# Notification.
Notification

Author Topic: มาทำ Windows7 จากรูปแบบ EN เป็น TH กันดีกว่า  (Read 18777 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline bulldozer

• VPC Member
    • View Profile
เลือกโหลดได้ทั้ง 32 บิทและ 64 บิทครับ สำหรับท่านที่ใช้ Windows7

สำหรับ Windows7 32-Bit

สำหรับ Windows7 64-Bit

เครติดอัพให้ Varietypc.net  [emo06]

วิธีลงนะครับ

1. หลังจากโหลดลิงค์จากด้านบนไปแล้ว

2. เข้าไปที่ Control Panel

3. หาไอคอนที่ชื่อ Region & language ดับเบิลคลิกเข้าไป

4. เลื่อนแถบหัวข้อไปที่ keyboard & language แล้วก็คลิกที่ install lang. เลือกหัวข้อ Brows on computer แล้วเลือกไฟล์ที่เรา โหลดมาเมื้อกี้

5. ติดตั้งภาษาไทย ใช้เวลาสักครู่

6. รีสตาร์ทแล้วมันจะเปลี่ยนเป็นภาษาไทยครับ
::: ร่วมสร้างสรรค์โลกสวยด้วยหนึ่งสมองสองมือของพวกเรากันดีกว่า :::

::: ช่วยกันคนละไม้ คนละมือ เพื่อสังคม VPC ที่น่าอยู่ :::

Offline boat55

• **
วินโด 7 สมบูน ยังคับ?

ยังติดๆ ขัดๆอยู่รึป่าวคับ  เหนเข้าบอกว่า ลงโปรแกรมนู้นก้อมะได้ ลงเกมนู้นก้อไม่ดีเล่นเกมนี้ก้อไม่ได้

เรยมิกล้าโหลด มาใช้    ช่วย คอมเฟิม ให้หน่อย คับ [emo04]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
คิดว่าสมบูรณ์นะครับ ผมทดลองใช้งานมา 2-3 เดือนแล้วก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย แต่ 10 ปากว่าไม่เท่าตาเห็น อิอิ แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละท่านครับ

Build ล่าสุดที่เปิดให้ดาวน์โหลดตอนนี้ก็เป็น 7600RTM แต่ต้อง Activate ด้วยนะ ไม่งั้นจะใช้ได้แค่ 30 วัน หรือไม่ก็รอต่อไปอีกสักเดือนตุลาคม เวอร์ชันเต็มน่าจะได้เวลาคลอดออกมาให้ใช้งานกันจริงๆครับ

ขอบคุณท่าน phenomenal สำหรับความรู้ดีๆที่เอามาร่วมแบ่งปันด้วยครับผม  [emo04]  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
เห็นแล้วน่ากลัวอ่ะ [emo13]
ตอนที่ไปทำเครื่องบริษัทลูกค้า
ตอนนั้นยังไม่ได้เล่นวิสต้า ไปเจอ ... คอมพิวเตอร์ของฉัน [emo12]
กว่าจะแก้ไขได้ แถมเจ้าของเครื่องดันไม่รู้เรื่องวิสต้าอีกแน่ะ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เหมือนกันเลยครับ เพราะความเคยชินผมก็ใช้แต่เมนูภาษาอังกฤษ พอลูกค้าอยากให้เครื่องของเขามีเมนูภาษาไทย ทำเสร็จ ผมงงเป็นไก่ตาแตกเลย กว่าจะหาเจอแต่ละเมนู  [emo05]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline dewalt

• *
    • Email
เลือกโหลดได้ทั้ง 32 บิทและ 64 บิทครับ สำหรับท่านที่ใช้ Windows7

เครติดอัพให้ Varietypc.net  [emo06]

1. หลังจากโหลดลิงค์จากด้านบนไปแล้ว

3. หาไอคอนที่ชื่อ Region & language ดับเบิลคลิกเข้าไป

4. เลื่อนแถบหัวข้อไปที่ keyboard & language แล้วก็คลิกที่ install lang. เลือกหัวข้อ Brows on computer แล้วเลือกไฟล์ที่เรา โหลดมาเมื้อกี้

5. ติดตั้งภาษาไทย ใช้เวลาสักครู่

6. รีสตาร์ทแล้วมันจะเปลี่ยนเป็นภาษาไทยครับ

Offline bulldozer

[emo15]  [emo17]
::: ร่วมสร้างสรรค์โลกสวยด้วยหนึ่งสมองสองมือของพวกเรากันดีกว่า :::

::: ช่วยกันคนละไม้ คนละมือ เพื่อสังคม VPC ที่น่าอยู่ :::

Offline hunu

• VPC Member.
  • **
  • ร่อนเร่ แรมรอน เรื่อยเรื่อย
ขอบคุณครับ เคยโหลดไปแล้ว แต่ลบทิ้งซะนี่ เลยกลับมาเอาใหม่

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
แต่ถ้าเราจะมองไปในมุมกลับกัน ก็เป็นประโยชน์อยู่เหมือนกัน ถ้าเป็นแบบ 2เมนู คือ TH/EN เอาไว้ใช้กับเด็ก ๆหรือคนแก่จริง ๆที่เริ่มใช้คอมฯพอให้เป็นพื้นฐานและเข้าใจในเบื้องต้นก่อน แล้วค่อยมาปรับเป็นการใช้เมนูเป็นภาษาอังกฤษที่หลังเอาก็ได้ เพราะทำให้เวลาเราสอนในครั้งแรก ๆจะทำความเข้าใจได้เร็วกว่า และเมื่อเปลี่ยนเมนูเด็ก ๆก็จะได้เรียนรู้เรื่องคำแปลไปในตัว และจะเริ่มเข้าใจได้มากขึ้นนั้นเองครับ

ปล. เหมือนตอนผมสอนลูกชายคนเล็กใช้คอมฯครั้งแรก ตอนอายุ 4ขวบ ผมเริ่มจากเมนูภาษาไปทั้ง Windows+MS Office พอมาอายุ 8ขวบผมก็ปรับเป็นอังกฤษทั้งหมดจนถึงทุกวันนี้ พอลองปรับเป็นเมนูภาษาไทย จะไม่เอาแล้วเพราะไม่ถนัดแล้วครับ

ปล.2 โดยส่วนตัวผมชอบภาษาอังกฤษอยู่แล้วครับ แต่ถ้ามันปรับเปลี่ยนไปมาได้ ก็ดีสำหรับเอาไว้อย่างที่บอกไว้ข้างต้นนะครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
แต่ถ้าได้เริ่มจากภาษาไทยมาก่อน ก็คงไม่อยากได้ภาษาอังกฤษ
เหมือนโทรศัพท์มือถือ ที่หลาย ๆ ค่ายมีรายการภาษาไทย (เมนูภาษาไทย)
แต่ตัวผมเองไม่ถนัด เพราะใช้ภาษาอังกฤษมาตั้งแต่แรก และใช้ Sony Ericsson ที่มีแต่ภาษาอังกฤษ
หลาย ๆ คนที่รู้จัก ไม่อยากยืมโทรศัพท์ผมไปกด ก็เพราะเหตุนี้แหล่ะ
ส่วนในทางกลับกัน เวลามีคนเอาโทรศัพท์มาให้ทำ ก็ต้องเปลี่ยนคำสั่งเป็นภาษาอังกฤษ
ถึงจะจัดการได้ ไม่งั้นออกอาการ งง
บางครั้งลืมเปลี่ยนภาษากลับ แล้วส่งคืนให้ เจ้าของก็ งง เป็นไก่ตาแตก
บางคนก็โวยว่า ทำไม่ไม่ลงภาษาไทยให้ (อ้าว ซวยดิเรา [emo12])

เรื่องวินโดวส์ไทย คงต้องรอมีเครื่องเล่นว่าง ๆ สักเครื่อง อาจจะได้เล่น [emo05]
และคงลงภาษาอื่น ๆ ด้วยเช่น ญี่ปุ่น จีน เกาหลี ฝรั่งเศส เยอรมัน (เผื่อได้เรียนภาษาไปในตัว)

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
ขอบคุณนะครับกำลังมองหาอยู่พอดีเลย [emo02]เผอิญมีน้องๆและเพื่อนที่ผมเอาวิน7ไปลงให้บางคนเขาถามหาพอดีครับ แต่เอ..ถ้าผมดูไม่ผิดลิ้งค์น่าจะสลับกันนะครับระหว่าง32บิตกะ64บิตอะครับ [emo13]ถ้าผมดูผิดก็ขออภัยด้วนนะครับขอบคุณครับ [emo22] [emo22]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27