# Notification.
Notification

Author Topic: เราจะตั้งค่าให้ข้างในโฟลเดอร์มีรูปพื้นหลังได้ยังไง  (Read 7147 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline archi

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
พอดีเคยเห็นของเพื่อนอยู่คนนึง แต่ไม่ค่อยสนิท เขาทำอยู่น่ะครับ เก๋ไปอีกแบบ อยากได้ แต่ว่ามันมีขั้นตอนการทำเป็นยังไง พี่ๆคนไหนพอจะมีวิธีมั้ยครับ

Offline boogyman

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
ไม่รู้ว่าจะตรงกับที่ท่านต้องการหรือเปล่า ลองดูก็แล้วกันนะครับ
คลิกขวาที่โฟลเดอร์ที่จะทำ >คลิกที่properties>คลิกแทป Customize > คลิกที่ Choose Picture > แล้วเลือกรูปที่ต้องการได้เลยครับ  [emo01]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

Offline CoNVert

• *
ใช้โปรแกรม Windowpaper XP ทำครับ ลงโปรนี้เสร็จแล้วจะรู้เองว่าต้องทำอย่างไร  [emo01]

Offline archi

• **
    • Email
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองดู

Offline repairy99

• **
    • Email
ต้องรีเครื่องก่อนดูเป่าครับ ของผมไม่เห็นขึ้นหว่า ^ ^

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ขอขุดกระทู้เก่าหน่อยนะครับ ยังไงถ้าหากท่านจขกท.หรือท่าน repairy99 ยังทำไม่ได้ลองเอา background changer ไปใช้ดูนะครับ แต่โปรแกรมนี้รองรับเฉพาะ windows 7 เท่านั้นนะ พอดีไปเจอลิงค์มาโดยบังเอิญ

http://windows7themes.net/how-to-change-folder-background-in-windows-7.html
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline ans58670

• Webmaster
ไม่ค่อยได้ทำเรื่องแบบนี้ แต่โดยหลักการ น่าจะเหมือน Desktop ที่สามารถเปลี่ยนรูปภาพพื้นหลังได้ เพราะ Desktop ที่ใช้กันอยู่ก็คือ Folder หนึ่งใน Windows 7

เมื่อคิดได้ดังนั้นแล้ว เดี๋ยวถ้ามีเวลาว่าง จึงควรเปิด desktop.ini ที่เป็น Configuration ของ Desktop มาดูเสียหน่อย เผื่อจะได้อะไรดีๆ

Offline petch38

• MSN Messenger - petch38@hotmail.com
    • Email
มันมีอีกวิธีหนึ่งไม่ใช่หรอครับ
คือประมาณว่า ใช้ Notepad เขียนโค้ด ให้มันไปรันรูปที่อยู่ในโฟล์เดอร์เป็นวอลเปเปอร์
แล้วเซฟ มันก็จะได้ไฟล์Notepad ออกมา พร้อมพื้นหลังเลยครับ
ผมเคยทำอยู่ แต่ไม่แน่ใจครับ
ใช่อันเดี๋ยวกับที่ต้องการหรือเปล่าเนี้ย - -* [emo20]
เดี๋ยวจะลองไปหาดูให้น่ะครับ

Offline petch38

• MSN Messenger - petch38@hotmail.com
    • Email
มาใหม่ครับ  [emo01]
ผมลองทำตามเว็บนี่ครับ http://donut-studio.blogspot.com/2008/11/folder.html
แต่ว่ามันก็ไม่ขึ้น ทั้งในโฟล์เดอร์ และแฟลทไดร์
ผมคิดว่าคงเป็นเพราะผมใช่ windowns7 แน่ๆเลย
พี่ๆลองไปทำดูน่ะครับว่าขึ้นรึเปล่า

Offline ans58670

• Webmaster
ขอเรียนให้ทราบว่าเมื่อเปิดดู Desktop.ini ของ Desktop แล้วมีแต่ตัวระบุชื่อ Folder ว่า LocalizedResourceName ซึ่งน่าจะมีความสัมพันธ์กับ Desktop.ini ใน System32

เปิดดู Drive C: มีพบ autorun.inf พอเปิดดูก็มีแต่ตัวสร้าง Icon ให้ Drive C: จึงนำไปสร้าง Icon ใหม่ให้ Drive D: ของตนเอง

ลองใช้ Program ต่างๆที่แนะนำมา ปรากฏว่าไม่แสดงภาพพื้นหลังที่ต้องการ แต่พื้นหลังกลับกลายเป็นสีดำทั้งหมด จึง Copy ตัว Desktop.ini ที่พื้นหลังเป็นสีดำเก็บไว้ แล้วจะลองดูใหม่

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27