# Notification.
Notification

Author Topic: คืนที่อ้างว้าง กับทางหนีไฟ  (Read 3371 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • View Profile
    • iPlusZone.com
วันนี้มีเรื่องเตือนสติ เพื่อน ๆ สมาชิก ที่ทำงานดึก ๆ ในออฟฟิศนะครับ

เรื่องมีอยู่ว่า
เมื่อวาน (๒๖ สิงหาคม) ผมได้ไปที่บริษัทลูกค้าแถวสีลม ตั้งแต่ช่วงสี่โมงเย็น
จากนั้นก็ทำการติดตั้งโปรแกรมวินโดวส์ กับเครื่องคอมฯเครื่องหนึ่ง เพื่อที่จะได้ให้พนักงานใช้
จริง ๆ แล้ว เรื่องมันก็ไม่ได้มีอะไรน่าสนใจเลย
แต่หลังจากห้าโมงเย็น พนักงานก็เริ่มทยอยกันกลับบ้าน
จนถึงเวลาเกือบหนึ่งทุ่ม พนักงานคนสุดท้ายก็กลับบ้านไป (เหลือผมอยู่คนเดียวในออฟฟิศ)
ความวังเวงก็เริ่มขึ้น ก็เลยจัดการปิดไฟทุกจุดที่ไม่ได้ใช้ภายในออฟฟิศ ยกเว้นห้องเซิพเวอร์ (ห้องเล็ก ๆ)
ระหว่างนั่งทำงาน ก็เกิดหิวน้ำ ก็เลยต้องเดินฝ่าความมืดไปที่ห้องครัว ระยะทางประมาณร้อยกว่าเมตร
(จริง ๆ แล้วก็สมควรที่จะเปิดไฟ แต่ก็เพราะขี้เกียจเปิดนะครับ และอีกอย่าง มันก็ไม่ได้มืดตึ้บอะไรขนาดนั้น)
ช่วงประมาณสองทุ่มกว่า ก็ลงลิฟท์ ออกไปหาของใส่ปาก (หาของทานเล่น)
จากนั้นก็ขึ้นมานั่งทำงานต่อ ก็ดูหนังไปพลาง ทำงานไปพลาง
ระหว่างนั้นก็เดินฝ่าความมืดไปกลับห้องครัว เพื่อเติมน้ำดื่ม
บางครั้งระหว่างเดิน ก็พูดไปว่า "มีใครอยู่ไหม" (มันน่าพูดไหมเนี่ย) [emo20]

จนประมาณห้าทุ่ม ผมก็เดินไปเข้าห้องน้ำ ก็สวนทางกับ รปภ. ที่เฝ้าอาคาร แต่ก็ไม่ได้ทักอะไรกัน
พอกลับมาที่ห้องเซิพเวอร์ ก็ดูนาฬิกาที่เครื่องคอมฯ ถึงรู้ว่าห้าทุ่มเกือบครึ่งแล้ว
ผมก็เลยจัดแจงเก็บโน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์ต่าง ๆ
จากนั้นก็ปิดออฟฟิศ แล้วเดินมากดลิฟท์
ก็ได้ยินเสียงลิฟท์ขึ้นมาเรื่อย ๆ ใกล้จะถึงชั้นที่ผมอยู่ (ชั้นสิบเจ็ด)
แล้วทันใดนั้น ... เสียงก็เงียบไป พร้อมกับไฟที่ปุ่มกดลิฟท์ดับไปด้วย [emo13]
"แมวล่ะสิ งานเข้าแล้ว..." ผมคิดในใจ ... ง่วงก็ง่วง หิวก็หิว มึนหัวอีกต่างหาก [emo14]
ก็เลยมองซ้ายมองขวา ... ไปทางหนีไฟก็ได้ เดี๋ยวไปชั้นที่สิบแปด ก็มีลิฟท์อีกชุดนึงให้ลง
แล้วผมก็เดินเข้าทางหนีไฟ โดยหารู้ไม่ว่า มันเข้าได้ แต่ออกไม่ได้ (เฉพาะช่วงกลางคืนปรกติ)
พอเดินไปถึงประตูหนีไฟชั้นสิบแปด ก็บิดลูกบิดประตู แต่... เปิดไม่ออก [emo12] (สมน้ำหน้าตัวเอง) [emo20]
ผมก็เดินลงมาชั้นสิบเจ็ด เพื่อหวังว่าจะออกมาข้างนอกเหมือนเดิม แต่ประตูหนีไฟก็เปิดไม่ออก

ในวินาทีนั้น ก็เลยเดินลงไปทีละชั้น แต่ละชั้นต้องลงบันไดยี่สิบขึ้น
พอถึงแต่ละชั้น ก็ไปบิดลูกบิดประตูหนีไฟ หวังว่าจะออกไปจากทางหนีไฟได้
แต่ก็ไม่เป็นผล เพราะมันบิดไม่ได้สักชั้น [emo14]
"คงต้องนอนที่ทางหนีไฟจนเช้าแน่ ๆ" ผมคิดในใจ
แต่พอมาถึงชั้นที่สิบเอ็ด ลูกบิดประตูทางหนีไฟก็ไม่ได้ล็อค
แต่... ที่ลิฟท์อีกชุดนึง ไม่มีปุ่มกดขึ้นลง [emo13] ... แมวแล้วเรา แล้วจะทำยังไงล่ะเนี่ย
ก็เลยเดินเข้าไปทางหนีไฟเหมือนเก่า แล้วก็เดินลงไปเรื่อย ๆ กะว่าชั้นที่หนึ่งจะมีทางออก
แต่ก็ไม่ใช่อย่างนั้น เพราะว่าทางหนีไฟสุดแค่ชั้นแปด
แล้วก็เป็นที่จอดรถ ที่มืดสนิท มีแสงไฟจากถนนอย่างริบหรี่
ส่วนทางเดินไปลิฟท์ ทุกประตูล็อคหมดแล้ว
ก็เลยต้องเดินไปทางลงของรถยนต์ที่มืดตึ้บ จนถึงชั้นสอง ก็เจอด่านรับ/คืน บัตรจอดรถ
มีพนักงานคนหนึ่งอยู่ในตู้ เค้าก็มองมาด้วยความมึนงง ประมาณว่า "ไ..นี่ โผล่มาจากไหนเนี่ย"
แต่ผมก็ไม่ได้สนใจ แล้วก็เดินไปจนถึงข้างล่าง
จากนั้นก็เดินกลับเข้าไปที่ทางเข้าออฟฟิศ แล้วถาม รปภ. ก็ได้ความว่า ลิฟท์ปิดเวลาห้าทุ่ม
แต่เค้าก็เห็นผมทำงานอยู่ออฟฟิศชั้นสิบเจ็ด แต่นึกว่าคงกลับไปแล้ว ...เฮ้อออ...

แต่เรื่องมันก็ไม่ได้หมดแค่นั้น เพราะว่าผมต้องเดินไปที่ป้ายรถเมล์อีกเกือบหนึ่งกิโลเมตร
และ... ไม่มีรถเมล์ผ่านมาเลย
ก็เลยต้องเดินไปแถวคลีนิคนิรนาม ใกล้กับสภากาชาด ระยะทางประมาณกิโลเมตรกว่า ๆ [emo18]
เพื่อรอรถกลับบ้าน

ปล๑. ช่วงที่เดินจากชั้นสิบเจ็ด ไปชั้นสิบแปด แล้วลงมาถึงโต๊ะ รปภ. ใช้เวลาประมาณสิบนาที
ปล๒. เพื่อนสมาชิกท่านใด ที่ทำงานในออฟฟิศ และกลับดึก ๆ ดื่น ๆ แบบนี้
แนะนำว่า ควรสอบถามเวลาปิดลิฟท์กับทาง รปภ. นะครับ
จะได้ไม่เจอเหตุการณ์คล้าย ๆ แบบนี้
ดีไม่ดี อาจจะได้นอนที่ทางหนีไฟจนเซ็ง ถ้าออกไปข้างนอกไม่ได้
ปล๓. ขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบ [emo19]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ดีนะที่ไม่เจอสุกี้น้ำสวยๆเข้าให้น่ะครับท่าน  [emo08]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
ดีนะที่ไม่เจอสุกี้น้ำสวยๆเข้าให้น่ะครับท่าน  [emo08]
จริง ๆ ที่ออฟฟิศนี้ ก็มีเรื่องเล่าเกี่ยวกับสุกี้น้ำน่ะท่าน (ไม่ใช่เรื่องเหล้านะ [emo08])

เมื่อสามปีก่อน ผมไปทำระบบ ติดตั้งเซิพเวอร์ใหม่ ที่บริษัทนี้
กลับบ้านประมาณตีห้าของอีกวันหนึ่ง
และช่วงตีสองตีสาม ระหว่างที่นั่งทำเครื่องพนักงาน
ก็มีความรู้สึกเหมือนว่า มีคนมายืนดูอยู่ด้านหลัง ประมาณสองสามคน [emo12]
และที่ห้องครัว ก็มีพนักงานบางท่าน ได้ยินเสียงเหมือนกับมีคนเปิดน้ำ
ทั้ง ๆ ที่ไม่มีใครอยู่ในห้องครัว [emo13]

จริง ๆ ยังมีเรื่องแนวนี้ ที่ออฟฟิศแถวเมืองทองธานีเหมือนกัน
แต่สยองกว่านี้อีก [emo12]
ประมาณ สุกี้น้ำครบเครื่อง สูตรพิเศษ [emo13]

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
โอ้โห.... [emo15]
บอกได้คำเดียวว่าสุดยอดเลยท่าน น่ากลัวชะมัด  [emo12]

Offline nubit

• VPC Member
  • **
น่ากลัวนะครับ

Offline ~Jason_Bourne~

ดีนะที่ไม่เจอสุกี้น้ำสวยๆเข้าให้น่ะครับท่าน  มันเป็นยังไงหรอครับ หรือว่าเรื่อง ผี  [emo13]

• N/A
จริง ๆ เรื่องก็ไม่ได้น่าสยองอะไรขนาดนั้นหรอกท่าน pajeroman
เพียงแต่ว่า ทางเดินมันมืด วังเวง และตอนที่เข้าไปที่ทางหนีไฟ
ซึ่งปรกติไม่มีใครเค้าอยากเดินกัน เพราะถ้าประตูจะเป็นแบบ เข้าได้ แต่ออกไม่ได้
จนกว่าจะถึงชั้นล่างสุด
ดีไม่ดี อาจจะได้นอนยาวในทางหนีไฟไปเลยก็เป็นได้
ซึ่งปรกติ เวลาทำงาน ก็เคยเดินขึ้นลงสองสามชั้น เวลาขี้เกียจรอลิฟท์
แต่ไม่คิดว่า ตอนกลางคืน ทางหนีไฟจะปิดไม่ให้ออก

บรรยากาศในตอนนั้นก็วังเวง แบบว่า ถ้าใครขวัญอ่อน กลัวสุกี้น้ำ
ก็คงไม่กล้าเดินแน่นอน [emo13]
แต่ถ้าเจอสุกี้แห้ง ... ก็ตัวใครตัวมันล่ะ [emo12]

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
สยองครับ กับบรรยากาศแบบนี้ ยังดีนะที่ท่านไม่มีคน(หรือเปล่า)เดินตามหลังมาส่งตั้งแต่ชั้นที่ท่านทำงาน ยันหน้าทางเข้าออฟฟิศ
ไม่อย่างนั้น... [emo47] [emo37] [emo37]

Offline nakids

โอ๊ะโอ ช่วงเดินลงทางหนีไฟ ท่าน แฟนต้า๚ ไม่ลองพูดไปว่า มีใครพร้อมเดินกับผมไหมครับ ดูละ อิอิ
เผื่อเจอ อะไรดีได้ห่อกลับมาแจกที่ varietypc.net  [emo08]

• N/A
กลัวจะเดินตามมาเป็นขบวนน่ะสิท่าน nakids [emo12]
ตอนที่เดินตรงที่จอดรถ บรรยากาศเป็นใจ สุดยอดจริง ๆ [emo10]
เชื่อว่า คงมีไม่กี่คน ที่จะกล้าเดินในที่มืด ๆ ช่วงเที่ยงคืน แบบนั้น

และตอนที่เดินมาถึงชั้นสอง แล้วพนักงานในตู้รับ/คืนบัตรจอดรถ มองเห็นผมเดินผ่านมา
คงจะคิดว่าเจอ...เข้าให้แล้ว
เพราะเวลาผมเดิน แทบจะไม่มีเสียงเดิน เสียงหายใจ ให้ได้ยินเลยครับ [emo05]

ปล. ช่วงที่เดินอยู่ ก็เสียว ๆ ว่าจะมีใครเดินมาเป็นเพื่อนเหมือนกันนะท่าน MuujA [emo13]

Offline rana

โอ น่ากลัวมองเผินๆๆพี่ว่าอาชีพนี้ดีนะ อยู่แต่ในห้องแอร์เย็นสบาย ไม่ต้องเดินตากแดดหรือทำงานหนัก
เหมือนอาชีพอื่นๆ แต่มาเจอเรื่องเล่านี่เออ.. มันมีอีกหลายมุมนะที่ต้องคิด ต้องมอง
เจอศัพท์ใหม่เข้า ง งู สองตัวเลย สุกี้น้ำ สุกี้แห้ง อะไรหว่า ขอบคุณเรื่องเล่าดีๆๆจ่ะ
[emo15]

Offline boogyman

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
 [emo05] [emo12] [emo13]
น่าจะรอจนลิฟท์เปิด นะครับ เผื่อว่าจะได้มีเพื่อนลงไปด้วยกัน  [emo13] 555
ปล.ผมอยากอ่านเรื่อง สุกี้น้ำ สุกี้แห้ง เอาแบบพิเศษเลยก็ได้นะครับ ท่านแฟนต้า (เป็นอาหารโปรดของผมอีกหนึ่งเมนู  [emo09]) แต่ผมว่าคงไม่เกี่ยวกับเรื่องอาหารแน่ๆ เลยมั้งท่าน  [emo11]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

งานเข้า! ไม่น่าคลิกเข้ามาอ่านกระทู้นี้ตอนดึกๆเลย เสียวหลังวาบบบ  [emo12]  [emo08]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ดีนะที่ไม่เจอสุกี้น้ำสวยๆเข้าให้น่ะครับท่าน  มันเป็นยังไงหรอครับ หรือว่าเรื่อง ผี  [emo13]

ในละครเป็นต่อ เขาชอบใช้มุขคำนี้กันน่ะครับ ถ้าตอนไหนที่มีเกี่ยวกับเรื่องผีๆ  [emo08]

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
นั่นสิครับ ผมนั่งงงอยู่พักใหญ่ละ ว่าไอ้เจ้าสุกี้น้ำ กับ สุกี้แห้ง มันคืออะไรหว่า  [emo15]
หรือว่าท่านเดินเข้าไปที่ MK ต่อ... [emo11]...ก็ไม่ใช่นี่น่า ป่านนั้นเค้าก็ปิดแล้ว   [emo06]
หรือเจอร้ายขายสุกี้ข้างทาง...เลยตะโกนบอกแม่ค้าว่า..."ป้า ! สุกี้แห้งชามนึง"  [emo11]
(ไปเรื่อยแล้วผม อิ อิ  [emo06] [emo03])

ที่แท้ก็เป็นแบบนี้นี่เอง  [emo05]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27