# Notification.
Notification

Author Topic: การทำ Boot NOD32 SysRescue บน USB Flash Drive  (Read 12922 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Hunter

• Global Moderator
    • View Profile
การทำ Boot NOD32 SysRescue บน USB Flash Drive
« on: 06 September 2009, 16:22:01 »
...NOD32 SysRescue คือ การสร้าง Boot NOD32 เอาไว้ใช้ในยามฉุกเฉินโดยมี Windows อยู่ในตัว NOD32 SysRescue ครับ
ทำให้เราสามารถนำ NOD32 SysRescue ไปใช้ Scan และ ฆ่าVirus ได้ทุกที่ ที่สามารถ Boot เครื่องได้จาก CD/DVD
, USB Flash Drive , ISO File ได้ครับ Spec เครื่องควรมี RAM ตั่งแต่ 512 MB. ขึ้นไปครับ

...การทำ NOD32 SysRescue นั้น คุณต้องใช้ NOD32 v.4 ครับ และลงโปรแกรม Automated Installation Kit (AIK)
จึงสามารถสร้าง NOD32 SysRescue ได้ครับ ในตัวอย่างนี้จะนำเสนอเฉพาะการติดตั้งลง USB Flash Drive เท่านั้นครับ
แต่จริงๆแล้วคุณสามารถ ทำลง CD/DVD หรือ ทำเป็นไฟล์ ISO ก็ได้ครับ ซึ่งใช้วิธีเดียวกันเลยครับ
มาเริ่มกันเลยครับ

1. Download Automated Installation Kit  (AIK) เป็น ISO ขนาดประมาณ 1.3 GB. ครับ

2. เมื่อ Download เสร็จแล้วให้ทำการเขียนไฟล์ ISO ที่ได้มาลง DVD ครับ คงไม่ต้องมีรูปนะครับ
...ถ้าทำไม่เป็นอ่านที่นี่ครับ การเบิร์นอิมเมจไฟล์ง่ายๆด้วยโปรแกรม UltraISO
...และ IMGBurn กับการเขียนไฟล์ ISO ลงแผ่นง่ายๆ อันนี้ของฟรีครับ

3. ใส่แผ่น DVD  AIK ครับ แล้วทำการ Install  MSXML 6.0 ครับ
....ลงเหมือนโปรแกรมทั่วๆไปครับ Next Step อย่างเดียวครับ
....สำหรับ MSXML 6.0 ถ้าใครลงไว้แล้วก็ข้ามขั้นตอนนี้ไปเลยครับ

4. จากนั้นก็ลง Widnows Automated Installation Kit ครับ Next Step เหมือนเดิมครับ

5. เสียบ  USB Flash Drive เข้าเครื่อง Com. ครับ

6. ไปที่ Eset NOD32 Antivirus แล้วเลือก ESET SysRescue ครับ

7. กด [Next] แล้วเลือก USB ครับ แล้วก็ กด [Next] ครับ
...ตรงนี้ถ้าคุณอยากเปลี่ยนไปทำเป็น CD/DVD หรือ ISO ก็ทำได้ครับ

8. ให้สังเกตตรง Target จะเป็น USB Flash Drive ครับ แล้ว กด [Create]  ครับ

9. โปรแกรมจะเตือนว่าข้อมูลใน Flash Drive จะหายหมดครับ กด [Yes] ครับ

10. รอสักพักครับ เครื่องกำลังงาน

11. เสร็จแล้วครับ พร้อมนำไปใช้งานครับ

-------------------------------------------------------------------------------------------------

รูปตัวอย่างตอนนำไปใช้งานครับ
....ใส่ USB Flash Drive เปิดเครื่องแล้วกด Boot Menu เลือกเป็น Boot จาก USB Flash Drive ครับ
....บางเครื่องอาจเห็นเป็น USB ZIP นะครับ
....** Keybaord สำหรับ Boot Menu จะมี ESC ,F2 ,F8 ,F9 ,F10 ,F11 ,F12 อันนี้เท่าที่รู้ครับ

....รอ....

....รอต่อไป....

....เข้าโปรแกรมมาแล้วครับ หน้าตาแบบนี้ละครับ

....ถ้าต้องการ Scan Virus ก็ตรงนี้ละครับ วิธี Scan คงไม่ต้องบอกนะครับ

....สังเกตว่าวันที่ Database ของ Virus ก็จะเป็นวันเดียวกับวันที่เราสร้างนั่นละครับ

จบ.แล้วครับ เรื่องสั่นแต่รูปเยอะจัง - -"

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
Re: การทำ Boot NOD32 SysRescue บน USB Flash Drive
« Reply #1 on: 06 September 2009, 19:21:30 »
มีสาระประโยชน์ดีมากครับท่าน ผมขอติดหมุดกระทู้ของท่านนะครับ  [emo27] [emo22]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Re: การทำ Boot NOD32 SysRescue บน USB Flash Drive
« Reply #2 on: 06 September 2009, 22:03:34 »
เรื่องนี้เป็นอะไรที่ผมสงสัยอยู่เหมือนกันนะครับ ว่าทำได้ยังไง อยากศึกษา แต่เวลาไม่ค่อยเอื้ออำนวยเลย พอดีเคยเห็นในบิทเขาทำออกมาเป็นแผ่นแล้วเอามาปล่อยกันบ่อยๆน่ะครับ ขอบคุณมากนะครับท่าน

[emo22]  [emo22]  [emo30]  [emo30]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

« Reply #3 on: 06 September 2009, 22:52:00 »
Bit ผมไม่ได้เล่นเลยครับ   [emo12]
แต่จริงๆแล้วเดียวนี้ Antivirus หลายตัวก็ทำแบบนี้ได้ครับ
เช่น Bitdefender , KasperSky ครับ
จริงๆ กะจะ Upload ISO แต่มัน 230 MB. แบ่งเป็น 3 ไฟล์
แต่ไม่ไหว Upload ช้ามากครับ เลยเอาไว้ก่อนละกันครับ
หรือใคร Upload แรงๆช่วยทำหน่อยละกันครับ

Offline boogyman

• VPC Member
  • นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
« Reply #4 on: 07 September 2009, 01:20:38 »
ขอบคุณนะครับท่าน Hunter สำหรับความรู้ดีๆที่นำมาแบ่งปัน  [emo01] [emo01]
แต่ผมอ่านแล้วมีข้อสงสัยอยากจะถามเพิ่มเติมนะครับ
- โปรแกรม Automated Installation Kit (AIK) ตัวนี้ใช้กับ winXP ได้ไหมครับ (เพราะเห็นหน้าดาวน์โหลดเขียนว่าสำหรับ Vista , Server 2008)
- นอกจากNOD32 แล้ว AVG 8.5ตัวฟรี ทำได้ไหมครับ (พอดีเครื่องผมลงAVG ตัวฟรีไว้)
- หลังจากที่เราทำเสร็จแล้ว เราจะสามารถอัพเดท ฐานข้อมูลไวรัสได้ไหมครับ
รบกวนเท่านี้ก่อนนะครับ  [emo35]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

« Reply #5 on: 07 September 2009, 13:46:28 »
- โปรแกรม Automated Installation Kit (AIK) ตัวนี้ใช้กับ winXP ได้ไหมครับ (เพราะเห็นหน้าดาวน์โหลดเขียนว่าสำหรับ Vista , Server 2008)
....ใช้กับ XP ได้ครับ ดูในรายละเอียดครับ
System Requirements
    * Supported Operating Systems: Windows Server 2008; Windows Vista
    * Windows Vista
    * Windows Vista Service Pack 1
    * Windows Server 2008
    * Windows Server 2003 Service Pack 1 with KB926044
    * Windows Server 2003 Service Pack 2
    * Windows XP Service Pack 2 with KB926044

- นอกจากNOD32 แล้ว AVG 8.5ตัวฟรี ทำได้ไหมครับ (พอดีเครื่องผมลงAVG ตัวฟรีไว้)
....AVG ก็ทำได้ครับ แต่ยุ่งยากครับ หา Antivirus ที่มันทำได้เลยง่ายกว่าเยอะครับ

- หลังจากที่เราทำเสร็จแล้ว เราจะสามารถอัพเดท ฐานข้อมูลไวรัสได้ไหมครับ
....เท่าที่ลองดู Update ไม่ได้ครับ

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
« Reply #6 on: 10 September 2009, 00:13:34 »
ขอบคุณครับท่านHunter ถ้าจะทำสงสัยคงต้องเปลี่ยนไปใช้ NOD32ซะแหล่ว !!  [emo16]  [emo35]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #7 on: 10 September 2009, 03:48:26 »
Bit ผมไม่ได้เล่นเลยครับ   [emo12]
แต่จริงๆแล้วเดียวนี้ Antivirus หลายตัวก็ทำแบบนี้ได้ครับ
เช่น Bitdefender , KasperSky ครับ
จริงๆ กะจะ Upload ISO แต่มัน 230 MB. แบ่งเป็น 3 ไฟล์
แต่ไม่ไหว Upload ช้ามากครับ เลยเอาไว้ก่อนละกันครับ
หรือใคร Upload แรงๆช่วยทำหน่อยละกันครับ

มาอ่านตอนแรก ๆ แต่ไม่ได้ตอบ
จริง ๆ ก็เห็นในบิทเอามาปล่อยกันหลายที่เหมือนกัน
ถ้าจะทำ iso ไฟล์ใหญ่ขนาดนั้น เอาไปไว้บนโฮสติ้งแล้วปล่อยให้โหลดกันก็ได้อ่ะ
แต่อยากแจกแค่สมาชิกในเวบเท่านั้น ขอความคิดเห็นหลาย ๆ ท่านด้วยจ้า
จะได้ทำไว้แจกกัน

ส่วนตัวก็เล่นบิท แต่โหลดบนโค เพราะว่าขายโคด้วย [emo08]
และที่ทำเซิพเวอร์ ก็เพราะขายโฮสติ้งด้วยเช่นกัน [emo10]

Offline spider

• **
« Reply #8 on: 10 September 2009, 12:48:14 »
ขอบคุณมากค่ะ  [emo02] [emo02]

Offline Lhorn

• MSN Messenger - lhorn_oxide@hotmail.com
    • Email
« Reply #9 on: 19 September 2009, 11:41:11 »
จดก่อนครับ ;D  ความรู้ทั้งนั้นเลย

« Reply #10 on: 26 September 2009, 00:00:58 »

มาอ่านตอนแรก ๆ แต่ไม่ได้ตอบ
จริง ๆ ก็เห็นในบิทเอามาปล่อยกันหลายที่เหมือนกัน
ถ้าจะทำ iso ไฟล์ใหญ่ขนาดนั้น เอาไปไว้บนโฮสติ้งแล้วปล่อยให้โหลดกันก็ได้อ่ะ
แต่อยากแจกแค่สมาชิกในเวบเท่านั้น ขอความคิดเห็นหลาย ๆ ท่านด้วยจ้า
จะได้ทำไว้แจกกัน

ส่วนตัวก็เล่นบิท แต่โหลดบนโค เพราะว่าขายโคด้วย [emo08]
และที่ทำเซิพเวอร์ ก็เพราะขายโฮสติ้งด้วยเช่นกัน [emo10]

ขอสนับสนุน 1 เสียงครับ  [emo01]  (เพราะผม โหลดบิทไม่เป็น และ เนตไม่แรงด้วยครับ ของ TOT) 

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
« Reply #11 on: 27 September 2009, 14:29:45 »
รูปคุณ spider ตาแป๋ว จิงเลย [emo17]

AIK มหาศาลเลยอ่าครับ ถ้าผมจะโหลดก็ 4-5 ช.ม. แน่ะ เอิ้กๆ

Offline maiyakfung

• *
« Reply #12 on: 23 July 2010, 19:04:46 »
 [emo04]ขอบคุณมากคร๊าบบบ [emo17]
กีฬาออนไลน์ . สุดยอดของเกมส์ Reddragon88 ที่ทุกคนชื่นชอบHoliday Palace สำหรับผู้ที่ชอบ.  .

Offline bdbd

• *
« Reply #13 on: 26 July 2010, 01:22:10 »
ขอบคุณครับ มีประโยชน์มาก

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27