# Notification.
Notification

Author Topic: Hard disk เสียหรือเปล่าครับ  (Read 20199 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline smr-boat

• VPC Member
  • **
    • View Profile
สวัสดีครับผมมือใหม่เรื่องคอมน่ะครับ มีปัญหารบกวนหน่อยครับ [emo19]
คอมมีอาการไม่บูทเข้าวินโด้ เหมือนกับว่าหาวินโด้ไม่เจอ มีอาการจอฟ้าบางครั้ง เป็นมาประมาณพักใหญ่ เลยลองลงวินโด้ใหม่อาการหายไปซัก20วันได้
 กลับมาเป็นอีกแต่เข้าได้เป็นบางครั้งและบางครั้งกว่าจะเข้าได้ใช้เวลาพอสมควร มีครั้งหนึ่งขึ้นว่า a disk error occurred press ctrl+alt+del to restart
เลยยกไปร้านซ่อม ช่างบอกว่าhdd เสียตอนเปิดเครื่องมีเสียงดังติ๊กๆ แป๊ปเดียว และบูทนานกว่าจะเข้าวินโด้ ช่างแนะนำว่าควรเปลี่ยนhdd และลงวินโด้ใหม่ เลยตัดสินใจว่ายกกลับมาก่อนจะลองถ่ายข้อมูลดู กลับเจออีกปัญหาหนึง คือย้ายข้อมูลจาก ไดร์ c hdd ide ไปยัง hdd sataอีกลูกปรากฏว่าช้ามากๆ ย้ายหนังหนึ่งเรื่องข้อมูล30gb ต้องใช้เวลา 4ชั่วโมงกว่าเกื่อบ5ชั่วโมง เครื่องอืดๆค้างๆอีก
อ้อ มีอยู่ช่วงลองใส่ cdหนัง เข้าไปปรากฏว่าเครื่องค้างทำอะไรไม่ได้เลยไม่อ่านด้วยครับ แต่ตอนนี้หายเเล้วครับ งงมาก

ทั้งหมดนี่ใช่เกิดจาก hdd เสียหรือเปล่าครับ [emo15]

ข้อมูลคอม เมนบอดร์ asus p5kpl se การด์จอ nvidia geforce9500Gt เเรม2gb หลักก้เล่นเกมดูหนังประมาณนี้ครับ

ถ้าต้องซื้อ hdd  ตอนนี้สนใจตัวนี้

1. 0 TB. PC WESTERN (Black) ''SATA3''  7200 (B/F 64MB)   ใจจริงอยากได้ตัวนี้แต่เคยได้ยินมาว่า    64mb มีปัญหาอะไรซักอย่างถ้าจะลงxp น่ะครับ

1. 0 TB. PC SEAGATE  SATA 7200 (B/F 32MB) ตัวนี้ผมไม่ค่อยรู้เลยว่าดีหรือเปล่า ขอคำขี้แนะด้วยครับ

อยากทราบว่าจะเข้ากับเมนบอร์ดของผมได้หรือเปล่าครับจะลง วินโด้xpน่ะครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Re: Hard disk เสียหรือเปล่าครับ
« Reply #1 on: 25 August 2010, 03:08:02 »
ลองหาโปรแกรม HD Tune มาเช็ค HDD ดูหน่อยครับ โดยใช้หัวข้อ Benchmark กับ Error Scan ตรวจสอบดูปัญหา แล้วแนบไฟล์รูปมาลงไว้ด้วยก็ได้

ปัญหาที่เกิด อาจเกิดได้จากเพาเวอร์ซัพพลายจ่ายไฟให้อุปกรณ์ต่างๆได้ไม่ดีก็เป็นไปได้ด้วยนะ

1. 0 TB. PC WESTERN (Black) ''SATA3''  7200 (B/F 64MB)   ใจจริงอยากได้ตัวนี้แต่เคยได้ยินมาว่า    64mb มีปัญหาอะไรซักอย่างถ้าจะลงxp น่ะครับ

รุ่นที่มีปัญหาจะเป็นรุ่น Green น่ะครับ ถ้าจะลง XP ต้องเปลี่ยนโครงสร้าง HDD ด้วย ADVformat ให้รองรับ XP ก่อน ไม่งั้นจะทำงานช้า แต่ถ้าเป็นรุ่น Black สามารถใช้งานได้เลยครับ ไม่ต้องใช้โปรแกรมตัวนี้

และ WD Black vs Seagate ตัว WD Black แรงกว่าครับ แต่ราคาก็แพงกว่าด้วย จะอยู่ประมาณ 500-600 บาท

[emo04]  [emo02]

• **
Re: Hard disk เสียหรือเปล่าครับ
« Reply #2 on: 25 August 2010, 03:29:25 »

นี่ครับรูปเพิ่มเติม ส่วนerror scan รออีกพักใหญ่เลยครับ

• **
« Reply #3 on: 25 August 2010, 03:53:52 »
ขอโทษทีครับผมไม่แน่ใจครับhdd ลูกไหนกันแน่คือในเครื่องมี 2ลูกน่ะครับที่ลง วินโด้อยู่คือ ลูก160gb
ไม่เคยใช้งานโปรแกรมนี้เลยครับ อันนี้น่าจะเป็น hdd อีกลูก

• **
« Reply #4 on: 25 August 2010, 04:37:33 »
ตอนนี้เริ่มงงนิดหน่อยครับ อยากถามว่าเราจะรู้ได้ไงครับว่า hddลูกไหนแบ่งไดร์ c กับ D และลูกไหนแบ่งไดร์ e กับ F
-ขอบคุณครับ

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
« Reply #5 on: 25 August 2010, 10:41:36 »
ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับว่าดูจากที่อื่นได้อีกหรือเปล่า แต่ผมดูจากตรงนี้เอานะครับ  [emo02]

- คลิกขวาที่ My Computer > เลือกที่ Manage
- จะเข้ามาที่ Computer Management แล้วเลือก Storage > Disk Management จะได้ตามรูปครับ

หากอยากจะรู้ยี่ห้อของ HDD นั้นๆ ก็คลิกขวาตรงที่ผมวงสี แดง เอาไว้ ของ HDD ที่เราต้องการดู > เลือกที่ Properties
...ก็จะเห็นยี่ห้อ + รุ่น ของ HDD นั้นครับ  [emo01]

อ๊ะ ! อีกอย่าง หากบอกว่า HDD มีปัญหา (หรือเสีย) ทำไมไม่เอาไปเคลมล่ะครับ ไม่ต้องเสียเงินซื้อลูกใหม่อีกด้วย...!

• **
« Reply #6 on: 25 August 2010, 15:56:47 »
อ๊ะ ! อีกอย่าง หากบอกว่า HDD มีปัญหา (หรือเสีย) ทำไมไม่เอาไปเคลมล่ะครับ ไม่ต้องเสียเงินซื้อลูกใหม่อีกด้วย...!

คือว่ามันหมดประกันไปนานแล้วครับมันเป็น hddเก่าทั้ง2ลูกเลยครับ อ้ออีกอย่างที่เก่าคือ power supplyครับ แหะๆ

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
« Reply #7 on: 25 August 2010, 18:44:21 »
PSU เก่าเหรอครับ  [emo11]
อย่างนั้นน่าจะมีส่วนเกี่ยวกับภาคจ่ายไฟด้วยนะครับ เพราะ PSU เก่าก็น่าจะเสื่อมเป็นธรรมดา
ทำให้จ่ายไฟให้ไม่เพียงพอ ทำให้เครื่องเป็นอาการอย่างที่ว่ามา... [emo13]

• **
« Reply #8 on: 25 August 2010, 19:52:53 »
เพราะpsu เก่าเนี่ยแหละครับตอนนี้เลยยังไม่แน่ใจ  [emo10]
ตอนนี้กำลังscanที่ error scan ตามที่คุณ microsoft แนะนำอยู่ครับนานมากเริ่มตั้งแต่บ่ายโมง [emo14] แต่ตอนนี้เจอจุดแดงแล้ว 4จุดครับ(ยังscanไม่ถึงครึ่งเลยครับ)

• Email
« Reply #9 on: 25 August 2010, 20:46:00 »
 [emo11] [emo11]

HDD ผมเองก็เป็น Bad เพราะ PSU เสื่อมนี่แหล่ะครับ (เป็นอยู่ 1.2% ของความจุ 160 GB)   [emo39] [emo52] [emo39]

« Reply #10 on: 26 August 2010, 00:10:14 »
จากรูปตาม rep นี้ http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=2420.msg23554#msg23554

คิดว่า HDD คงจะใกล้แล้วนะครับ รวมทั้งจุดแดงต่างๆด้วย แค่จุดเดียวก็ถือว่าสาหัสแล้วน่ะครับท่าน แต่นี่มีหลายจุด  [emo12]

ถ้าเป็นไปได้หาซื้อ HDD ลูกใหม่มาใช้ดีกว่า และ PSU ด้วย ที่สำคัญก็เครื่องสำรองไฟด้วย จะช่วยป้องกันไม่ให้ HDD มีปัญหาได้เยอะเลยครับ

• **
« Reply #11 on: 26 August 2010, 01:03:51 »
ขอบคุณครับ

ตอนนี้เครื่องอืดมาก ครับกำลังสแกน error scan อยู่ครับ จากทั้งหมด160gb เหลือ30gbใช้เวลาไปแล้ว11ชั่วโมงกว่าๆ ยังคงเจอจุดแดง4จุดอยู่ครับ
 hdd ซื้อแน่ครับ คงเป็นตัวนี้1.0TB.PC SEAGATE SATA 7200 (B/F 32MB
เพราะว่าผมฟอรแมดไดร์cตัวเก่าออกก่อน แล้วลงวินโด้ในลูกใหม่ จึงย้ายข้อมูลจากhdd 2ลูกเก่ามาได้ครับผมไม่มี external hddครับ
(เพือนบอกมาว่าhddลูกเก่าผมเป็น32บิท ถ้าจะซื้อลูกใหม่แล้วมาต่อ ใช้งานพร้อมกันเพื่อดึงข้อมูลออก ก็ต้องใช้32บิทเหมื่อนกัน ถ้าใช้64บิทมันจะช็อตเปิดไม่ได้ จริงหรือเปล่าครับ)

psu ช่วยแนะนำทีครับว่าควรใช้แบบไหนดีครับราคาด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

เครื่องสำรองไฟตอนนี้มีอยู่แล้วครับ

« Reply #12 on: 26 August 2010, 01:18:32 »
เพือนบอกมาว่าhddลูกเก่าผมเป็น32บิท ถ้าจะซื้อลูกใหม่แล้วมาต่อ ใช้งานพร้อมกันเพื่อดึงข้อมูลออก ก็ต้องใช้32บิทเหมื่อนกัน ถ้าใช้64บิทมันจะช็อตเปิดไม่ได้

ไม่ค่อยเข้าใจ 32 บิท กับ 64 บิท น่าจะหมายถึง ระบบวินโดวส์หรือเปล่าครับ หรือหมายถึงแคชของ HDD

ถ้าจะแบ็คอัพข้อมูล ไม่ว่าจะเป็นระบบ 32 หรือ 64 บิท สามารถดึงข้อมูลออกมาได้ครับ ยกเว้น ถ้าท่านใช้วินโดวส์ใน HDD ลูกใหม่เป็น 32บิท แล้วมีข้อมูลอยู่ในไดรฟ์ C (ซึ่งเป็นของ HDD ลูกเก่า) และอยู่ในโฟลเดอร์ Document ของวินโดวส์ 64 บิท อาจจะไม่สามารถดึงข้อมูลออกมาได้

ข้อมูลก็เป็นซอฟต์แวร์ ไม่สามารถทำให้ฮาร์ดแวร์เสียหรือช็อตได้นะครับ  [emo04]

« Reply #13 on: 26 August 2010, 01:20:51 »
psu ช่วยแนะนำทีครับว่าควรใช้แบบไหนดีครับราคาด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ส่วน psu ถ้าเป็นราคาไม่แพงนักก็ลองดูยี่ห้อ Raidmax 530w. ก็ได้ครับ จะอยู่ประมาณ 1400-1500 บาท จ่ายไฟได้ดีเหมือนกัน แถมถอดสาย เลือกเสียบได้ด้วย  [emo04]

Offline oou

• Email
« Reply #14 on: 26 August 2010, 01:47:24 »
แล้วฮาร์ตดิสของผมมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ ช่วงหลัง ๆ สตาร์ทวินฯนานมาก ๆ
ไฟแดงไม่ยอมดับกว่าจะดับประมาณ 20 นาที  [emo12]
error scan ผมเลือกเป็น quick scan ได้หรือเปล่าครับ ถ้าเลือกธรรมดาคิดว่า
อีก 2 วันไม่รู้จะเสร็จหรือเปล่า  [emo03] [emo03]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27