# Notification.
Notification

Author Topic: อยากทราบวิธีแบ่งพาติชั่นเพิ่มจาก c กับ d แล้วซ่อนไว้ด้วยค่ะ  (Read 3859 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline missstupid

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
รบกวนถามเรื่องแบ่งพาติชั่นเพิ่มจากเดิม แบบไม่ต้องลง windows ใหม่
จะลองใช้พวกโปรแกรมก็ใช้ไม่เป็น กลัวว่าลองแล้วเครื่องจะเจ๊งไปอีก [emo08]

คืออยากสร้างเพิ่มแล้วซ่อนไม่ให้ใครเห็นค่ะ ไม่รู้ว่าทำได้ไหม
แล้วสมมติว่าเราซ่อนไว้ แล้วจะ backup ข้อมูลที่เราทำงานระหว่างวันไว้ในนั้นทำได้ไหมคะ

คือว่าเห็นใน server ที่ออฟฟิศใช้จะมีแบ่งพาติชั่นไว้ แต่ว่าเค้าจะซ่อนไว้เหมือนกันค่ะ
ปกติเราเข้าไปจะมองไม่เห็นเลย เพิ่งจะรู้ก็ตอนที่กู้ข้อมูล ตอนที่ทำข้อมูลหาย
ใช้โปรแกรม data recovery ถึงมองเห็นอีกไดร์ที่เค้าซ่อนไว้
ตอนแรกที่เรียกข้อมูลกลับมาจากไดร์ที่เค้าซ่อนไว้ ได้มาแบบสมบูรณ์
แอบดีใจนึกว่าจะได้ข้อมูลที่หายกลับมา แต่พอมาเปิดดู กลายเป็นว่า
มันเป็นข้อมุลเก่า ไม่อัพเดท

เข้าใจว่าตอนที่ลงโปรแกรม ช่างที่มาลง
อาจจะแบ่งพาติชั่น แล้วสร้างให้ backup อัติโนมัติไว้ แต่ตอนหลัง
มีการอัพเดทเวอร์ชั่นของโปรแกรม เลยทำให้มันไม่ backup เหมือนเดิม

อันนี้เข้าใจไปเองนะคะ ไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่า เพราะตอนนี้ก็ยังหาคนมาดูแลระบบให้ไม่ได้
คนที่ลงโปรแกรมตอนแรกกก็ติดต่อไม่ได้ด้วยค่ะ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ถ้าตอนนี้มีแค่ไดรฟ์ C ไดรฟ์เดียว แล้วต้องการย่อขนาดไดรฟ์ให้เล็กลง เพื่อจะเอาพื้นที่ที่เหลือมาสร้างอีกไดรฟ์ ทำได้ครับ จะใช้ partition magic หรือ acronis disk director suite มาช่วยก็ได้

ถ้าเป็น partition magic ลองดูที่นี่มั้ยครับ http://www.varietypc.net/main/archives/659 ที่หัวข้อ การย่อ-ขยาย พาร์ทิชันบนฮาร์ดดิสต์ น่าจะตรงตามต้องการนะ

ส่วนการซ่อนไดรฟ์บน XP ส่วนใหญ่ผมจะให้ TweakUI ช่วยน่ะครับ แต่ถ้าให้แบ็คอัพอัตโนมัติด้วยนี่ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะมีโปรแกรมอะไรมาช่วยได้บ้าง
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
   [emo02]

ขอบคุณมากค่ะ จะลองศึกษาดู
พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาอ่านบอร์ด ข้อมูลเยอะมาก ดีมากด้วยค่ะ
มีประโยชน์ แถมได้ใช้แก้ปัญหา หลายตัวแล้ว
เคยเจอ ndlr not missing ก็ได้ข้อมุลที่เวปนี้ช่วยแก้ไข
format xp ก็ลงไว้ได้ละเอียดมากค่ะ ทำตามได้ง่ายมาก

ขอบคุณเวปมาสเตอร์ด้วยค่ะ  [emo02] [emo19]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เจอมา 1 ตัวครับ เป็นฟรีแวร์ ลูกเล่นไม่เยอะ ใช้งานง่ายดี เราสามารถเลือกเวลาที่จะแบ็คอัพข้อมูลได้เป็น นาที, ชม., วัน, สัปดาห์ หรือเป็นเดือนก็ได้ด้วย Everyday Auto Backup
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
เจอมา 1 ตัวครับ เป็นฟรีแวร์ ลูกเล่นไม่เยอะ ใช้งานง่ายดี เราสามารถเลือกเวลาที่จะแบ็คอัพข้อมูลได้เป็น นาที, ชม., วัน, สัปดาห์ หรือเป็นเดือนก็ได้ด้วย Everyday Auto Backup

[emo07] ขอบคุณมากเลยค่ะ โหลดไปแล้วค่ะ ดูไม่ค่อยยุ่งยากจริงด้วย ได้ประโยชน์มากเลยค่ะ  [emo19]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27