# Notification.
Notification

Author Topic: Port USB ใช้งานไม่ได้  (Read 19553 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline boogyman

• VPC Member
  • นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
    • View Profile
Port USB ใช้งานไม่ได้
« on: 11 October 2010, 03:11:01 »
เนื่องจากว่า ผมได้นำเครื่องคอมฯไปซ่อมที่พันทิพมา โดยมีอาการคือ Port Ps2 ไม่ทำงาน หลังจากซ่อมเสร็จแล้ว กลับมาลองที่บ้าน ก็เรียบร้อยดี แต่ปรากฏว่า Port Usb กลับใช้งานไม่ได้ ผมลองทั้งหน้าเครื่องและหลังเครื่องแล้ว ก็ไม่สามารถใช้งานได้ (เสียบแฟลชไดร์ฟ แล้วไม่มีอาการตอบสนอง) เลยอยากจะถามวิธีการตรวจเช็คอาการน่ะครับ ว่า เราจะมีวิธีตรวจสอบได้อย่างไรว่า อาการที่เสียนั้น เป็นที่ตัววินโดว์ หรือเป็นที่ตัว เมนบอร์ดน่ะครับ
(ตอนนี้กำลังมึนๆ ครับ เพราะเพิ่งซ่อมไปเอง จ่ายไป 500 .- แล้ว [emo14])
รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ  [emo19]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: Port USB ใช้งานไม่ได้
« Reply #1 on: 11 October 2010, 13:30:27 »
-คงต้องยกเครื่องไปที่ร้านอีกรอบแล้วครับ เพราะเป็นที่เมนบอร์ด ตอนซ่อม PS/2 เพราะเซอร์กิตมันอยู่ใกล้ๆ กัน อาจจะไปโดนมันเกิดความเสียหายได้ครับ

ปล. ก่อนยกเครื่องออกจากร้านกับบ้าน ให้ทดสอบทั้ง PS/2 ,USB และช่องเสียบทั้งหมดว่าใช้ได้ดีหรือเปล่า จะได้ไม่ต้องยกไปอีกครับ [emo12]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #2 on: 11 October 2010, 17:57:18 »
อ่าวว งานเข้าหนักเลย ท่านลองเข้าไปดูในไบออส หาหัวข้อ USB Legacy Support, Legacy USB Support หรือชื่อคล้ายๆกัน ลองเช็คดูว่าค่าเดิมถูกตั้งเป็น Disabled อยู่หรือเปล่าครับ ถ้าตั้งอยู่ ให้เปลี่ยนเป็น Enabled หรือเปลี่ยนค่าทั้งหมดให้เป็นค่าโรงงานด้วยการเลือกที่หัวข้อ Load Default ไบออสใหม่ดูก่อนนะครับ

ปล. วินโดวส์ตัวนี้เป็นวินโดวส์ตัวเดิม ทางร้านไม่ได้ลงใหม่ ใช่หรือเปล่าครับ  [emo12]

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
« Reply #3 on: 12 October 2010, 01:26:24 »
ผมลองเข้า bios แล้ว load default และเซฟ ออกมาหน้าวินโดว์ใหม่ ปรากฏว่า port usb ด้านหลังยังใช้ไม่ได้เหมือนเดิม แต่ port usb ด้านหน้าใช้ได้แล้วครับ เลยงงๆ อยู่ว่าเป็นที่อะไรล่ะเนี่ยครับ
ส่วนวินโดว์เป็นตัวที่เค้าลงใหม่ให้ (แต่ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า ที่ร้านซ่อมลงให้ หรือที่คนรู้จักที่ผมเอาเครื่องไปทิ้งไว้ให้เค้าดูให้น่ะครับ) แต่ผมกะว่าจะลองลงวินโดว์ใหม่ดูน่ะครับว่าจะเป็นอย่างไรบ้าง
ขอบคุณ ท่านMild Plus และท่าน Microsoft นะครับที่เข้ามาช่วยชี้แนะ   [emo19]

« Reply #4 on: 12 October 2010, 03:40:39 »
ส่วนใหญ่เจอแต่ด้านหน้าใช้ไม่ได้ แต่ด้านหลังกลับใช้ได้ เพราะว่าเพาเวอร์ซัพพลายจ่ายไฟให้ไม่พอ แต่ก็เป็นไปได้นะครับ ที่เพาเวอร์จะเริ่มงอแงแล้ว หรือไม่ก็ลองถอดสาย USB ที่ต่อจากด้านหน้าไปที่เมนบอร์ดออก แล้วลองเสียบใช้งานพอร์ตด้านหลังดูก่อนครับ  [emo08]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
« Reply #5 on: 12 October 2010, 14:24:22 »
ลองต่ออุปกรณ์ usb กับพอร์ทด้านหลัง
แล้วบูตเข้าไบออส ไปตรงหัวข้อของ USB
และดูว่า มีรายละเอียดของอุปกรณ์ขึ้นหรือเปล่าน่ะท่าน
ถ้ามีก็แสดงวินโดวส์มีปัญหา แต่ถ้าไม่มีรายละเอียดก็อาจจะเป็นได้ว่า บอร์ดมีปัญหา [emo12]

« Reply #6 on: 13 October 2010, 02:02:59 »
ลองทำตามวิธีของท่าน แฟนต้า ดูแล้วครับ ไม่เห็นเหมือนเดิมครับ
ผมเลยเอา เครื่องดูดฝุ่นแบบ USB เสียบลอง จากหน้าBios เลย ผลก็คือ Port หลังใช้ไม่ได้  ใช้ได้แต่Portหน้า เหมือนเดิมครับ
 -ผมได้โทรกลับไปที่ร้านที่ซ่อมให้แล้วล่ะครับ เค้าบอกว่า ให้ยกมาให้เค้าดูใหม่ ก็เลยกะว่าจะไปพันทิพในวันพฤหัสบดี นี้ล่ะครับ (แบกไปแบกมานี่น่าสนุกจริงๆ นะเออ !!) ก็จะแวะไปหาท่าน Microsoft ที่ร้านอีกล่ะครับท่่าน(ไม่รู้ว่าวันพฤหัสบดี ท่านMicrosoft จะหยุดหรือเปล่า ) คราวนี้รบกวนท่านช่วยเตือนผมเรื่องค่าเสื้อด้วยนะครับ เผื่อว่าผมจะลืม เพราะว่าช่วงนี้ ไม่รู้เป็นอะไร ชอบหลง ๆ ลืม ๆ อยู่เรื่อย
(ตัวอย่างก็ดูได้จาก เรื่องนี้แหละครับ เอ๋อๆ ไม่ยอมตรวจเช็คเครื่องให้เรียบร้อยก่อน เลยหน้ามึนเลย  [emo14])

ปล.ลืมบอกไปครับ ผมลงวินโดว์ใหม่ดูแล้ว อาการก็ยังไม่หายครับ

ขอบคุณทุกๆท่าน สำหรับคำแนะนำนะครับ  [emo19]

« Reply #7 on: 13 October 2010, 02:10:29 »
อยู่ตลอดเลยครับ ไม่ได้ไปไหน หรือถ้าท่านไปแล้วไม่เจอผม ก็ฝากประชาสัมพันธ์สุดสวยชั้น 5 ให้ช่วยประกาศให้ก็ได้

[emo08]  [emo06]  [emo05]

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
« Reply #8 on: 13 October 2010, 23:37:16 »
อยู่ตลอดเลยครับ ไม่ได้ไปไหน หรือถ้าท่านไปแล้วไม่เจอผม ก็ฝากประชาสัมพันธ์สุดสวยชั้น 5 ให้ช่วยประกาศให้ก็ได้

หากประกาศหาต้องบอกประชาสัมพันธ์หรือปล่าวครับเรื่องชื่อ [emo08]
ติ๊ง....ต่อง....ตอนบอกชื่อ Microsoft นี่ผมว่าทั้งพันทิพนี่ต้องอึ้งแน่ [emo05]

« Reply #9 on: 14 October 2010, 02:18:32 »

หากประกาศหาต้องบอกประชาสัมพันธ์หรือปล่าวครับเรื่องชื่อ [emo08]
ติ๊ง....ต่อง....ตอนบอกชื่อ Microsoft นี่ผมว่าทั้งพันทิพนี่ต้องอึ้งแน่ [emo05]

แบบนี้ผมคงต้อง เอ๋อ ๆ อีกล่ะครับเวลาไปถึงพันทิพ
ประมาณว่า อยู่ดี ๆ ก็ลืมเบอร์โทรของท่าน Microsoft ซะงั้น
เลยต้องแวะไปพึ่งบริการของ " ประชาสัมพันธ์สุดสวย" ให้ช่วยตามหาให้ 555  [emo09]

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
« Reply #10 on: 14 October 2010, 08:12:40 »
ถ้าท่าน boogyman ให้ประชาสัมพันธ์ประกาศหาท่าน microsoft
งานนี้คนในพันทิบคงนึกว่าท่านบิลเกตต์มาเดินพันทิพแน่ ๆ [emo08]
สงสัยจะได้เจอไทยมุงล่ะงานนี้
๕๕๕ [emo05]

ปล. ว่าแต่ ประชาสัมพันธ์ ทำไมไปอยู่ชั้นห้าล่ะนี่
ปรกติต้องอยู่ชั้นหนึ่งไม่ใช่หรือ [emo15]

« Reply #11 on: 15 October 2010, 01:45:01 »

ปล. ว่าแต่ ประชาสัมพันธ์ ทำไมไปอยู่ชั้นห้าล่ะนี่
ปรกติต้องอยู่ชั้นหนึ่งไม่ใช่หรือ [emo15]
สงสัยว่า คงจะสวยจริงล่ะมั้งท่าน เลยต้องเอาไปแอบอยู่ชั้นบนซะเลย  [emo08]
-----------------
--รายงานผลครับ หลังจากที่ยกเครื่องไปรอบสอง
สรุปว่า เซ็งครับ ซ่อมไม่ได้ ช่างบอกว่า เป็นที่ชิปครับ (ถ้าอยากซ่อม ค่าเปลี่ยนชิป 1,500.-)  [emo13] 
ให้ใช้Port ข้างหน้าไปนั่นแหละ หรือไม่ก็หาบอร์ด มือสองมาใช้ (เห็นบอกว่าประมาณ 600.-)
  เรื่องนี้ ก็เลยเอวัง ด้วยประการ ฉะนี้  [emo11]

• N/A
« Reply #12 on: 15 October 2010, 02:26:49 »
จ่ายค่าซ่อม ห้าร้อย ...
ทำซะชิป(เสีย)หายเลย
ถ้าจะเปลี่ยนต้องเสียอีก หนึ่งพันห้า

ค่าชิปนี่ได้บอร์ดใหม่เลยนะท่าน [emo12]

ผมเคยไปซ่อมเมนบอร์ดที่พันทิบ แต่ไปร้านตรงชั้นสองด้านหลัง
มีอยู่ร้านนึง ช่างซ่อมแต่งตัวแนวเพื่อชีวิต
แปะป้ายไว้ว่า ค่าซ่อม ทุกอาการ สามร้อยบาท
ไม่แน่ใจว่า เริ่มต้นที่สามร้อยหรืออย่างไร
แต่ผมก็ซ่อมไปหลายบอร์ดแล้ว ก็จ่ายบอร์ดละสามร้อยทุกครั้ง
แถมถ้าตรวจเช็คแล้วไม่ซ่อม ก็ไม่ต้องจ่ายอีกต่างหาก
เพราะเคยเอาบอร์ดไปซ่อมอยู่ครั้งนึง ช่างเอาไปตรวจเช็คอยู่สองสามชั่วโมง
และก็ถามว่าจะซ่อมหรือเปล่า แต่ไม่รับประกันว่าจะดีเหมือนเดิม
ก็เลยบอกไปว่าไม่ซ่อม เค้าก็ไม่คิดตังด้วย ใจดีจริง ๆ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #13 on: 15 October 2010, 22:17:55 »
-แต่ผมว่า...เป็นที่สาเหตุของช่างที่ซ่อมเมนบอร์ดในครั้งแรก (ซ่อม PS/2) แล้วอาจเกิดผิดพลาด เลยทำใช้ USB ไม่ทำงานครับ [emo12]

-แต่ก็อย่างว่า เมื่ออ้อยเข้าปากช้างแล้ว ก็ต้องเป็นไปตามนั้นครับ (เราไม่ได้ตรวจสอบก่อนที่จะยกเครื่องกลับบ้าน) [emo15]

« Reply #14 on: 16 October 2010, 00:01:54 »
ก็ถือซะว่าครั้งนี้ เป็นประสบการณ์ให้จำไว้ว่า ครั้งต่อไปเราต้องมีความรอบคอบมากกว่านี้ล่ะครับท่าน  [emo17]

ปล.จะได้เตือนสมาชิกท่านอื่นๆ ด้วยว่า เวลาเรายกไปซ่อม ต้องตรวจเช็คอาการก่อนออกจากร้านทุกครั้ง ไม่งั้นอาจจะเจอแบบผมก็ได้  [emo12]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27