# Notification.
Notification

Author Topic: โน๊ตบุคร้อนง่าย  (Read 4516 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline medal

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
โน๊ตบุคร้อนง่าย
« on: 20 September 2010, 20:57:43 »
ช่วยแนะนำวิธีระบายความร้อนโน๊ตบุคหน่อยครับ  ยิ่งใช้งานไปนานๆๆมันร้อนมาก แบบว่ายิ่งเก่ายิ่งร้อน สาเหตุมาจากอะไรครับ

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
Re: โน๊ตบุคร้อนง่าย
« Reply #1 on: 20 September 2010, 21:13:34 »
มันอยู่ที่การใช้งานขณะนั้นนะครับ ว่าทำงานอะไรและเปิดโปรแกรมอะไรขึ้นมาใช้
ควรใช้งานให้ถูกสถานที่ ควรเป็นสถานที่ ๆ อากาศถ่ายเทได้สะดวก และพื้นที่วางไม่ควรจะนุ่มเกินไป เนื่องจากทำให้พื้นที่นุ่มจะมาแนบติดกับตัวเครื่องทำให้ระบบการถ่ายเทความ ร้อนไม่ดี   ส่งผลให้เครื่องร้อน ทำให้เกิดอาการแฮ้งค์เนื่องจากอุณหภูมิที่สูงเกินไปได้นะครับ โดยเฉพาะคนที่ชอบนำโน๊ตบุคไปใช้บนที่นอนอันนี้ไม่ควร อีกอย่างควรหลีกเลี่ยงในที่ ๆ มีความชื้นหรือบริเวณที่มีฝนตกเพราะจะส่งผลต่ออุปกรณ์ภายในของตัวเครื่องนะ ครับ
 [emo02]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #2 on: 20 September 2010, 21:15:01 »
-ใช้ Notebook รุ่น/ยี่ห้ออะไร?

-ที่ว่าร้อน ใช้งานทำอะไร? (อย่าบอกนะว่าใช้เล่นเกม) ผมเดาเอา เพราะวัยรุ่น ชอบใช้ Notebook เล่นเกมอวดสาวๆ เท่ห์ดี แต่เครื่องจะพังเร็ว (เพราะถ้าใช้เล่นเกมก็ต้องร้อนแน่ๆ อยู่แล้ว + สามารถเจียวไข่ได้ เพื่อรับประทานได้เลยครับ)

-แนะนำว่า ให้ซื้อ Cooler Pate มาช่วยระบายความร้อน (แต่คงช่วยได้สัก 20% ครับ)
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #3 on: 20 September 2010, 22:21:45 »
ถ้าอายุการใช้งานนานพอสมควรแล้ว สาเหตุหลักๆก็เป็นที่ฝุ่นครับ พระเอกของงานนี้เลย เพราะฝุ่นจะไปเกาะตามพัดลมช่วยระบายความร้อนหรือช่องดูดอากาศ หากมีฝุ่นเยอะ พัดลมก็ดูด/เป่าได้ไม่มี ความร้อนก็เพิ่มสูงขึ้นเป็นเงาตามตัว คงต้องแกะออกมาทำความสะอาดสักหน่อยครับ หรือให้ช่างดูให้จะดีกว่า ไม่งั้นก็ต้องหา Cooler Pate อย่างท่าน MILD_PLUS แนะนำมาใช้งาน แต่ถ้าแก้ทั้ง 2 อย่าง อุณหภูมิจะเย็นขึ้นทันตาเห็นเลยนะครับ  [emo01]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline medal

• VPC Member.
  • **
« Reply #4 on: 15 November 2010, 09:30:47 »
กลับมาไฉไลเหมือนเดิมแล้วครับ หลังจากเป่าฝุ่นที่ติดอยู่กับพัดลม และซื้อพัดลมมาระบายเพิ่ม คราวนี้ไม่กลัวร้อนแล้วครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27