# Notification.
Notification

Author Topic: อยากทราบเรื่อง driver การ์ดจอครับ  (Read 8711 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline smith

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
คือว่าผมอยากจะอัพเวอร์ชัน driver ให้ใหม่ขึ้นน่ะครับ แต่ไม่รู้ว่าดูยังไงแล้วทำยังไงครับ
ช่วยอธิบายทีครับ ขอวิธีลงdriver การ์ดจอด้วยครับ

ขอบคุณครับ [emo02]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
-การ์ดจอของรุ่นไหน? ค่ายไหน?

-เป็นเครื่อง PC หรือ Notebook?

จะได้แนะนำได้ถูกครับ [emo15]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
คลิกขวาที่ My Computer -> เลือก Manage

ที่เมนูซ้ายเลือก Device Manager -> ที่เมนูขวาดับเบิลคลิกหัวข้อ Display adapters

ก็จะเห็นรุ่นของการ์ดจอ

หรือใช้โปรแกรม GPU-Z มาช่วยตรวจสอบดูให้ก็ได้ครับ

http://www.techpowerup.com/downloads/1864/TechPowerUp_GPU-Z_v0.4.6.html

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Email
GF9800 ครับ เป็น pc ครับท่าน
ขอโทษครับท่านที่ไม่ได้บอกลายละเอียด

ขอบคุณครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
-เข้าไปที่ลิ้งค์นี้ > http://www.nvidia.com/Download/index.aspx?lang=en-us

+แล้วทำตามภาพ ตามหมายเลข 1-4 เมื่อเราโหลดมาได้แล้ว ก็แค่ดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์ที่เราโหลดมา เพื่อติดตั้งก็เสร็จแล้วครับ (โดยไม่ต้องลบ Driver  ตัวเดิมออกครับ)
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Email
ขอบคุณท่านมากครับ  [emo03]

เดี๋ยวได้ผลยังไงหรือมีปัญหาจะมาบอกนะครับ  [emo01]

• Email
เกิดปัญหาใหญ่แล้วครับท่าน
คือว่าตอนผมรีเครื่องเสร็จแล้วภาพขึ้นมาในจอก็ใหญ่กว่าเดิมครับแล้วทีนี้ผมได้ปรับจนผิดวิธีครับ
จนหน้าจอดับไป ไฟหน้าจอก็ติดนะครับตัว cpu ก็เปิด แต่ภาพไม่ขึ้นครับ
ช่วยบอกวิธีแก้ทีนะครับ

ขอบคุณครับ [emo12]

• Email
ตอนนี้หน้าจอก็กลับมาติดแล้วครับท่าน เหลือแต่ภาพที่ขนาดใหญ่ขึ้นแล้วสีไม่ค่อยสด ดู ไม่ชัดเลยครับ
ขอบคุณครับ  [emo12]

ภาพไม่ขึ้นที่ว่า บูตผ่านหน้าจอไบออสไปแล้ว ไม่เข้าวินโดวส์ เพราะหน้าจอมืดไปเฉยๆ หรือภาพไม่ขึ้นเลย

ถ้าภาพไม่ขึ้นเลย คงต้องลองถอดการ์ดจอออกมาทำความสะอาดตรงหน้าสัมผัส(ขา)ของการ์ด โดยปัดฝุ่นออกสักหน่อยครับ แล้วเสียบกลับเข้าไปใหม่ พร้อมกับลองเปิดเครื่อง

แต่ถ้าบูตผ่านหน้าไบออสได้ แต่ไม่เข้าวินโดวส์ คงต้องเรียกใช้งาน Last Known Good Configuration ด้วยวิธีนี้ดู

http://www.varietypc.net/main/archives/690

เพื่อย้อนการใช้งานกลับไปก่อนหน้าที่จะลงไดร์เวอร์ตัวล่าสุดเข้าไปน่ะครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ตอนนี้หน้าจอก็กลับมาติดแล้วครับท่าน เหลือแต่ภาพที่ขนาดใหญ่ขึ้นแล้วสีไม่ค่อยสด ดู ไม่ชัดเลยครับ
ขอบคุณครับ  [emo12]

เข้าไปลบไดร์เวอร์ตัวเก่าออกก่อน แล้วดาวน์โหลดไดร์เวอร์เวอร์ชั่นใหม่ 258.96 ไปลงแทนครับ

This is a WHQL-certified release from the Release 256 family of drivers (versions 256.xx to 259.xx). This driver package supports GeForce 6, 7, 8, 9, 100, 200, 300, and 400-series desktop GPUs as well as ION desktop GPUs. Learn more about Release 256 drivers here .

แต่ต้องดูก่อนว่าไดร์เวอร์ที่ท่านลงไปก่อนหน้านี้เป็นเวอร์ชั่นอะไร เก่าเกินไปหรือเปล่า แต่ปัญหานี้คิดว่าตัวไดร์เวอร์ที่ท่านลงไปเป็นเวอร์ชั่นเก่านะครับ

• Email
ตอนนี้ผมได้ใช้คอมพิวเตอร์อีกเครื่องนึงเพราะเครื่องนั้นทำไรไม่ได้เลยครับ ผมได้ทำตามวิธีที่ท่านบอกแล้วครับ
กดF8 แล้วเลือก ที่ท่านบอก แต่มันก็ไม่หายครับเป็นเหมือนเดิมทุกอย่าง
ทำไงดีครับท่าน ผมรู้สึกตกใจมากครับ
ปล.ไม่เคยโดนอาการแบบนี้เลยตกใจครับ

• Email
ผมไม่ทราบว่าตัวเก่า ของ driver เวอร์ชั่นไรนะครับ แต่ให้ผมลบตัวไหนครับท่าน
ตัวที่ผมได้จากการลงใหม่เมื่อกี้ ก็มี 1.nvidia display control panel 2.nvidia nview desktop manager
ส่วนของเก่าก้มี 1.nvidia drivers 2.nvidia physx ครับ

งั้นลองตามวิธีอีกเรปนึง ที่ Product Series: เลือกเป็น Geforce 400 Series เลยครับ -> Product: Geforce GTX 480 -> เลือกระบบ Windows ที่ท่านใช้ แล้วดาวน์โหลดเวอร์ชั่นใหม่มาลงเลย

เวอร์ชั่นล่าสุดนี่ก็ครอบคลุมการ์ดจอเกือบทุกซีรี่ย์ด้วย

GeForce 6, 7, 8, 9, 100, 200, 300, and 400-series  [emo04]

ปล. ไม่ต้องตกใจครับ ใจเย็นๆ ค่อยๆแก้ไขกันไป  [emo01]

ผมไม่ทราบว่าตัวเก่า ของ driver เวอร์ชั่นไรนะครับ แต่ให้ผมลบตัวไหนครับท่าน
ตัวที่ผมได้จากการลงใหม่เมื่อกี้ ก็มี 1.nvidia display control panel 2.nvidia nview desktop manager
ส่วนของเก่าก้มี 1.nvidia drivers 2.nvidia physx ครับ

ทุกตัวที่เกี่ยวข้องกับ nvidia ครับ เพราะเดี๋ยวลงเวอร์ชั่นใหม่ ฟังก์ชั่นต่างๆตัวไดร์เวอร์ก็ต้องติดตั้งใหม่อยู่ดี  [emo05]

• Email
โหลดเสร็จแล้วลงเลยรึป่าวครับ

• Email
ขอโทษครับท่าน ป่าวเขียนผิด ต้องเขียน ปล่าว แบบนี้สิครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27