# Notification.
Notification

Author Topic: คุณสมบัติ notebook แต่ละยี่ห้อ  (Read 18854 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline sweetseed

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
คือว่าโบนัสกำลังจะออกเลย
กำลังจะหา notebook สักเครื่องไว้ใช้งาน
เลยอยากรู้ว่าแ่ต่ละยี่ห้อมีข้อดีข้อด้อยแตกต่างกันอย่างไร
เผื่อจะได้มีส่วนช่วยในการตัดสินใจซื้อค่ะ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
Asus
เด่นเรื่องการรับประกัน จะยาวนานกว่ายี่ห้ออื่น
เป็นผู้ผลิต Mainboard ชื่อดัง การออกแบบจัดวางอุปกรณ์ภายในทำได้ดี
ปัจจุบันได้เริ่มผลิต Notebook บางรุ่นที่มีความโดดเด่นเรื่องการ์ดจอ เช่น รุ่น F8SG
ข้อด้อย Optical Drive และ แกนพับจอในบางรุ่นเสียง่าย
.
Acer
เด่นเรื่อง Spec ต่อราคา
คือถ้าราคาเท่ากัน จะได้ Spec เครื่องที่สูงกว่า
หรือ Spec ที่เท่ากันจะราคาถูกกว่ายี่ห้ออื่น
รูปทรงก็ดูสวยงาม โดนใจวัยรุ่น
จึงมียอดขายเป็นอันดับ 1 ในไทย
หลายท่านที่ใช้หลักการซื้อแบบเทียบ Spec แล้วซื้อตัวที่ถูกกว่า
ก็จะได้ยี่ห้อนี้
ข้อด้อยมักมีปัญหาที่หลากหลายหลังนำมาใช้ ซึ่งอาจจะเป็นเพราะราคาที่ถูกกว่ายี่ห้ออื่นก็เป็นได้
.
Toshiba
เป็นยี่ห้อแรกๆ ที่ร่วมบุกเบิกการผลิต Notebook
เด่นเรื่องความทนทาน และความเสถียรของ Software ยี่ห้อนี้จึงมักขายพร้อม Windows ลิขสิทธิ์ (แม้ในรุ่นราคาถูก)
เมื่อก่อนเน้นขายตลาดบนราคาเฉียดแสน
ตอนนี้เปิดตลาดระดับล่างควบคู่กัน ด้วยราคา 2-3 หมื่นบาทก็มีขาย
เทียบ Spec. แล้วดูเหมือนจะแพง แต่ถ้าคิดราคา Software ลิขสิทธิ์แบบ OEM ราว 2-3 พันบาทก็จะพอๆ กับยี่ห้ออื่น
ข้อ ด้อย Notebook ค่ายนี้จะไม่เน้นเรื่องการ์ดจอ จะใช้การ์ดจอรุ่นเทียบเท่า Onboard ทั่วไป เช่น GMA X3100 (ยกเว้นรุ่น Qosmio AV notebook)
.
Lenovo
ผู้ผลิตคอมพิวเตอร์รายใหญ่สัญชาติจีน
มีส่วนแบ่งการตลาดอันดับ 4 ของโลกรองจาก HP, Dell, Acer
เดิมเป็นผู้ผลิต Notebook และ PC ให้กับ IBM
ตอนหลังซื้อกิจการส่วน PC/Notebook มาทำตลาดเอง
เป็น Notebook ที่เน้นความทนทาน โดยเฉพาะรุ่น ThinkPad
ภายหลังออกเป็นรุ่น IdeaPad
ข้อด้อยการออกแบบภายนอกยังคงมีรูปลักษณ์ที่รับมาจาก IBM มาก
รูปทรงอาจเชยๆ ไม่โดนใจวัยรุ่น
.
HP/Compaq (ค่ายเดียวกัน)
ผู้ผลิตคอมพิวเตอร์รายใหญ่ของโลก
ส่วนแบ่งการตลาดมียอดขายเป็นอันดับ 1 ของโลก
ทำตลาดระดับบนด้วย Notebook HP รุ่น Pavillion
ขายระดับล่างด้วยยี่ห้อ Compaq
เป็น Notebook ที่ให้ประสิทธิภาพในการใช้งานได้ดีมากยี่ห้อหนึ่ง
มีศูนย์บริการค่อนข้างครอบคลุมทั่วไทย
ส่วนรูปทรงการออกแบบเป็นอเมริกันจ๋า อาจไม่ค่อยโดนใจวัยรุ่นไทย
.
BenQ
เคยเป็นผู้ผลิตอุปกรณ์ร่วมกับ Acer
ในต่างประเทศจะมีชื่อเสียงมาก่อนไทย
ในไทยพึ่งเริ่มเข้าทำตลาด ด้วย Notebook ที่เน้นเรื่องการ์ดจอ
เช่น รุ่น Joybook S41
และการออกแบบภายนอกที่ค่อนข้างโดนใจวัยรุ่น
แต่หลายท่านจะบ่นเรื่องต้องรอนานเมื่อเคลมประกัน (บางชิ้น เช่น Mainboard ต้องสั่งจากนอก)
ซึ่งอาจจะเกิดจากการ Support/Service ยังไม่เข้าที่เข้าทางจากการเริ่มเข้าทำตลาดใหม่ๆ ในประเทศไทย

Sony
เป็น Notebook สัญชาติญี่ปุ่น
ที่เน้นทำตลาดระดับบนด้วยการออกแบบที่สวยงาม
Spec เครื่องที่สูง
แต่ราคาก็สูงตามไปด้วย
ช่วงหลังเปิดตลาดระดับกลางด้วย Notebook ระดับราคาประมาณ 4-5 หมื่นบาทด้วย

Fujitsu
เป็น Notebook สัญชาติญี่ปุ่นเช่นกัน
ใช้สีเทาเงินเป็นเอกลักษณ์
เป็น Notebook ที่จับตลาดระดับบนเช่นเดียวกับ Sony
เน้นการออกแบบ และ Spec ที่สูง
ราคาก็สูงตามไปด้วยเช่นกัน

Dell
เป็น Notebook ที่มีวิธีการจำหน่ายแบบแตกต่างจากยี่ห้ออื่น
ไม่มีขายตามร้านจำหน่ายทั่วไป ถ้าเห็นมีขายแสดงว่าร้านนั้นโทรฯ สั่งซื้อจาก Dell มาอีกที
ถ้าต้องการสั่งซื้อเราจะโทรฯ ติดต่อกับ Sale เพื่อกำหนด Spec ตามที่เราต้องการ
หลังจากนั้นจะเข้าสู่กระบวนการผลิตและจัดส่ง
Notebook ของ Dell เด่นเรื่องความทนทานและการบริการ
ถ้าเครื่องมีปัญหาช่างจาก Dell จะให้บริการแบบ Onsite Service (บริการถึงบ้าน/สำนักงานในวันทำการถัดไป)
แต่ลักษณะการขายแบบนี้คนไทยเราไม่ค่อยคุ้นเคย
และไม่เห็นสินค้าก่อนการโอนจ่ายเงิน
ดังนั้นอาจได้เครื่องที่รูปทรงไม่ถูกใจได้
(สำหรับเบอร์โทรสั่งซื้อสินค้าจากบริษัท Dell ได้แก่ 1800-060-061 ​จันทร์​-​ศุกร์​ 8.00-17.00 ​น.)

SVOA ,Atec
เป็น Notebook ที่เรียกว่า Local Brand ครับ หรือเป็นยี่ห้อของไทย
SVOA เป็นของบริษัทสหวิริยาโอเอซึ่งเดิมเป็นบริษัทตัวแทนจำหน่ายคอมพิวเตอร์ ยี่ห้อ Acer เมื่อ Acer เป็นที่นิยมในไทยบริษัทแม่เลยเข้ามาทำตลาดเอง สหวิริยาโอเอจึงหันมาทำตลาดคอมพิวเตอร์ในชื่อของตนเองคือ SVOA
เป็น Notebook ที่เมื่อเทียบ Spec/ราคา ก็คล้ายๆ Acer คือ Spec เท่ากันราคาจะถูกกว่า หรือ งบเท่ากันจะได้ Spec ที่ดีกว่า เป็น Notebook ที่เน้นในเรื่องการออกแบบรูปลักษณ์
แต่ในการนำมาใช้งานก็เห็นผู้ใช้บ่นกันในเรื่องการบริการหลังการขายพอสมควรนะครับ

แถม Mac Book นะครับ

จากค่าย Apple คอมพิวเตอร์ที่มีความโดดเด่นเรื่องการใช้งานด้าน Graphic
และการออกแบบที่ถือว่าอยู่ในขั้นเทพ
ผลิตภัณฑ์จากค่ายนี้การออกแบบจะใส่ใจทุกรายละเอียด
จึงได้ผลิตภัณฑ์ที่มีความสวยงามลงตัว
สะดวกในการใช้งาน(ถ้าคุ้นเคยแล้ว)
ปัจจุบันได้ใช้ CPU จาก Intel ในผลิตภัณฑ์ ทำให้สามารถลง Windows และ OS X Leopard ในเครื่องเดียวกันได้
ผู้ใช้ Mac Book จะดูภาพลักษณ์ดี ไวรัสไม่ค่อยกวนใจ
แต่ถ้าเครื่องมีปัญหาก็อาจมองหาผู้รู้ยากหน่อย รวมทั้งราคาก็ยังถือว่าสูงกว่า PC Notebook อยู่บ้างครับ

ที่มา http://www.thainotebook.com/webboard/index.php?topic=277.0

เพิ่มเติม
โน้ตบุ๊คแต่ละยี่ห้อ ควรสอบถามเกี่ยวกับการประกันสินค้าด้วยนะ
และที่สำคัญสุด ๆ หากซื้อไปใช้งานนอกสถานที่เป็นส่วนใหญ่ หรือแม้แต่อยู่ในบ้านก็ตาม
ควรซื้อประกันเพิ่มแต่โดยดี อย่าเห็นว่าเงินค่าประกันที่เป็นส่วนเพิ่ม สามพันถึงเจ็ดพัน จะดูแพงนะ
เพราะถ้าหมดประกัน แล้วส่งซ่อม ค่าซ่อม ค่าใช้จ่ายน่ะ แพงกว่าค่าต่อประกันซะอีก

เวลาเราพาเพื่อนไปซื้อโน้ตบุ๊ค ส่วนใหญ่ก็ย้ำให้ซื้อประกันเพิ่ม เว้นแต่ว่าบางคนไม่ได้สนใจ อันนี้ก็ปล่อยเค้าไป

Offline PokPak MaTem

• VPC Member
  • QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
ผมโดนใจยี่ห้อ HP/Compaq และ BenQ มากๆครับ

ส่วนถ้าจะให้ใช้ทั่วไปๆ ราคาถูกๆ สำหรับผมก็ Acer หรือ ASUS ก็ได้

เสียแต่ว่าตอนนี้เป็นโรคทรัพย์จาง ^^ [emo05]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ขอขอบคุณท่าน fantasy มากครับ ขอมูลเยอะแยะมากมายอ่านกันจนตาลายเลยครับ [emo01]

แตถ้ายังไม่พอ...ผมขอเพิ่มให้อีกครับ ที่นี่ครับ > http://www.thainotebook.com/webboard/index.php?board=66.0

เมื่อได้อ่านจนครบทุกหัวข้อแล้ว ก็ลองชั่งใจแล้วคัดมาสัก 1-2รุ่น/ยี่ห้อ แล้วนำมาถามอีกครั้ง เพื่อจะได้ช่วยตัดสิ้นใจในขั้นตอนสุดท้ายให้อีกครั้งหนึ่งครับ

ปล. แล้วก็กรุณาระบุมาดังนี้นะครับ
1. มีงบอยู่ในใจเท่าไหร่?
2. ใช้ทำอะไรเป็นหลัก?
3. ต้องเดินทางหอบหิ้วไปไหนๆอยู่ตลอดเวลา หรือใช้อยู่ที่บ้าน/สำนักงานเป็นหลัก?
ข้อมูลเหล่านี้สำคัญมากในการพิจารณาเลือกซื้อ Notebook ครับ [emo02]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
ส่วนตัวแล้ว ชอบ Dell, Sony, Fujitsu เพราะว่าดูหรู วัสดุดี ทนไม้ทนมือ (ไม่ได้เอาไปขว้างเล่นนะ [emo13])
ที่ว่านี่คือรุ่นแพง ๆ นะ พวกเจ็ดหมื่นขึ้นอ่ะ
เพราะว่าเคยใช้งานสามยี่ห้อนี้มาแล้ว แต่ละตัวที่ได้ใช้ ราคาก็เหยียบแสน เพราะเจ้าของที่บริษัทลูกค้าซื้อมาใช้
แล้วให้เอามาลงวินโดวส์ให้เค้า เลยติดตา ติดใจ [emo09] แต่ก็ติดเงิน (ตังไม่มีพอ [emo10])
ได้เอามาเล่นตั้งหลายวัน เวลาหยิบออกจากเป้ แล้ววางบนโต๊ะ คนมองกันทั้งนั้น (มันไม่เข้ากับเรามั้ง แต่งตัวก็งั้น ๆ แต่ดันมีโน้ตบุ๊คแพง [emo06])
คิดไว้ว่าสักวันนึงจะได้หามาใช้ พวกซีรีย์หรู ๆ อ่ะ
ตอนนี้เล่น คอมผัก เอ๊ย คอมแพค ไปก่อน [emo08]
ซื้อมาปีที่แล้ว สามหมื่น ส่งเคลม จนได้อุปกรณ์ใหม่หมดเกือบทั้งเครื่องแล้ว [emo06]

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
ปล. แล้วก็กรุณาระบุมาดังนี้นะครับ
3. ต้องเดินทางหอบหิ้วไปไหนๆอยู่ตลอดเวลา หรือใช้อยู่ที่บ้าน/สำนักงานเป็นหลัก?

ลองประเดิมหน่อยครับ

1.งบ 28,000-30,000

2.ใช้เล่น ไวไฟ ไวเลส เน็ต เป็นหลัก ส่วนบางครั้งอาจจะเล่นเกมออนไลน์ต่างๆบ้าง

3.ใช้หิ้วบ้างบางครั้ง 40%

• **
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบค่ะ ตอนนี้ขอไปศึกษาก่อนนะค่ะ
แล้วจะมาบอกว่าจะใช้งบเท่าไหร่ ทำอะไร ยังไง  [emo02]

• Webmaster

ลองประเดิมหน่อยครับ

1.งบ 28,000-30,000

2.ใช้เล่น ไวไฟ ไวเลส เน็ต เป็นหลัก ส่วนบางครั้งอาจจะเล่นเกมออนไลน์ต่างๆบ้าง

3.ใช้หิ้วบ้างบางครั้ง 40%
ถ้าในระดับราคาไม่เกิน 30,000บาท ก็จะเป็น Notebook ที่กำลังใช้งาน Performance ค่อนข้างดี-ดีมาก ผมเลือกได้ 3รุ่นดังนี้ครับ

1. > http://www./notebook/2327-Satellite-L510-S436T.html

2. > http://www./notebook/2076-Lenovo-IdeaPad-Y450:T6600.html

3. > http://www./notebook/2139-BenQ-Joybook-S42-L.M25.html

ปล. ผมไม่ใช่วัยรุ่นนะครับ มุมมองของผมอาจจะไม่เหมือนท่านอื่น เพราะผมจะเน้นที่การใช้งาน Performance มากกว่ารูปลักษ์ภายนอกครับ (วัยรุ่นจะเอาสวยไว้ก่อน จะทำงานได้ดีหรือไม่ว่ากันทีหลัง) [emo02]

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ [emo25]

• **
ข้อมูลเหล่านี้สำคัญมากในการพิจารณาเลือกซื้อ Notebook ครับ [emo02]

ได้คำตอบแล้วค่ะ
1. มีงบ ประมาณ 25,000 - 30,000
2. ใช้พิมพ์งาน เล่นเกม เล่นเน็ต ดูหนัง ฟังเพลง และตกแต่งภาพ(แต่ก็ไม่บ่อย) ส่วนมากจะหนักไปทางพิมพ์งาน เน็ต เกม ดูหนัง ฟังเพลง
3. ก็หอบกลับบ้านและหอบไปที่ทำงาน ไป ๆ มา ๆ ค่ะ
ยี่ห้อที่เลือกไว้ ก็มี compaq กับ lenovo ค่ะ
ควรเลือกรุ่นไหนดีค่ะ

ว่าแต่งบเกือบ 30,000 รวมเครื่องปริ๊นเตอร์ได้ด้วยหรือเปล่าค่ะ

• Webmaster
Re: คุณสมบัติ notebook แต่ละยี่ห้อ
« Reply #10 on: 25 September 2009, 14:29:07 »

ได้คำตอบแล้วค่ะ
1. มีงบ ประมาณ 25,000 - 30,000
2. ใช้พิมพ์งาน เล่นเกม เล่นเน็ต ดูหนัง ฟังเพลง และตกแต่งภาพ(แต่ก็ไม่บ่อย) ส่วนมากจะหนักไปทางพิมพ์งาน เน็ต เกม ดูหนัง ฟังเพลง
3. ก็หอบกลับบ้านและหอบไปที่ทำงาน ไป ๆ มา ๆ ค่ะ
ยี่ห้อที่เลือกไว้ ก็มี compaq กับ lenovo ค่ะ
ควรเลือกรุ่นไหนดีค่ะ

ว่าแต่งบเกือบ 30,000 รวมเครื่องปริ๊นเตอร์ได้ด้วยหรือเปล่าค่ะ
เป็นสุภาพสตรี ก็ต้องสวย+แรง+สดวก ก็ต้อง Lenovo Y450/P7450 ครับ

ที่นี่ครับ > http://www./notebook/2361-Lenovo-IdeaPad-Y450:P7450+G210M.html

ปล. ราคา27,900+7% = 29,853 เรื่อง Printer เอาไว้ทีหลังครับ Printer สำหรับพิมพ์งาน+รูปภาพ เลือกราคา 1,xxx-2,xxx ก็เพียงพอแล้วครับ [emo01] 

• **
Re: คุณสมบัติ notebook แต่ละยี่ห้อ
« Reply #11 on: 25 September 2009, 15:04:44 »
ขอบคุณมากค่ะ จะลองศึกษารายละเอียดดูค่ะ  [emo02]

Offline moood

• *
    • Email
« Reply #12 on: 25 September 2009, 23:48:42 »

โหห ได้ข้อมูลเยอะแยะเลยแฮะ

อยากบอกบ้างๆๆๆๆ

ตอนนี้เห็นของ ACER e-Machine D725 ลงโฆษณาไว้ในหนังสือพิมพ์น่าสนใจ

มีประกันอุบัติเหตุกับประกันเครื่องหายให้ด้วยนะ แหล่มมากก  [emo04] [emo02]

• Webmaster
« Reply #13 on: 28 September 2009, 16:34:29 »

โหห ได้ข้อมูลเยอะแยะเลยแฮะ

อยากบอกบ้างๆๆๆๆ

ตอนนี้เห็นของ ACER e-Machine D725 ลงโฆษณาไว้ในหนังสือพิมพ์น่าสนใจ

มีประกันอุบัติเหตุกับประกันเครื่องหายให้ด้วยนะ แหล่มมากก  [emo04] [emo02]

Notebook รุ่นนี้ (ACER e-Machine D725) จะดีกว่า Netbook เพียงเล็กน้อยเท่านั้นเองนะครับ เหมาะกับท่านที่มี Notebook ตัวหลักๆอยู่แล้ว และใช้ตัวนี้เป็นตัวสำรองนะครับ [emo02]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27