# Notification.
Notification

Author Topic: แฟลชไดร์น่าจะโดนไวรัส จะกู้ข้อมูลคืนมาได้ไหมครับ  (Read 11310 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline oou

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
วันนี้ไปทำคอมให้เพื่อน รู้ทั้งรู้ว่าเครื่องมีไวรัส แต่ก็ยังเสียบแฟลชไดร์เข้าไปเพื่อจะลงโปรแกรม cpe17
พอลงเสร็จก็ถอดออกเพื่อจะลองดูว่าใช้ได้ไหม ใส่เข้าไปใหม่ขึ้นสีแดงเลย มีออโต้รัน อีกตัวจำไม่ได้
คิดว่าน่าจะเป็นไวรัส exe แล้ว cpe17 ก้จัดการลบออกให้หมดเลย แต่พอคลิกเข้า่ไปในแฟลชไดร์
โฟลเดอร์ต่าง ๆ อ่านไม่เป็นภาษาเลย ไม่ทราบมีวิธีกู้ข้อมูลกับคืนมาหรือเปล่าครับ  [emo12]

ส่วนเครื่องของเพื่อนผมจัดการลง nod32 antivirus ลงเสร็จยังไม่อัพเดตอะไรเลย ไวรัสขึ้นมาเยอะแยะไปหมด
คิดว่าน่าจะเป็นไวรัส exe ใช่หรือเปล่าครับ เพราะระบบ windows ตอนนี้มีปัญหามากมายเลย
เพราะนอทคงลบไฟล์ระบบไป ตอนนี้ shut down ก็ไม่ได้ ต้องกดปุ่มค้างไว้เพื่อปิดเครื่อง ผมเลยต้องยกกลับมาลง
windows ใหม่ที่บ้านเลย  [emo12] [emo12]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
โดนไวรัสอะไรเข้าให้น่ะครับ และในโฟลเดอร์พวกชื่อไฟล์ .exe ต่างๆยังอยู่เหมือนเดิมหรือเปล่า

คงต้องหาตัวบงการในแฟลชไดรฟ์ให้เจอก่อน จะได้รู้ว่าโดนตัวไหนเล่นงาน แล้วฆ่าทิ้ง ไม่ให้มันกลับมาทำงานหรือแพร่กระจายไปกับเครื่องอื่นๆได้อีกน่ะครับ

ว่าแต่ตอนนี้ท่านเรียกใช้งาน Windows Taskmanager หรือ Folder Options ได้ไหมน่ะครับ  [emo04]

Offline oou

• Email
ผมเพิ่งลง windows เครื่องของเพื่อนใหม่ แต่พอเอาแฟลชไดร์ไปเสียบ แล้วลองให้ nod สแกนขึ้นมาเยอะแยะไปหมด
ส่วนมากจะเป็นไวรัสชื่อ Win32/Virut.NBP virus ไม่รู้จะแก้ไขอย่างไรดี สงสัยต้องยอม format
แฟลชไดร์ใหม่ใช่ไหมครับ แล้วก็ต้องลงเครื่องใหม่อีกรอบ ตอนนี้เครื่องของผมคงติดไวรัสตัวนี้ไปด้วยแล้ว
เพราะลองสแกนขึ้นมามากมายเหมือนกัน  [emo14]

Offline mumoo11

• *
    • Email
เครื่องเพื่อนผมก็โดนเหมือนกันนะครับ Win32/Virut.NBP virus ตัวนี้ รู้สึกว่าความร้ายแรงอยู่ในระดับสูงอยู่เหมือนกัน ผม Format เครื่องสองครั่งแล้วครับ ยังแก้ไม่ได้เลยครับ ดูเหมือนว่าเจ้า Win32/Virut.NBP virus จะไปเกาะอยู่กับ File .exe ต่าง แม้กระทั่ง driver ที่เก็บไว้ D: ก็ยังโดนไวรัสตัวนี้เกาะอยู่กับ file .exe และก็พวกแคร็กโปรแกรมต่างๆ
งานเข้าเลยตอนนี้ติด 2 เครื่องแล้ว ท่านใด มีโปรแกรมหรือมีวิธีใหนจัดการกับมันช่วยแนะนำหน่่อยนะครับ ขอบคุณครับ

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
ลองหาโปรแกรมสแกนไวรัสที่ชื่อว่า แมกอะฟี่ มาลองดูนะครับผมเคยมีโปรแกรมตัวนี้อยู่แต่จำชื่อภาษาอังกฤษไม่ได้ต้องขออภัยนะครับและตอนนี้มันก็หายไปใหนแล้วไม่รู้ [emo06]ท่านใหนมีก็เอามาแบ่งปันกันได้นะครับ อ้อ..รู้สึกว่าโปรแกรมตัวนี้มันไม่ค่อยถูกกับ NOD32 เท่าไหร่นะครับหรือถ้ายังไงก็รอท่านต่อไปนะครับ [emo01]
ปล.ขอให้หาวิธีแก้ให้เจอด้วยนะครับเพราะผมเองก็อยากรู้ที่มาที่ไปของเจ้าไวรัสตัวนี้มากๆ

Offline Annop

ดูแล้วตัวนี้วิธีแก้ยุ่งยากมากนะครับ

เครื่องเพื่อนผมก็โดนเหมือนกันนะครับ Win32/Virut.NBP virus ตัวนี้ รู้สึกว่าความร้ายแรงอยู่ในระดับสูงอยู่เหมือนกัน ผม Format เครื่องสองครั่งแล้วครับ ยังแก้ไม่ได้เลยครับ ดูเหมือนว่าเจ้า Win32/Virut.NBP virus จะไปเกาะอยู่กับ File .exe ต่าง แม้กระทั่ง driver ที่เก็บไว้ D: ก็ยังโดนไวรัสตัวนี้เกาะอยู่กับ file .exe และก็พวกแคร็กโปรแกรมต่างๆ
งานเข้าเลยตอนนี้ติด 2 เครื่องแล้ว ท่านใด มีโปรแกรมหรือมีวิธีใหนจัดการกับมันช่วยแนะนำหน่่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ถ้าตอนนี้ไวรัสตัวนี้ถูกฝังเอาไว้ในเครื่องของท่านอยู่แล้ว ก็ยากที่จะเอาออกด้วยวิธีแบบแมนนวลได้น่ะครับ เว้นแต่ว่าจะรู้จักการทำงานพื้นฐานของไวรัสตัวนี้หรือไวรัสส่วนใหญ่ ถ้าเป็นไปได้ อยากให้ลงวินโดวส์ใหม่เลยดีกว่า แล้วปิดการทำงาน AutoPlay หรือ AutoRun ของระบบเอาไว้ เอาแบบปิดตายไปเลย (<- คลิก) และหยุดการดับเบิลคลิก My Computer หรือดับเบิลคลิกเข้าไดรฟ์โดยตรง ถ้าท่านต้องการเข้าถึงข้อมูลในแฟลชไดรฟ์ (รวมทั้งไดรฟ์อื่นๆด้วย) ให้คลิกขวาที่ My Computer หรือกดคีย์ลัด Windows + E เพื่อเรียกหน้าต่าง Windows Explorer ขึ้นมาใช้งานแทนดีกว่า และเวลาเรียกเข้าไดรฟ์ต่างๆให้คลิกเลือกที่เมนูทางด้านซ้ายของ Windows Explorer แทน

ปล. ถ้าทำแบบนี้ รับรอง 100% ได้ว่าไม่มีไวรัส autorun ตัวไหน วิ่งเข้าเครื่องท่านได้แน่นอน เว้นแต่ว่าท่านจะไปดับเบิลคลิกเปิดดูไฟล์แปลกปลอมในไดรฟ์หรือแฟลชไดรฟ์ ซึ่งเป็นไฟล์ที่ท่านไม่รู้จัก ก็จะโดนเล่นอีก  [emo02]

• *
    • Email
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ สำหรับท่าน chaiwut มันค่อนข้างยุ่งยากอย่างท่านAnnop บอกครับ   ผมลง winxp สองรอบแล้วครับ รู้สึกจะติด  Win32/Virut.NBP virus ช่วงที่ลงไดร์เวอร์ files .exe มันเกาะติดกับ ไดร์เวอร์ ที่เก็บไว้ใน ไดร์ D:   คราวนี้คงต้องลงรอบที่3 แน่เลย คงต้อง format ทุกไดร์  เสียงได้ไดร์เวอร์ของ (PC HPด้วยซิ) 

แต่มีอีกเครื่องที่ติดไวรัสตัวนี้เหมือนกัน คงต้องลองถอด ฮาร์ดดิส ไปสแกนที่เครื่องอื่นดู(ที่ติดตั้ง NOD32 v4 update) ไม่รู้จะใช้ได้หรือเปล่าเสียได้ข้อมูลในฮาร์ดดิส

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ สำหรับท่าน chaiwut มันค่อนข้างยุ่งยากอย่างท่านAnnop บอกครับ   ผมลง winxp สองรอบแล้วครับ รู้สึกจะติด  Win32/Virut.NBP virus ช่วงที่ลงไดร์เวอร์ files .exe มันเกาะติดกับ ไดร์เวอร์ ที่เก็บไว้ใน ไดร์ D:   คราวนี้คงต้องลงรอบที่3 แน่เลย คงต้อง format ทุกไดร์  เสียงได้ไดร์เวอร์ของ (PC HPด้วยซิ) 

แต่มีอีกเครื่องที่ติดไวรัสตัวนี้เหมือนกัน คงต้องลองถอด ฮาร์ดดิส ไปสแกนที่เครื่องอื่นดู(ที่ติดตั้ง NOD32 v4 update) ไม่รู้จะใช้ได้หรือเปล่าเสียได้ข้อมูลในฮาร์ดดิส

ถอด HDD ลูกนี้ไปสแกนกับเครื่องอื่นได้ครับ อย่างน้อยก็ฆ่าไวรัสได้ แต่คำสั่งบางอย่างที่ไวรัสปิดการทำงานเอาไว้ (ต้องตามเช็คดูว่าไวรัสปิดการทำงานอะไรไปบ้าง) ก็คงต้องมาแก้กันทีหลัง และเครื่องที่ท่านจะเอาไปเสียบจั๊มเพื่อสแกนท่านต้องแน่ใจด้วยนะ ว่าเครื่องนั้นไม่มีไวรัสอยู่ด้วยเหมือนกัน และก่อนเอา HDD ไปจั๊ม ควรปิดการทำงาน autorun ในเครื่องนั้นไว้ด้วย ไม่งั้นไวรัสที่อยู่ใน HDD ลูกนี้ ถ้ามันทำงานด้วยสคริปซ์ autorun ละก็ เครื่องนั้นก็จะโดนด้วย คราวนี้แหละ ระบาดกันไปใหญ่เลย  [emo03]

• *
    • Email
ขอบคุณท่าน microsoft มากครับ 2-3 วันจะลองทำดู  ช่วงนี้งานยุ่งอยู่

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
ไม่รู้นะครับว่าจะเป็นเพราะผมทำไม่เป็นหรือเปล่าแต่เคยเจอกับเจ้าไวรัสตัวนี้เหมือนกันและเคยนำไปสแกนกับโปรแกรมแอนตี้ไวรัสอย่าง NOD32แล้วแต่ NOD แก้ไม่หายนะครับมันจะเจอไวรัสอยู่ตลอดเวลาแต่ไม่สามารถลบได้ยังไงอย่าพึ่งเชื่อผมนักท่านลองเอาไปสแกนดูอีกครั้งก็ได้ครับและโปรแกรมที่ผมเคยใช้ลบเจ้าไวรัสตัวนี้ได้ผลมาแล้วก็คือ แมกอะฟี่ น่ะครับยังไงลองหาดูเอานะครับตอนนี้ที่ผมก็ไม่มีเสียด้วย [emo01]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27