# Notification.
Notification

Author Topic: ้ทำไงดี T^T"  (Read 3167 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tuchar2010

• VPC Member
  • *
    • View Profile
    • Email
้ทำไงดี T^T"
« on: 20 September 2010, 14:18:23 »
แบบว่า มีวินโดว์ 7 นะค่ะ
แต่ทำไม Personalization มันกดใช้ธีมไม่ได้อ่าค่ะ T^T"

เสียงมันก็ใช้ไม่ได้
อินเตอร์เน็ตก็ไม่ได้ T^T'
อยากรู้มากเลย
แสงหน้าจอก็ ลดน้อยลง ไม่เหมือนก่อน แสงไม่ค่อยมีค่ะ T^T"
เมื่อก่อน  เคยไปปรับเพระาอยากเปลี่ยนให้วินโดว์เป็นภาษาไทย
หลังจากนั้นมันก็ ค่อย ช้า ๆ แล้วก็ ให้อัพเดท อะไรไม่รู้ หลายๆครั้ง

อยากรู้อ่าค่ะ T^T"
อินเตอร์ + เสียง และ อะไรต่างๆ ใช้งานไม่ได้ เกิดจากข้อผิดพลาดตรงไหนบ้าง
ใครรู้บอกหน่อยนะค่ะ TT"

ช่วยหน่อยค่ะ Aero ธีม ของ 7 มันใช้ไม่ได้อ่าค่ะ
ยังไงช่วยหน่อยนะค่ะ
ขอบคุณเป็นอย่างสูง :)

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Re: ้ทำไงดี T^T"
« Reply #1 on: 20 September 2010, 18:51:42 »
อ่าวว เพิ่งเห็น  [emo12]  เครื่องนี้เป็น Desktop PC หรือ Notebook ครับ ถ้าเป็น Desktop PC ขอรายละเอียดของอุปกรณ์ต่างๆด้วย หรือถ้า Notebook ขอรุ่น/ชื่อยี่ห้อ หรือลองดูว่า notebook รุ่นนี้ มีไดร์เวอร์แถมมาในกล่องด้วยหรือเปล่า

แล้ววินโดวส์ที่ลงไปเนี่ย ลงเองหรือว่าให้ช่างลงให้ แล้วได้ลงไดร์เวอร์ต่างๆไปบ้างหรือยัง ส่วนหนึ่ง ถ้ายังไม่ได้ลงไดร์เวอร์ เราจะปรับแต่งค่าต่างๆได้ไม่เต็ม 100% นะครับ

[emo04]  [emo03]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• *
    • Email
« Reply #2 on: 20 September 2010, 19:02:53 »
 [emo04] ขอบคุณค่ะที่มาตอบกระทู้้นี้

เป็นโน๊ตบุ๊กค่ะ
ตอนนิ ธีมใช้ได้แล้ว
แต่ ตัว Wireless ที่เป็นรูปไอคอนที่อยู่ อยู่ต้องปุ่ม ทาสก์บาร์ ไม่มี
แล้ว เสียงก็ไม่ติด
แสง ของโน๊ตบุ๊กก็ไม่มี !
ปุ่ม network มันเป็น off

เป็นรุ่น acer ค่ะ
ช่างเขามาลง ให้

Offline rana

« Reply #3 on: 20 September 2010, 20:10:00 »
คุณ Microsoft ไปเดินเล่นแถวไหนหว่า
คุยกับพี่ก่อนแล้วกัน ยี่ห้อเดียวกับพี่เลย ลง win 7 เหมือนกันแต่ของพี่ asprie4736zg
พี่ว่านะ ลงdriver ใหม่เลยน้อง เค้าให้แผ่นมานี่ แผ่นเขียวๆๆอะ  ลงเลยที่มันหายๆๆไปน่ะ เดี๋ยวมันก็มา
แต่ว่าของน้องรุ่นไรหว่า ถ้าไม่มี driver ก็ไปโหลดเอาในเวป acer ลองทำดูเน้อ
พี่มีแผ่นนะแต่มันใช้กับ4736/4336/4736z แต่บางทีพี่ลง blue tooth ไม่ได้
พี่ก็ไปโหลดเอาในเวป acer แหละขอให้แก้ไขได้นะ
[emo01]

• *
    • Email
« Reply #4 on: 20 September 2010, 20:11:52 »
T^T"

น้องทำไม่เป็นอ่า TT" น้องยังเด็ก  5 55
พี่มีเอมไหมค่ะ !
ไม่กล้าเสี่ยงไปทำเอง
ให้ช่างเขาทำให้ หรือ เราไปให้เขาซ่อมอ่า !
อันไหนดีกว่ากัน

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
« Reply #5 on: 20 September 2010, 21:42:21 »
หากเราทำไม่เป็น ผมว่ายกไปให้ศูนย์ acer ดูดีกว่านะครับ ไม่เสี่ยงอีกด้วย  [emo02]

« Reply #6 on: 20 September 2010, 21:53:25 »
ลองดูตอนที่ซื้อเครื่องมา ว่าทางร้านเขาให้แผ่น CD หรือ DVD มาด้วยหรือเปล่า ถ้ามี ส่วนใหญ่จะเป็นแผ่นไดร์เวอร์น่ะครับ

แล้วใส่แผ่นให้ระบบเปิดแบบออโต้ขึ้นมาเอง หรือถ้าไม่มีอะไรขึ้นมา ก็ให้เปิดหน้าต่าง Windows Explorer โดยกดปุ่มบนคีย์บอร์ด Windows + E เพื่อเปิดก็ได้ แล้วคลิกขวาที่ไดรฟ์ DVD เลือก Autoplay เพื่อเปิดหน้าต่างสำหรับการติดตั้งไดร์เวอร์ แล้วลงไดร์เวอร์ทุกอย่างทั้งหมด เช่น Driver Chipset, VGA, Sound, Lan, Bluetooth เป็นต้น

แต่อาจจะยุ่งยากสำหรับคนที่ไม่เคยทำนะครับ ไม่งั้นคงต้องให้ช่างเขาตรวจเช็คการติดตั้งไดร์เวอร์รวมทั้งโปรแกรมต่างๆให้ดีกว่าครับ

ปล. ถ้าให้ช่างเช็คดู อยากให้กระชับเขาด้วยว่า ให้ลงไดร์เวอร์ต่างๆให้ครบ และสามารถเรียกใช้ทุกอย่างได้ไม่มีปัญหา เพราะสมัยนี้ เรื่องการติดตั้งวินโดวส์ใครๆก็ลงได้ ไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไปแล้ว และคนที่ลงให้อาจจะเป็นพวกมือใหม่ ที่เข้าใจว่า เมื่อติดตั้งวินโดวส์ 7 เสร็จแล้วก็ไม่ต้องลงไดร์เวอร์อื่นๆเหมือนกับว่าวินโดวส์ลงไดร์เวอร์ให้เรียบร้อยแล้ว แต่ที่จริงไดร์เวอร์ที่วินโดวส์ 7 ลงให้ มันแค่รู้จักไดร์เวอร์บางตัวเท่านั้น เช่น พวกไดร์เวอร์แลนออนบอร์ด, ไดร์เวอร์ VGA ที่วินโดวส์ลงไปให้มันสามารถปรับความละเอียด (Resulotion) ตามที่หน้าจอสามารถรับได้มากกว่า ถ้าจะให้สามารถใช้งานได้สมบูรณ์ทุกอย่าง ต้องลงไดร์เวอร์ที่มีมาให้กับแผ่นเท่านั้นครับ หรือจะดาวน์โหลดจากเว็บไซต์ผู้ผลิตมาติดตั้งก็ได้ และควรหาร้านหรือช่างที่มีความชำนาญทำให้ด้วยก็ดีครับ จะได้ไม่เสียเวลา และไม่เสียเงินหลายต่ออีกด้วย  [emo01]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• *
    • Email
« Reply #7 on: 21 September 2010, 11:21:18 »
นิค่ะ

เอารูปมาให้ดูแล้ว ,,
1. เมื่อก่อนกดตรงนั้นหรือแค่เอาเมาส์ไปถูกมันก็จะเป็นรูปแต่ตอนนี้ทำไมมันเป็นแบบนี้อ่าค่ะ

2. มันเป็นแบบนี้อ่า T^T"

3.

4.พอกดรูปลำโพงก็เป็นแบบนี้ T^T"

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
« Reply #8 on: 21 September 2010, 12:39:25 »
ผมว่าไดร์มันจะหายไปนะครับ แล้วอีกอย่างตัววินโดว์นั้นเหมือนว่าจะไม่สมบูรณ์ด้วย  [emo12]

• *
    • Email

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
« Reply #10 on: 21 September 2010, 15:14:40 »
คงต้องทำตามที่ท่าน microsoft แนะนำนะครับ

« Reply #11 on: 22 September 2010, 00:49:14 »
ส่วนหนึ่งเป็นเพราะว่า Aero มันไม่ทำงานน่ะครับ คงต้องลองเช็คที่ไดร์เวอร์ของ VGA ในตัวโน้ตบุ้คดูก่อน ว่าได้ลงไดร์เวอร์ไปแล้วหรือยัง ลองเช็คดูที่ Device Manager ของไอคอน Computer ดูก่อนก็แล้วกัน

ถ้าลงไดร์เวอร์ VGA แล้วต้องเป็นแบบนี้

แต่ถ้ายังไม่ได้ลงไดร์เวอร์ จะขึ้นว่า (VGA Compatible) หรือ (Microsoft Corporation WDDM) ต่อท้าย

แต่ถ้าขึ้นเหมือนรูปที่ 1 ก็ต้องไปเปิดโหมด Aero ก่อน ถึงจะใช้งานโหมด Preview ได้ การเปิด Aero ด้วยวิธีการต่างๆลองศึกษาดูได้จากกระทู้นี้ก็ได้ครับ

http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=760.0

ทางที่ดียกไปให้ที่ร้านดูให้ดีกว่าครับ เพราะถ้าแก้แบบนี้ เกรงว่าจะต้องใช้เวลานานเลยนะ ส่วน msn ผมไม่ค่อยได้เปิดใช้งานน่ะครับ ส่วนใหญ่ถ้าหากใครมีเรื่องอะไร อยากให้มาโพสต์ถามที่นี่มากกว่า  [emo01]

• *
    • Email
« Reply #12 on: 22 September 2010, 18:30:53 »
ขอบคุณนะค่ะ
ตอนนิกะว่าจะให้ร้านเอาไปทำแก้ไข ^^"

ขอบคุณค่ะ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27