# Notification.
Notification

Author Topic: ตอนนี้คอมมีปัญหามาก รบกวนผู้รุช่วยที  (Read 4405 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pangpalm

• VPC Member
  • *
    • View Profile
    • Email
คือว่าตอนนี้คอมผม แปลกมาก พอเล่นไปได้สัก 2-3 ชม คอมจะเป็นจอฟ้าคับ เป็นบ่อย มากๆ เลย นะ    พอบูทเครื่องก็มีเสียงบี๊บ แล้วก็หายไป เป็นอะไรอะคับ ช่วยที่ไม่ค่อยมีความรูเรื่องคอม

ลงวินโดว์ใหม่ก็เป็นอีก   ช่วยทีนะคับ

Offline ans58670

• Webmaster
เป็นที่ Hardware ส่งเข้าอู่เถิด

psps

• Guest
ลองเอาการ์ดจอมาเปลี่ยนดูก่อน น่าจะเป็นตัวนี้นะ หรือ ลองลงไดเวอร์จอใหม่

Offline nubit

• **
น่าจะเป็นที่การ์ดจอนะครับ
ผมก็เคยเป็น เล่นไปซักพักแล้วขึ้นจอฟ้า เป็นทุกทีเลย
พอถอดการ์ดจอออกแล้วยังไม่มีอาการเลยครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ถ้ามีรายละเอียดบางส่วนของเครื่องมาลงด้วยจะดีเลยครับ อย่างเช่น รุ่นซีพียู, เมนบอร์ด, แรม, การ์ดจอ เป็นต้น  [emo04]

Offline shone17

• **
    • Email
สายหลวมหรือเป่าน่าจะเป็นที่เมนบอร์ดนะ

• Webmaster
อ้าว...เพิ่งกลับเข้ามาดู ต้องขออภัย ที่บอกว่าให้ส่งเข้าอู่นั้น เพราะนึกว่าเป็น Notebook ไม่อยากให้เปิดเอง เมื่อดูจากหลายๆท่านที่ตอบแล้ว ไม่เห็นมีสัญญาณตอบรับจากคุณ pangpalm เลยสักครั้ง ไปไหนแล้วหรือ?

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
สงสัยจะใช้ได้แล้วกระมังครับ (หรือเปล่า)  [emo05]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
เค้ามาแค่ยี่สิบนาที แล้วก็หายไปเลย [emo16]
ทั้ง ๆ ที่พวกเราก็ตั้งใจช่วยแก้ปัญหาอย่างเต็มที่

ปล. ไม่อยากจะคิดว่าจะเป็นอย่างไรต่อไป [emo10]

Offline newborn

• *
คือว่าตอนนี้คอมผม แปลกมาก พอเล่นไปได้สัก 2-3 ชม คอมจะเป็นจอฟ้าคับ เป็นบ่อย มากๆ เลย นะ    พอบูทเครื่องก็มีเสียงบี๊บ แล้วก็หายไป เป็นอะไรอะคับ ช่วยที่ไม่ค่อยมีความรูเรื่องคอม

ลงวินโดว์ใหม่ก็เป็นอีก   ช่วยทีนะคับ

ดูเวบนี้ได้ครับ  อ้างอิงมาจากเวบนี้  เผื่อเป็นประโยชน์ http://otvety.google.ru/otvety/thread?tid=6db3bd7e87d53a8b

เนื้อหาครับ  เผื่อลิงค์นั้นตาย
จังหวะเสียง ความหมาย
 เสียงดัง 1 ครั้ง แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของเมนบอร์ด อาจต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ 
 เสียงดัง 2 ครั้ง แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของแรม เช่น เสียบไม่แน่นหรือแรมเสียทำให้บูตเครื่องไม่ผ่าน ควรตรวจสอบแรม
 เสียงดัง 3 ครั้ง แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของแรม เช่น เสียบไม่แน่นหรือแรมเสียทำให้บูตเครื่องไม่ผ่าน ควรตรวจสอบแรม
 เสียงดัง 4ครั้ง แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของชิพ Timmer อาจต้องเปลี่ยนชิพหรือเมนบอร์ดใหม่
 เสียงดัง 5 ครั้ง แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของซีพียู อาจต้องเปลี่ยนซีพียูใหม่
 เสียงดัง 6 ครั้ง แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของชิพควบคุมคีย์บอร์ดเสีย หรือไม่อาจเป็นที่ตัวคีย์บอร์ดเอง อาจต้องเปลี่ยนชิพ,เมนบอร์ด หรือคีย์บอร์ดใหม่
 เสียงดัง 7 ครั้ง แสดงว่ามีปัญหาในส่วนในส่วนของซีพียู อจต้องเปลี่ยนซีพียูใหม่
 เสียงดัง 8 ครั้ง แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของการ์ดแสดงผล ( VGA ) ตรวจสอบการ์ดแสดงผลว่าเสียบแน่นดีหรือไม่ หากยังไม่ได้ผลอาจต้องเปลี่ยนการ์ดแสดงผลใหม่
 เสียงดัง 9 ครั้ง แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของไบออส อาจต้องเปลี่ยนไบออสใหม่ 
 เสียงดัง 10 ครั้ง แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของการเขียน CMOS อาจต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ 
 เสียงดัง 11 ครั้ง แสดงว่ามีปัญหาในส่วนในส่วนของหน่วยความจำแคช ควรตรวจสอบแคชภายนอกบนเมนบอร์ด
 เสียงดังสั้น ๆ 2 ครั้ง เสียงดังยาว 1 สั้น 2  แสดงว่ามีปัญหาในขั้นตอนการ Post ที่มีบางขั้นตอนไม่ผ่าน แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของการ์แสดงผล ( VGA ) ตรวจสอบการ์ดแสดงผลว่าเสียบแน่นดีหรือไม่ หากยังไม่ได้ผลอาจต้องเปลี่ยนการ์ดแสดงผลใหม่ 
 เสียงดังยาว ๆ 1 ครั้ง  แสดงว่าขั้นตอนการบูตเครื่องหรือขั้นตอนการ Post เป็นปกติ

ส่วนสันนิษฐานของผม  เป็นที่การ์ดเปอร์เซนต์สูงมาก  และอาจจะเป็นที่ความร้อนด้วย  ก็ได้เช่นกันครับ 

• Webmaster
Beep Code ขึ้นอยู่กับว่าเป็น BIOS ของใคร
นี่เป็นขอมูลจาก Computer Hope (ชื่อ Website) แต่เนื่องจากได้ Copy มันมาอยู่ใน Folder ชื่อ Knowledge Base ของ Computer ที่ใช้อยู่ จึงหา Link ให้ไม่ได้ แต่ลองใช้ Google หาเองน่าจะได้นะ

อันนี้เป็น Beep Code ของ AMI

• Webmaster
นี่เป็น BIOS ของ AWARD และ IBM

• Webmaster

• Webmaster
เจอแล้ว เข้าไปดูเองเลยดีกว่า อันนี้เป็น BIOS ของ Pheonix ส่วนของอันอื่นดูด้านขวา

http://www.bioscentral.com/beepcodes/phoenixbeep.htm

หลงเหนื่อยมาตั้งนาน

darkside

• Guest
ถ้าเป็น ที่ HARD DISK และมีข้อมู สำคัญๆ หละก็ นำไปซ่อมดีกว่าครับ และหาที่บริการดีๆ ด้วยครับ !!!

ผมช่วยแนะนำที่หนึ่งครับ Data Recovery Thailand ครับ เพราะว่าเคยใช้มา และบริการก็ดี เห็นผลเลย

ช่วยแนะนำ เพื่อนๆ ครับ ของดีมาแบ่ง แว๊ะ !! ชม website ได้นะ

http://www.datarecoverythailand.com

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27