้ทำไงดี T^T"

Started by tuchar2010, 20 September 2010, 14:18:23

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

tuchar2010

แบบว่า มีวินโดว์ 7 นะค่ะ
แต่ทำไม Personalization มันกดใช้ธีมไม่ได้อ่าค่ะ T^T"

เสียงมันก็ใช้ไม่ได้
อินเตอร์เน็ตก็ไม่ได้ T^T'
อยากรู้มากเลย
แสงหน้าจอก็ ลดน้อยลง ไม่เหมือนก่อน แสงไม่ค่อยมีค่ะ T^T"
เมื่อก่อน  เคยไปปรับเพระาอยากเปลี่ยนให้วินโดว์เป็นภาษาไทย
หลังจากนั้นมันก็ ค่อย ช้า ๆ แล้วก็ ให้อัพเดท อะไรไม่รู้ หลายๆครั้ง

อยากรู้อ่าค่ะ T^T"
อินเตอร์ + เสียง และ อะไรต่างๆ ใช้งานไม่ได้ เกิดจากข้อผิดพลาดตรงไหนบ้าง
ใครรู้บอกหน่อยนะค่ะ TT"

ช่วยหน่อยค่ะ Aero ธีม ของ 7 มันใช้ไม่ได้อ่าค่ะ
ยังไงช่วยหน่อยนะค่ะ
ขอบคุณเป็นอย่างสูง :)

microsoft

อ่าวว เพิ่งเห็น  [emo12]  เครื่องนี้เป็น Desktop PC หรือ Notebook ครับ ถ้าเป็น Desktop PC ขอรายละเอียดของอุปกรณ์ต่างๆด้วย หรือถ้า Notebook ขอรุ่น/ชื่อยี่ห้อ หรือลองดูว่า notebook รุ่นนี้ มีไดร์เวอร์แถมมาในกล่องด้วยหรือเปล่า

แล้ววินโดวส์ที่ลงไปเนี่ย ลงเองหรือว่าให้ช่างลงให้ แล้วได้ลงไดร์เวอร์ต่างๆไปบ้างหรือยัง ส่วนหนึ่ง ถ้ายังไม่ได้ลงไดร์เวอร์ เราจะปรับแต่งค่าต่างๆได้ไม่เต็ม 100% นะครับ

[emo04]  [emo03]

tuchar2010

[emo04] ขอบคุณค่ะที่มาตอบกระทู้้นี้

เป็นโน๊ตบุ๊กค่ะ
ตอนนิ ธีมใช้ได้แล้ว
แต่ ตัว Wireless ที่เป็นรูปไอคอนที่อยู่ อยู่ต้องปุ่ม ทาสก์บาร์ ไม่มี
แล้ว เสียงก็ไม่ติด
แสง ของโน๊ตบุ๊กก็ไม่มี !
ปุ่ม network มันเป็น off

เป็นรุ่น acer ค่ะ
ช่างเขามาลง ให้

rana

คุณ Microsoft ไปเดินเล่นแถวไหนหว่า
คุยกับพี่ก่อนแล้วกัน ยี่ห้อเดียวกับพี่เลย ลง win 7 เหมือนกันแต่ของพี่ asprie4736zg
พี่ว่านะ ลงdriver ใหม่เลยน้อง เค้าให้แผ่นมานี่ แผ่นเขียวๆๆอะ  ลงเลยที่มันหายๆๆไปน่ะ เดี๋ยวมันก็มา
แต่ว่าของน้องรุ่นไรหว่า ถ้าไม่มี driver ก็ไปโหลดเอาในเวป acer ลองทำดูเน้อ
พี่มีแผ่นนะแต่มันใช้กับ4736/4336/4736z แต่บางทีพี่ลง blue tooth ไม่ได้
พี่ก็ไปโหลดเอาในเวป acer แหละขอให้แก้ไขได้นะ
[emo01]

tuchar2010

T^T"

น้องทำไม่เป็นอ่า TT" น้องยังเด็ก  5 55
พี่มีเอมไหมค่ะ !
ไม่กล้าเสี่ยงไปทำเอง
ให้ช่างเขาทำให้ หรือ เราไปให้เขาซ่อมอ่า !
อันไหนดีกว่ากัน

RookiE'

หากเราทำไม่เป็น ผมว่ายกไปให้ศูนย์ acer ดูดีกว่านะครับ ไม่เสี่ยงอีกด้วย  [emo02]

microsoft

ลองดูตอนที่ซื้อเครื่องมา ว่าทางร้านเขาให้แผ่น CD หรือ DVD มาด้วยหรือเปล่า ถ้ามี ส่วนใหญ่จะเป็นแผ่นไดร์เวอร์น่ะครับ

แล้วใส่แผ่นให้ระบบเปิดแบบออโต้ขึ้นมาเอง หรือถ้าไม่มีอะไรขึ้นมา ก็ให้เปิดหน้าต่าง Windows Explorer โดยกดปุ่มบนคีย์บอร์ด Windows + E เพื่อเปิดก็ได้ แล้วคลิกขวาที่ไดรฟ์ DVD เลือก Autoplay เพื่อเปิดหน้าต่างสำหรับการติดตั้งไดร์เวอร์ แล้วลงไดร์เวอร์ทุกอย่างทั้งหมด เช่น Driver Chipset, VGA, Sound, Lan, Bluetooth เป็นต้น

แต่อาจจะยุ่งยากสำหรับคนที่ไม่เคยทำนะครับ ไม่งั้นคงต้องให้ช่างเขาตรวจเช็คการติดตั้งไดร์เวอร์รวมทั้งโปรแกรมต่างๆให้ดีกว่าครับ

ปล. ถ้าให้ช่างเช็คดู อยากให้กระชับเขาด้วยว่า ให้ลงไดร์เวอร์ต่างๆให้ครบ และสามารถเรียกใช้ทุกอย่างได้ไม่มีปัญหา เพราะสมัยนี้ เรื่องการติดตั้งวินโดวส์ใครๆก็ลงได้ ไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไปแล้ว และคนที่ลงให้อาจจะเป็นพวกมือใหม่ ที่เข้าใจว่า เมื่อติดตั้งวินโดวส์ 7 เสร็จแล้วก็ไม่ต้องลงไดร์เวอร์อื่นๆเหมือนกับว่าวินโดวส์ลงไดร์เวอร์ให้เรียบร้อยแล้ว แต่ที่จริงไดร์เวอร์ที่วินโดวส์ 7 ลงให้ มันแค่รู้จักไดร์เวอร์บางตัวเท่านั้น เช่น พวกไดร์เวอร์แลนออนบอร์ด, ไดร์เวอร์ VGA ที่วินโดวส์ลงไปให้มันสามารถปรับความละเอียด (Resulotion) ตามที่หน้าจอสามารถรับได้มากกว่า ถ้าจะให้สามารถใช้งานได้สมบูรณ์ทุกอย่าง ต้องลงไดร์เวอร์ที่มีมาให้กับแผ่นเท่านั้นครับ หรือจะดาวน์โหลดจากเว็บไซต์ผู้ผลิตมาติดตั้งก็ได้ และควรหาร้านหรือช่างที่มีความชำนาญทำให้ด้วยก็ดีครับ จะได้ไม่เสียเวลา และไม่เสียเงินหลายต่ออีกด้วย  [emo01]

tuchar2010

นิค่ะ

เอารูปมาให้ดูแล้ว ,,
1. เมื่อก่อนกดตรงนั้นหรือแค่เอาเมาส์ไปถูกมันก็จะเป็นรูปแต่ตอนนี้ทำไมมันเป็นแบบนี้อ่าค่ะ

2. มันเป็นแบบนี้อ่า T^T"

3.

4.พอกดรูปลำโพงก็เป็นแบบนี้ T^T"

chaiwut

ผมว่าไดร์มันจะหายไปนะครับ แล้วอีกอย่างตัววินโดว์นั้นเหมือนว่าจะไม่สมบูรณ์ด้วย  [emo12]

chaiwut

คงต้องทำตามที่ท่าน microsoft แนะนำนะครับ

microsoft

ส่วนหนึ่งเป็นเพราะว่า Aero มันไม่ทำงานน่ะครับ คงต้องลองเช็คที่ไดร์เวอร์ของ VGA ในตัวโน้ตบุ้คดูก่อน ว่าได้ลงไดร์เวอร์ไปแล้วหรือยัง ลองเช็คดูที่ Device Manager ของไอคอน Computer ดูก่อนก็แล้วกัน

ถ้าลงไดร์เวอร์ VGA แล้วต้องเป็นแบบนี้

แต่ถ้ายังไม่ได้ลงไดร์เวอร์ จะขึ้นว่า (VGA Compatible) หรือ (Microsoft Corporation WDDM) ต่อท้าย

แต่ถ้าขึ้นเหมือนรูปที่ 1 ก็ต้องไปเปิดโหมด Aero ก่อน ถึงจะใช้งานโหมด Preview ได้ การเปิด Aero ด้วยวิธีการต่างๆลองศึกษาดูได้จากกระทู้นี้ก็ได้ครับ

http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=760.0

ทางที่ดียกไปให้ที่ร้านดูให้ดีกว่าครับ เพราะถ้าแก้แบบนี้ เกรงว่าจะต้องใช้เวลานานเลยนะ ส่วน msn ผมไม่ค่อยได้เปิดใช้งานน่ะครับ ส่วนใหญ่ถ้าหากใครมีเรื่องอะไร อยากให้มาโพสต์ถามที่นี่มากกว่า  [emo01]

tuchar2010

ขอบคุณนะค่ะ
ตอนนิกะว่าจะให้ร้านเอาไปทำแก้ไข ^^"

ขอบคุณค่ะ

Go Up