก  (Read 23801 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline SCORPION

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
Device manager->ไม่เห็น network adapter ผมฟอแมตลงวินโดใหม่ก้อไม่มีต้ว network adapter
ก่อนลงยังมี ผมลองเอาวินโด ทั้ง 32-64 bit ลง 4-5 รอบแล้วก้อไม่โผล่มาให้เห็น (แบบออนบอร์ด )
ผมก้อไม่รู้ว่ามีคำสั่งปิด เปิดหรือไม่ในไบออสหรือที่อื่น
 ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุก ๆ คำตอบจากใจ

Offline spidermusic-1

• VPC Member
    • Email
มันมีเครื่องหมายคำถาม   (?)  ตรงไหนรึป่าวครับ

ผมวิเคราะห์ดังนี้
อุปกรณ์ต่อเนตอาจชำรุดได้ หรืออื่นๆ
ข้อมูลน้อยนะครับ  เป็น pc  รึว่า  nb

ไม่ลองลงไดร์เวอร์  ไวสเลส  , เลน 
ตัวที่เคยใช้ลงไปก่อนเลยไม่ได้เหรอครับ
ไม่งั้น  ก้อเสียบ  สายแลน  ไปก่อน  พอถามหาไดร์เวอร์  ค่อยเอาไดร์เวอร์แลนลงไปนะครับ

เวลาผมลง วินโดว์ใหม่บางที  ยังไม่ได้เปิดดูไดร์เวอร์ที่  Device manager  นะครับ
ลงไดเวอร์ก่อนเลย  (คอมฯผมเอง)

ลองดูนะครับ
ร่วมอนุรักษ์พลังงาน  เพื่อสิ่งแวดล้อมที่ดีในอนาคต

Offline Hunter

• Global Moderator
เพิ่มเติมครับ
ถ้าเป็น Lan Card แบบ Onboard
ลองเข้า BIOS แล้ว Load Defalult ดูครับ
แล้วดูว่าเห็นไหมครับ

ถ้าเป็น Lan Card แบบ PCI นี่
ให้ลองเช็คดูว่ามันหลวมไหมครับ

Offline Lhorn

• VPC Member
    • MSN Messenger - lhorn_oxide@hotmail.com
    • Email
เป็นอย่างไรบ้างครับ...

ถ้ามันยังไม่ได้จริงๆ   เครม mainboard ครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Windows ที่เอามาลงเป็น XP, Vista หรือ 7 ครับ ถ้าเป็น XP เป็นตัว Original  หรือโมฯ ถ้าไล่จาก Original แล้วยังไม่เจอแลนอีก เป็นไปได้ว่าพอร์ตแลนมีปัญหา แต่ถ้าเอาตัวโมฯมาลงปัญหาอาจจะเกิดจากวินโดวส์ก็ได้นะครับ ยังไงรบกวนช่วยแจ้งผลด้วย จะได้หาทางกันต่อครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
Windows ที่เอามาลงเป็น XP, Vista หรือ 7 ครับ ถ้าเป็น XP เป็นตัว Original  หรือโมฯ ถ้าไล่จาก Original แล้วยังไม่เจอแลนอีก เป็นไปได้ว่าพอร์ตแลนมีปัญหา แต่ถ้าเอาตัวโมฯมาลงปัญหาอาจจะเกิดจากวินโดวส์ก็ได้นะครับ ยังไงรบกวนช่วยแจ้งผลด้วย จะได้หาทางกันต่อครับ
ครับคือตอนนี้ผมซื้อ  Lan Card มาใหม่แล้วแต่พอลง windows  xp dark (ทุกเวอร์ชั่น) เห็นnetwork adapter แต่เวลาเชื่อมต่อเข้าเน็ตไอคอนมุมล่างขวามีข้อความในทำนองสายเคเบิ้นไม่เชื่อมต่อ
 ผมเลยทดลองเอาตัว windows ***ดังในภาพ***ผ่านเลยครับไม่ทราบว่าเป็นเพราะ????

**ภาพไม่แสดงให้เห็นแล้วนะครับ เว็บที่ผมนำภาพไปฝากไม่รู้เป็นอะไรขอโทษด้วยนะครับ ผมตั้งกระทู้ถามประมาณ 3 กระทู้ ภาพเป็นเหมือนกันหมดนะครับ**(บอกมาเพื่อทราบ 27 ตุลา 52)  
http://upload.popcornfor2.com/info/-WCf0f43.jpg  <----------เว็บนี้....

ขอบคุณท่าน microsoft

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เป็นเพราะวินฯตัวที่โมฯมานั้น ไปตัดไดร์ฟเวอร์ตัวมาตรฐานของวินฯแบบต้นฉบับออกไป แล้วใส่ตัวใหม่เข้าไปแทนแต่เป็นตัวที่ไม่ตรงกับเครื่องของเรา แต่ไปตรงกับเครื่องของผู้ที่ทำโมฯ มันก็เลยเป็นแบบนี้ ผมเจอบ่อยมากครับ เอาเป็นว่าให้ลงวินฯตัวต้นฉบับไว้ก่อน แล้วถ้าอยากได้น่าตาที่มันสวยๆ ค่อยไปลง Theme เอาก็ได้ครับ [emo02]

ปล. ก่อนที่จะลง Theme ใหม่ ให้ Clone Partition เก็บไว้ก่อนนะครับ ถ้าลงแล้วเกิดมีปัญหาขึ้นมา จะได้ไม่ต้องมานั่งแก้ให้ปวดหัวอีกครับ [emo14]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
เป็นเพราะวินฯตัวที่โมฯมานั้น ไปตัดไดร์ฟเวอร์ตัวมาตรฐานของวินฯแบบต้นฉบับออกไป แล้วใส่ตัวใหม่เข้าไปแทนแต่เป็นตัวที่ไม่ตรงกับเครื่องของเรา แต่ไปตรงกับเครื่องของผู้ที่ทำโมฯ มันก็เลยเป็นแบบนี้ ผมเจอบ่อยมากครับ เอาเป็นว่าให้ลงวินฯตัวต้นฉบับไว้ก่อน แล้วถ้าอยากได้น่าตาที่มันสวยๆ ค่อยไปลง Theme เอาก็ได้ครับ [emo02]

ปล. ก่อนที่จะลง Theme ใหม่ ให้ Clone Partition เก็บไว้ก่อนนะครับ ถ้าลงแล้วเกิดมีปัญหาขึ้นมา จะได้ไม่ต้องมานั่งแก้ให้ปวดหัวอีกครับ [emo14]
ผมขอถามอีกนะครับ ผมชอบหน้าตา dark มาก พอมีวิธีบ้างมั้ยครับ
  ขอบคุณครับท่าน MILD_PLUS

• Webmaster
1. ง่ายที่สุดใช้วิธีลง Theme เอา แต่ถ้ามีความพยายามก็ไปข้อ2
2. ลง Driver ของ Lan Card อัดเข้าไปให้ได้ ถ้าเป็น Onboard ก็จากแผ่นที่แถมมากับเมนบอร์ด ถ้าเป็นแบบแยกก็ลงจากแผ่นที่แถมมากับ Lan Card ครับ

ปล. ลองพยายามดูก่อนครับ เพราะเป็นปัญหาทางด้าน Software คือตัววินฯที่นำมาลงไม่รองรับการทำงานของระบบนะครับ (ส่วนตัวผมใช้เป็นแบบต้นฉบับมาตลอด โดยเฉพาะเครื่องที่ใช้เล่นเกม จะเล่นได้ลื่นมากๆครับ) [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ถ้าเจอปัญหาพยายามไล่เรื่องซอฟต์แวร์จากการลงวินโดวส์เวอร์ชัน Original ไว้ก่อนดีกว่าครับ เพราะเวอร์ชันโมฯมักเจอกับอาการอย่างนี้แหละ แลนใช้ไม่ได้, ซาวน์ไม่ออก, แล้วไดร์เวอร์การ์ดจอไม่ผ่าน  [emo03]  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Webmaster
คิดถูกแล้วละครับ ที่เลือกใช้ตัวต้นฉบับ โดยเฉพาะใช้เครื่องเล่นเกม แต่ที่บอกผมว่าเป็นคอเกมเหมือนกันกับผม คือคนที่เล่นเกมนะเป็นลูกชายของผมครับ ผมเล่นไม่เป็นครับ ได้แต่หามา แล้วก็ลงให้เท่านั้นครับ (แก้ปัญหาได้ถ้าเกมมีปัญหา) ในเครื่องของผมมีอยู่เกมเดียวครับคือ Snooker147

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27