# Notification.
Notification

Author Topic: CPE17 โปรแกรมนี้มีข้อดี-ข้อเสีย ยังใง มาศึกษากัน  (Read 5062 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
    • View Profile
โปรแกรม สุดฮิตติดอันดับต้น ๆ ทั้งไทยและเทศ (คิดเอาเอง) มักเห็นตามร้านที่ให้บริการ
คอมพิวเตอร์ เช่น ร้านอัดรูป ร้านปริ้นท์งาน และอื่น ๆ ด้วยคุณสมบัติอันลึกล้ำ
ทันทีที่เสียบ Flashdrive เข้าไป มันจะทำการค้นหา และลบไฟล์ "Autorun.inf" ให้ทันที
แหม มันช่างสะดวกอะไรเยี่ยงนี้
"แล้ว Autorun.inf คืออะไรกันล่ะ ทำไมต้องไปลบมันด้วย?"
ไฟล์ Autorun.inf นั่นก็คือ ไฟล์ที่ช่วยให้การทำงานต่าง ๆ ทำได้ง่ายดายขึ้น
มักพบเห็นได้ตามแผ่น โปรแกรม หรือแผ่นเกมที่ซื้อกันมา การทำงานก็คือ เมื่อใส่แผ่นเข้าเครื่อง
Autorun.inf จะทำการเริ่มโปรแกรมที่ใส่ไปให้อัตโนมัติ หรืออย่างน้อย ดัลเบิ้ลคลิ๊กที่ไดร้ใส่แผ่น
ก็สามารถติดต้ังโปรแกรมได้ทันที ไม่ต้องไปหา Setup.exe ในแผ่น
โดย Autorun.inf นั้น ถูกสร้างขึ้นด้วยความหวังดีจาก Microsoft ตั้งแต่ Window 95
ทว่า มันได้กลายไปเป็นคำสั่งที่ใช้รัน Virus หรือ Malware แบบอัตโนมัติ ไปตั้งแต่เมื่อไหร่ก็ไม่รู้
หลังจากนั้น จึงได้ก่อกำเนิด CPE17 ขึ้น (อาจมีอีกหลายโปรแกรม แต่ขอไม่กล่าวถึง)
"ก็ฟังดูดีนี่ แล้วทำไมถึงไม่อยากให้อยู่ในเครื่องล่ะ?"
ใช่ครับ มันฟังดูดีมาก แต่ผมขอบอกไว้ก่อนว่า ข้อความต่อไปนี้เป็นข้อความในแง่มุมของผมเอง แล้ว "อันดับ 1" ที่ผมบอกนี่ ก็เป็นอันดับ 1 ในใจของผมเอง(ท่านจะเห็นด้วยหรือไม่ก็ไม่เป็นไรนะครับ)
ที่พล่ามซะยืด ยาวนี้ ก็เพื่อให้คนที่อาจจะไม่เข้าใจเรื่อง Autorun.inf สามารถทำความเข้าใจ
ตามไปได้ด้วย และนำมาตัดสินความคิดของผมได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ ถ้าอ่านมาจนถึงตรงนี้
น่า จะรู้แล้วว่า เดิมนั้น "Autorun.inf" ไม่ใช่ Virus แต่อย่างใด มันเป็นแค่ไฟล์ Script ที่สร้างขึ้น
เพื่อให้ทำงานได้อย่างสะดวกสบาย
แล้วจะ ไปพยายามลบมันทำไม?
ครับ อาจมีคนแย้งว่า ก็เกิดมันไปรันไวรัสขึ้นมาจะทำไง? เครื่องไม่ฉิบ..ายเหรอ?
ครับ ฉิบ..ายแน่ ถ้าเครื่องคุณไม่มี Antivirus ที่ทันสมัย หรือฉลาดพอจะรับมือ แต่ก็นั่นแหละครับ
ถ้าในเครื่องคุณมีแต่ CPE17 แล้วไม่มี Antivirus หรือมีแต่ Antivirus เน่า ๆ ตัวนึง หรือ
Antivirus ที่ไม่เคยอัพเดทเลย หรือถ้าให้เจาะจงหน่อยก็ XXX 32 (ข้าง ๆ ผมบอกให้ Cercor ครับเดี๋ยวโดนรุมยำ) CPE17 ของคุณก็จะไร้ความหมาย เพราะหน้าที่หลักของมันคือ ลบ Autorun.inf
นั่นแปลว่า มันไม่ได้ลบ Virus หรือ Malware ออกไปเลยแม้แต่ตัวเดียว แล้วไวรัสมันก็จะหาช่องทาง
เข้า เครื่องของคุณได้อยู่ดี เพราะฉะนั้น...
จงหา Antivirus ที่ฉลาด ๆ มาไว้ที่เครื่องคุณก็เพียงพอแล้ว
พูด ๆ ไปก็ยังไม่ค่อยจะเข้าประเด็นสักเท่าไหร่ ประเด็นที่ทำให้ผมรู้สึกแย่มันอยู่ตรงนี้
คือบ้านผมยังไม่มีเครื่อง ปริ้นท์เลย ดังนั้นยังคงต้องไปใช้บริการตามร้านอยู่เสมอ และแน่นอน
โปรแกรม สุดฮิตถูกติดตั้งไว้ครบเครื่อง ส่วน Flashdrive คู่กายผม ก็มี Autorun.inf 100%

ผมใช้ Script "Autorun.inf" เพื่อให้ Flashdrive ของผมแสดงเป็น Icon
แล้วไอ้ CPE17 มันก็จะถือวิสาสะมาลบทิ้งเสมอ ทั้ง ๆ ที่มันก็เป็น Script ที่ไม่ได้ไปรันไวรัส
แต่อย่างใด นั่นแปลว่า...

CPE17 ถูกสร้างมาเพื่อให้ลบไฟล์ Autorun.inf โดยไม่คำนึงถึงอะไรเลย
แต่ก็โอเค ผมก็เข้าใจว่าต้องป้องกันให้มากที่สุด เพราะเครื่องตามร้านพวกนี้
เป็น เครื่องที่ค่อนข้างเป็นสาธารณะ ใช้กันหลายมือ มันก็เลยช่วยไม่ได้
      แต่ก็นั่นแหละ มันยังมีสิ่งที่ทำให้ความรู้สึกผมมันทวีคูณความแย่เข้าไปอีก โดย
ตามร้านพวกนี้ส่วนใหญ่แล้ว มักใช้ Antivirus ที่เป็นสุดฮิตระดับโลก ซึ่งมันก็เป็นอันดับ 1
ในการทดสอบของ องค์กรตรวจสอบคุณภาพแอนติไวรัส ซะด้วย นามว่า XXX32
(คาดว่าที่ใช้ตรวจสอบเป็นรุ่นล่าสุด จึงมีคุณภาพดีตามที่ถูกทดสอบ ทว่าตามร้านต่าง ๆ
ผมคิดว่าน่าจะยังเป็น รุ่นเก่าอยู่ คิดว่านะ <<เป็นความคิดที่กลางสุดไร้อคติแล้วนะ)
ทุก ครั้งที่ผมไปใช้บริการร้านเหล่านี้ ผมมักได้ของแถมกลับประจำ และนี่คือผลการ Scan เครื่องผมครั้งล่าสุดที่ผมได้ไปปริ้นท์งาน ที่ร้าน Double A ย่าน ม.ลาดกระบัง

แล้วจุดประสงค์ที่เขียนบทความนี้ขึ้นมาเพื่ออะไรกัน? แฉเหรอ? หรือโจมตี?
คือตอนแรกผมตั้งใจจะบ่นเฉย ๆ น่ะครับ แต่เขียนไปเขียนมาก็มันส์ หาอะไรมาทำให้ดูเต็มเลย
เอาเป็นว่า เพื่อเป็นความรู้รอบตัวละกันนะครับ เอาไว้เป็นข้อคิดในการใช้งานเจ้าเครื่องของคุณ
อย่างน้อยผมก็อาจทำให้คน หลายคนรู้ว่า Antivirus ที่ดี ไม่ต้องพึ่งพา CPE17 อีกต่อไป
ขอบคุณเจ้าของบทความนี้ด้วยนะครับ [emo19]

Credit  Kudo-Shiniji  : BBC

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
แฮนด์ดี้ไดวร์ผมมีปัญหากับโปรแกรมจำพวกที่ลบ autorun.inf และ desktop.ini เป็นประจำ
เพราะส่วนตัวแล้ว ชอบทำไอค่อนไดวร์ และเปลี่ยนฉากหลังของแต่ละโฟล์เดอร์
แรก ๆ ก็เจ็บใจ เพราะโดนลบประจำ
แต่พอโดนไปสองสามครั้ง ก็เลยจัดการเขียน batch file แก้ไขซะเลย
ถ้าลบได้ เราก็จัดการเปิดแบทช์ไฟล์ เพื่อสร้าง autorun.inf, desktop.ini ขึ้นมาใหม่ได้
แถมด้วยการล็อคไฟล์อีกต่างหาก
แต่ถ้าไปเจอเครื่องที่แย่กว่านั้นอีก คือพยายามจัดการลบไฟล์ออก อันนี้ก็ต้องใช้วิชามารแก้ไข

แฮนด์ดี้ไดวร์ส่วนตัวของผมเอง มักจะโดนคนที่ไม่รู้จักเพ่งเล็งประจำ
เพราะเวลานำไปเสียบที่เครื่อง มันจะขึ้นหน้าต่างสีแดง เพื่อบ่งบอกว่า อุปกรณ์ตัวนี้มีโทรจัน/ไวรัส
แถมถ้าเจ้าของเครื่องไม่รู้เรื่องอะไรพวกนี้ ก็จะมาบ่น ๆ ๆ บอกว่าเราเอาไวรัสไปติด
ในใจอยากจะบอกออกไปว่า เครื่องเ..งน่ะสิ [emo11] ที่เอาไวรัสมาติด หนอย....

ทุกวันนี้ ก็ยังต้องเปิดแบทช์ไฟล์ เพราะเจ้าเครื่องบางเครื่อง ที่มีโปรแกรมแนว ๆ นี้

ถ้าคนเรามีนิสัยรักการอ่าน และหูหนักสักหน่อย
ก็คงไม่ต้องมาพึ่งโปรแกรมกันไวรัส กันโทรจัน อะไรพวกนี้แน่นอน

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลความรู้ดีๆ  [emo01]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline nakids

• VPC Member
รับทราบข้อมูลครับ
แต่อ่านแล้ว เหมือนข้อความ xxx32 จะไปกระทบยามระวังภัยของหลายท่าน ที่ใช้อยู่นะครับ รวมทั้งผมด้วย อิอิ

Offline Annop

ไปพิมพ์งานหรือไปอัดรูป ยังไงก็โดนแถมมาทุกร้านแหละครับถ้าใช้ Flashdrive
ผมมักใส่ CD-RW ไปครับ กลับมาไม่ฟังเสียงลบก่อนเลย
บางคนยิ่งกว่าผมอีก บอกว่าแผ่น CD-R แผ่นละไม่ถึง 10 บาท
Write ไปใช้ที่ร้านเสร็จแล้วทิ้งเลย ........
แหม..ที่จริงมันก็ไม่ติดมากับแผ่น CD-R หรอกนะ  [emo03] [emo03]

Offline archi

• **
    • Email
ขอบคุณมากนะครับ สำหรับความรู้ดีๆ  [emo04]

Offline petch38

• MSN Messenger - petch38@hotmail.com
    • Email
รับทราบข้อมูลครับ
แต่อ่านแล้ว เหมือนข้อความ xxx32 จะไปกระทบยามระวังภัยของหลายท่าน ที่ใช้อยู่นะครับ รวมทั้งผมด้วย อิอิ

ใช่แล้วครับ ผมด้วย
แล้วตกลง xxx 32 มันดีหรือเปล่าเนี้ย ของผมมันก็อัพเดชอยู่ตลอดน่ะ แต่เครื่องผมไม่มี CPE17 จะเป็นอะไรไหม
ยืมแฟลชไดร์เพื่อนๆมาเสียบตลอดเลยครับ

Offline tuanzero

• *
แฮนด์ดี้ไดวร์ผมมีปัญหากับโปรแกรมจำพวกที่ลบ autorun.inf และ desktop.ini เป็นประจำ
เพราะส่วนตัวแล้ว ชอบทำไอค่อนไดวร์ และเปลี่ยนฉากหลังของแต่ละโฟล์เดอร์
แรก ๆ ก็เจ็บใจ เพราะโดนลบประจำ
แต่พอโดนไปสองสามครั้ง ก็เลยจัดการเขียน batch file แก้ไขซะเลย
ถ้าลบได้ เราก็จัดการเปิดแบทช์ไฟล์ เพื่อสร้าง autorun.inf, desktop.ini ขึ้นมาใหม่ได้
แถมด้วยการล็อคไฟล์อีกต่างหาก
แต่ถ้าไปเจอเครื่องที่แย่กว่านั้นอีก คือพยายามจัดการลบไฟล์ออก อันนี้ก็ต้องใช้วิชามารแก้ไข

แฮนด์ดี้ไดวร์ส่วนตัวของผมเอง มักจะโดนคนที่ไม่รู้จักเพ่งเล็งประจำ
เพราะเวลานำไปเสียบที่เครื่อง มันจะขึ้นหน้าต่างสีแดง เพื่อบ่งบอกว่า อุปกรณ์ตัวนี้มีโทรจัน/ไวรัส
แถมถ้าเจ้าของเครื่องไม่รู้เรื่องอะไรพวกนี้ ก็จะมาบ่น ๆ ๆ บอกว่าเราเอาไวรัสไปติด
ในใจอยากจะบอกออกไปว่า เครื่องเ..งน่ะสิ [emo11] ที่เอาไวรัสมาติด หนอย....

ทุกวันนี้ ก็ยังต้องเปิดแบทช์ไฟล์ เพราะเจ้าเครื่องบางเครื่อง ที่มีโปรแกรมแนว ๆ นี้

ถ้าคนเรามีนิสัยรักการอ่าน และหูหนักสักหน่อย
ก็คงไม่ต้องมาพึ่งโปรแกรมกันไวรัส กันโทรจัน อะไรพวกนี้แน่นอน

เจอปัญหาเดียวกับผมเลย อย่างเซ็งเวลาใช้เครื่องคนอื่น

[emo01]

Offline ans58670

• Webmaster
ถ้าทำ Write Protect บน Flash Drive แล้ว CPE17 จะลบได้ไหม?

Offline bomberman4198

• **
    • Email
ถ้าทำ Write Protect บน Flash Drive แล้ว CPE17 จะลบได้ไหม?

ถ้า Write Protect จริง . . CPE มันจะไปลบได้ไงละค้าบบบ พี่น้อง ง ง . .

Offline ans58670

• Webmaster
เครื่องมิอที่ทำให้ CPE17 ลบไม่ได้มีอยู่ในกระทู้อื่นแล้ว แต่ยังไม่ครบครับผ (ลองหาดูู) [emo06]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27