# Notification.
Notification

Author Topic: ถามวิธีตรวจสอบ xp แท้หรือไม่แท้  (Read 8256 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline missstupid

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
อยากถามวิธีเช็คว่า windows เป็นของแท้หรือเปล่า
หาใน google ส่วนมาก็จะให้เช็คกับเวปไมโครซอฟ
แต่ถ้ามันเป็นของปลอม จะโดนล็อคหรือเปล่า

อีกเรื่องคือ windows อัพเดทขี้นตลอดเลย อัพแล้วก็ ไม่ผ่านสักที
ไม่รู้เครื่องอื่นเค้าเป็นกันมั้ย แต่รู้สึกรำคาญ สีเหลือง ๆ  [emo08]

xp มีการล็อคไม่ให้ลงโปรแกรมอะไรบ้างไหมคะ
บางโปรแกรมลงแล้ว จะขึ้น stop ตลอด เกี่ยวกับ winlogo แต่อ่านไม่ออก  [emo03]
หรือว่าโดนไวรัสอีกแล้วหรือเปล่าไม่รู้ค่ะ [emo13]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
อยากถามวิธีเช็คว่า windows เป็นของแท้หรือเปล่า
หาใน google ส่วนมาก็จะให้เช็คกับเวปไมโครซอฟ
แต่ถ้ามันเป็นของปลอม จะโดนล็อคหรือเปล่า

ไม่โดนล็อคครับ แต่ถ้าโดนจอดำ ก็หายาแก้แพ้มาลงกันไว้ก็ได้  [emo08]

อีกเรื่องคือ windows อัพเดทขี้นตลอดเลย อัพแล้วก็ ไม่ผ่านสักที
ไม่รู้เครื่องอื่นเค้าเป็นกันมั้ย แต่รู้สึกรำคาญ สีเหลือง ๆ

น่าจะเป็นผลพวงเนื่องจากวินโดวส์ไม่ใช่ของแท้น่ะครับ ทำให้ขึ้นเป็นโล่สีเหลือง แต่เราเข้าไปปิดเซอร์วิสที่ชื่อ Automatic Update ด้วย services.msc ผ่านหน้าต่าง Run ก็ได้ แบบว่าใช้อย่างเดียว ไม่ต้องอัพเดต

xp มีการล็อคไม่ให้ลงโปรแกรมอะไรบ้างไหมคะ
บางโปรแกรมลงแล้ว จะขึ้น stop ตลอด เกี่ยวกับ winlogo แต่อ่านไม่ออก  [emo03]
หรือว่าโดนไวรัสอีกแล้วหรือเปล่าไม่รู้ค่ะ

ถ้าชื่อที่ใช้อยู่เป็นแอดมิน ส่วนใหญ่จะลงได้นะครับ ไม่มีล็อค ไม่งั้นก็ต้องลองสแกนไวรัสดูหน่อย หรือหา HijackThis มาสแกน แล้วเอา Log file มาโพสต์ไว้หน่อยครับ ว่าเป็นไปได้ไหมที่จะโดนไวรัสอะไรเล่นงาน

หรือลองเปิดโชว์ไฟล์ซ่อน, ไฟล์ระบบ ใน Folder Options แล้วดูแต่ละไดรฟ์ว่ามีไฟล์แปลกปลอมอะไรโชว์ขึ้นมาบ้าง

[emo04]  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
windows แท้นะคะ แต่ office เทียม  [emo03]
แต่ไม่ได้ลง office เลย ((เพราะลงไม่ผ่าน))  [emo08]
มัน up ตัว frameworks 3.5 กับ 2.0 pack ไรจำไม่ได้อีกแล้ว อิอิ

งั้นก็ไม่เห็นต้องกังวลเลยนี่นา  [emo08]  ที่ขึ้นโล่สีเหลืองขึ้นมา ตัวโปรแกรมอาจจะรอให้เราดับเบิลคลิกสั่งอัพเดตระบบก็ได้ครับ

ส่วน office ที่ลงไม่ผ่าน ถ้าเอาไปลงเครื่องอื่นลงได้มั้ย ตัวระบบอาจจะบล็อคโปรแกรมเถื่อนไว้หรือเปล่านะ  [emo06]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **

ตอนนี้เหมือนจะอัพเดทผ่าน เพราะจดชื่อตัวอัพเดท แล้วไป หาที่เวฟไมโครซอฟท์
โหลดมาติดตั้งเองซะเลย  [emo03]

เรื่องออฟฟิศ เครื่องอื่นเค้าลงผ่านนะคะ สงสัยเป็นที่เคยโหลดตัวทดลองใช้จาก ไมโครซอฟท์
มาหรือเปล่า ไม่แน่ใจ เลยทำให้ลงไม่ผ่าน

ตอนนี้พอเปิดเข้า windows มันเข้าหน้าที่ให้เราใส่ pass น่ะค่ะ แต่ว่าเราไม่ได้ตั้งไว้
พอกด ok ก็เข้าได้ แต่ไม่รู้ว่าจะทำยังไงให้มันไม่โชว์หน้านี้ มั้ยคะ
ขอ link ที่เกี่ยวกับเรื่อง user ก็ได้ค่ะ

ขอบคุณนะคะ  [emo02]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เรื่องของการไม่ต้องถามรหัสตอนเปิดเครื่อง ลองทำตามนี้ดูก่อนครับ

ไปที่ Start >Run พิมพ์คำสั่ง control userpasswords2  > กด Enter แล้วทำตามภาพ กด Apply และกด OK สองครั้งครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270

ไม่รู้เครื่องอื่นเค้าเป็นกันมั้ย แต่รู้สึกรำคาญ สีเหลือง ๆ  [emo08]

หรือว่าโดนไวรัสอีกแล้วหรือเปล่าไม่รู้ค่ะ [emo13]

-เรื่องการตรวจสอบว่าแท้+ไม่แท้ และไม่มีผลใดๆกับระบบของเราทั้งสิ้น

+ที่นี่ครับ > http://www.microsoft.com/genuine/default.aspx?displaylang=th

+จากนั้นทำตามภาพนะครับ

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
ขอบคุณมากค่ะ

เรื่อง user นี่เคยเข้าไปเล่นแล้วทำไม่เป็นซักที ปรับไปปรับมา เละทุกที
เดี๋ยวจะลองทำตามภาพก่อนค่ะ  [emo02]

• **
แก้ไขได้แล้วนะคะ ทำตามที่แนะนำ
ขอบคุณมากค่ะ
 [emo01]

ดีใจด้วยนะครับ  [emo04]  [emo30]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27