# Notification.
Notification

Author Topic: เวบที่ผมทำมันไม่ขึ้นไฟล์ฟอกต้องทำยังไงครับ  (Read 5449 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline repairy99

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
ie แสดงผลปกติครับแต่ไฟล์ฟอกมันขึ้นไม่ครบแถมลิ้งต่างๆแข็งไปเลยเหมือนไม่มีลิ้งครับ

ผมไช้เป็น HTML แบบมือใหม่อะครับ ^ ^

ป.ล. ขออนุญาตนำโลโก้ วาไรตี้ ไปติดที่เวบ ผมนะครับ

บอกตรงๆ ชอบเวบนี้มากๆ[emo04]ขอบคุญครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ก็อบปี้โค้ดในไฟล์ html มาวางที่นี่หน่อยครับ เดี๋ยวผมจะช่วยเช็คดูให้
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
คงจะใช้โปรแกรมเขียนเวบแน่ ๆ เลยท่าน
เพราะโปรแกรมส่วนใหญ่ รองรับรูปแบบ html ของ IE เป็นหลัก
ทำให้เวลาเปิดเวบ ด้วยโปรแกรมเวบตัวอื่น มักจะมีปัญหาเล็ก ๆ น้อย ๆ มากมาย

• **
    • Email
ไช้โปรแกรมช่วยเขียนครับ ปัญหาเยอะจิงๆ เครื่องที่ ทำเนียบ เปิดด้วย ie ลิ้งตายทั้งหน้าเลย

แต่ที่ร้าน เปิดได้ปกติ ท่าจะแก้กันยาว ครับ ยกเว้น ไฟฟอก

อันนี้หน้า index ทั้งหน้าเลยครับ

ท่านบันทึกเป็นไฟล์ index.html หรือยังครับ ถ้าไม่เป็นชื่อนี้ เวลาเรียกชื่อโดเมนมันจะไม่ดึงไฟล์นี้ไปนะ

ลองดูตัวอย่างที่ผมอัพของท่านขึ้น ใช้ได้ทั้ง ie และ ff เลย

http://www.varietypc.net/testpage.html
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ไช้โปรแกรมช่วยเขียนครับ ปัญหาเยอะจิงๆ เครื่องที่ ทำเนียบ เปิดด้วย ie ลิ้งตายทั้งหน้าเลย

แต่ที่ร้าน เปิดได้ปกติ ท่าจะแก้กันยาว ครับ ยกเว้น ไฟฟอก

อันนี้หน้า index ทั้งหน้าเลยครับ

เกิดอาการงงนิดหน่อยครับกับ เครื่องที่ ทำเนียบ

ท่านทำงานอยู่ในทำเนียบรัฐบาลหรือเปล่าน่ะครับ แบบว่าสงสัย  [emo12]

• **
    • Email
ไช้ครับ ลิ้งตาย ทั้ง ie ทั้ง ไฟฟอกเลย (หายไป สงลิ้งโปรโมทมา แหะแหะแหะ )

แฟนหน้าแตกยับ เปิดไม่ได้ซักอย่าง แต่ ข้างนอกดูได้หมด
ป.ล.มีคนแนะนำมาว่า อย่าลงเวบหมดทีเดียว ให้ทะยอยลง วันละอย่าง สองอย่าง

• **
    • Email
ใส่ไปหมดแล้วครับ ทั้ง index.html กับ index.php คงจะมีปัญหาตอนทำลิ้งในหน้า index.html

จะลองไปแก้ลิ้งใหม่  ถ้า ok ทุกอย่าง ผมจะเอามาให้ลองเข้าดู ครับ ( หน้าแรกโล่งมากเลย - -* )

ลองตัดบรรทัดนี้ออกไปดูนะครับ

<!DOCTYPE HTML PUBLIC "-//W3C//DTD HTML 4.01 Transitional//EN">

และที่บรรทัดนี้

<meta http-equiv="content-type" content="text/html; charset=tis-620">

เปลี่ยนเป็น

<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html;charset=utf-8" >

จะรองรับภาษาได้มากกว่า

ส่วนบรรทัดนี้

Code: [Select]
ป.ล.มีคนแนะนำมาว่า อย่าลงเวบหมดทีเดียว ให้ทะยอยลง วันละอย่าง สองอย่าง
ไม่จริงครับ บางครั้งผมอัพเดตไฟล์ในเว็บ อัพโหลด/ดาวน์โหลดจากเครื่องขึ้น ftp ทีละหลายไฟล์ 10 ไฟล์หรือ 100 ไฟล์ก็ไม่มีปัญหานะครับ

[emo06]  [emo03]

• **
    • Email
ขอบคุญครับเดียวจะลองเปรียนดู แล้วไปนอน แหะแหะแหะ ง่วง

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
สำหรับบรรทัดนี้

Code: [Select]
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html;charset=utf-8" >
แนะนำว่า ท่านต้องบันทึกไฟล์ให้เป็นรูปแบบของ utf-8 ด้วย
เพราะการบันทึกไฟล์โดยทั่วไปบนวินโดวส์นั้น จะบันทึกเป็นรูปแบบของ windoows-874
เวลานำขึ้นเวบแล้วมีแท็กที่ว่าไว้ จะทำให้อ่านภาษาไทยไม่ออก
แต่ภาษาอังกฤษ หรือภาษาสากล จะไม่มีปัญหาใด ๆ

จึงควรระมัดระวังในการใช้รูปแบบการถอดรหัสภาษาด้วยนะท่าน

ถ้าท่านเขียนเวบโดยใช้โปรแกรมเขียน และใช้ FF ในการทดสอบหน้าเวบ
ส่วนใหญ่ก็เจอปัญหาแบบนี้กันทุกคนน่ะท่าน
โดยเฉพาะหน้าเวบที่มีข้อความ และรูปภาพ บนกับแท็ก table และแท็กต่าง ๆ
ที่ต้องมาทำงานกับแท็ก img ที่สั่งเปิดรูปภาพ

• **
    • Email
ผมว่าได้ปัญหามาให้ช่วยกันยาว เฟคบุคไม่ขึ้น งิ
ใสกับโนตแพกแล้ว อัป มันก็ขึ้นมั่วเลย
สงสัยต้องหาหนังสือ คำสั่ง php กับ html มาอ่าน

เบื้องต้นเอาเฉพาะ html มาก่อนดีกว่าครับ ถ้าศึกษา php ไปด้วยก็ได้ แต่ต้องพื้นฐานนะ เดี๋ยวจะตีกันมั่วน่ะครับ อย่างผม php, sql ตอนนี้แทบจะหยุดแตะต้องชั่วคราว เพราะมันจะไปตีกับความรู้คอมที่ต้องเสาะแสวงหามาลงด้วย แทบเอ๋อไปเลยครับ  [emo08]

• **
    • Email
ตอนนี้ ทำหน้า index.html ใหม่ครับ มันแสดงผล ผิดไปหมด

เฟคบุค แสดงผล เพียนๆ ( เบียวไไงม่รู้) - -*

ตับนับสถิติคนเข้าเวบ ไม่โชซ์ ( บางทีไป โชว์ อยู่ไต้สกอบา)

เป็นไปได้ใหมครับ ว่าโคตมันจะตีกัน - -*

รบกวนท่านเอาโค้ดมาดูใหม่หน่อยครับ เดี๋ยวผมช่วยดูให้ ส่วนเรื่องหน้าเฟสบุคแสดงผลผิดเพี้ยน ลองรีเซ็ตการตั้งค่าของเบราเซอร์ดูใหม่สักหน่อยก็ดีครับ  [emo01]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27