# Notification.
Notification

Author Topic: รบกวนถามเกี่ยวกับ NB TOSHIBA หน่อยค่ะ  (Read 5785 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline atom.au

• VPC Member
  • *
    • View Profile
ซื้อ NB ของ TOSHIBA มา รุ่น PORTEGE T130  มี Windows7 ลิขสิทธิ์มาด้วย
แต่เค้าไม่ให้ Driver เครื่อง  หรือแผ่นโปรแกรมมาเลย
ถ้าเราจะลงโปรแกรมใหม่ จะไปโหลด Windows7 ลิขสิทธิ์ มาได้หรือไม่
ส่วน Driver เห็นน้องบอกว่าในเครื่องมีสำรองไว้ให้ แต่ก็ไม่รู้อยู่ตรงไหนเหมือนกัน
จะได้เอาออกมาใส่แผ่นสำรองไว้ 
รบกวนท่านผู้รู้เข้ามาตอบให้ด้วยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ลงโปรแกรมใหม่นี่หมายถึงโปรแกรมประเภทใหนครับ
ถ้าเป็นโปรแกรมใช้งานทั่วๆไปมันก็ไม่เกี่ยวกับ os หรือ Windows ที่เรามีอยู่ในเครื่องหรอกครับ
แต่ถ้าจะลง Windows ใหม่อาจต้องติดต่อกับตัวแทนของร้านที่เราซื้อเครื่องมานะครับลองถามข้อมูลดูก่อน
ปล.ผมมาตอบข้อมูลให้เพียงเบื้องต้นนะครับเดี๋ยวรอท่านผู้รู้ท่านอื่นๆมาช่วยเสริมนะครับ [emo02]

Offline Hunter

• Global Moderator
ส่วน Driver เห็นน้องบอกว่าในเครื่องมีสำรองไว้ให้ แต่ก็ไม่รู้อยู่ตรงไหนเหมือนกัน
จะได้เอาออกมาใส่แผ่นสำรองไว้ 
อันนี้่ ถ้าเขาสำรองเอาไว้คุณต้องหาเองครับ
ลองมองหา Folder [Driver],[TOSHIBA],[Setup],[Install],[Backup] หรือ Folder อื่น ๆ
ที่มอง ๆ แล้วไม่น่าจะเป็น Folder ของ Windows ครับ
และให้หาในทุกๆ Drive นะครับ (C,D,E,...,Z) ดูว่าเจอไหมครับ
ถ้ามีก็ Copy เก็บไว้ครับ

** Folder ที่มากับ Windows ก็จะมี
[Windows] , [Document and Settings] , [Program Files]
ส่วน Driver D: ปกติจะว่าง ครับ

ลองหาดูครับ

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
หรือไม่แน่ใจก็ให้น้องคนที่ว่ามาบอกเรานะครับ ว่ามันอยู่ที่ไดร์ฟไหน โฟลเดอร์ไหน... [emo15] [emo02]

Offline Annop

แหม TOSHIBA มี Windows7 ลิขสิทธิ์ด้วย น่าจะมีแผ่นหรือ activate Key มาให้
และ Driver ต่างๆก็ควรจะมีแผ่นมาให้แล้ว ซื้อมือ 2 ละป่าวเนี้ย......
ถ้าไม่มี Driver จริงๆเดี๋ยวนี้ก็ยังดีนะ พอหาได้ ก็ไป Search ใน google ดูรู้ทั้งยี่ห้อ รู้ทั้งรุ่น ไม่ยากครับ ลองดุ

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
จริงๆแล้วผมก็ใช้ NB ของโตสิบ้าเอ้ยโตชิบานะครับ [emo08]ซื้อที่เกาหลีครับไม่มีแผ่นอะไรมาให้เหมือนกันแต่ผมก็ไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่หรอกครับเพราะวินโดว์สที่มีมาให้ก็เป็นเพียงรุ่น Homepremium น่ะครับซื้อมาปุ๊บผมก็มาเปลียนเป็นรุ่น Ultimate เลยครับแหะๆของแท้ด้วยแต่ได้มาจากเว็บบิต [emo08]แต่ที่จริงแล้วโนตบุคของโตชิบาจะมีโปรแกรมที่ชื่อว่า Toshiba Recovery Media Creator นะครับเอาไว้เผื่อเครื่องเรามีปัญหาก็สามารถกลับมาใช้งานเครื่องเดิมๆได้ด้วยโปรแกรมตัวนี้นะครับผมไม่แน่ใจว่าเครื่องที่ซื้อที่บ้านเราจะมีโปรแกรมตัวนี้ติดมาด้วยหรือเปล่ายังไงก็ลองๆหาดูนะครับหรือสอบถามจากทางร้านที่ซื้อดูนะครับแต่ถ้าไม่มีก็ใช้วิธีสำรองไดร์เวอร์เอาก็ได้ครับหรือทำตามวิธีของท่าน Annop ก็ได้เช่นกันครับ [emo01]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27