# Notification.
Notification

Author Topic: ถามเรื่องแฟลชไดร์ค่ะ น่าจะ error  (Read 12744 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline missstupid

• VPC Member.
  • **
    • View Profile

Please insert the last disk of the Multi-Volume set and click OK to continue

ช่วงนี้แฟลชไดร์จะขึ้นข้อความนี้บ่อยมากค่ะ น่าจะเกี่ยวกับไฟล์ winrar หรือเปล่า

แล้วก็เวลาที่เสียบแฟลชไดร์ก็จะขึ้น
ให้ scan ทุกครั้งเลยค่ะ แต่ scan ก็ไม่ได้จะขึ้นข้อความว่า

Windows can't check  the disk while it's in use
Do you want to check to hard disk error the next time you start computer?

คือคิดว่าน่าจะเกี่ยวกับตอนที่ดึงแฟลชไดร์ออกจากคอมไม่ถูกวิธี
แต่ว่าหลังจากนั้นก็จะใช้ savety remove ตลอด แต่มันก็ยังขึ้นให้สแกนเรื่อย ๆ ทำยังไงให้มันไม่ฟ้องแบบนี้ได้บ้างคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ [emo02]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลองสั่งสแกนดิสต์ด้วยวิธีนี้ดูบ้างหรือยังครับ http://www.vista4beginners.com/Check-Disk

และอีกอย่าง ถ้าหากในแฟลชไดรฟ์ไม่มีไฟล์งานอะไร หรือถ้ามี อยากให้แบ็คอัพไฟล์งานเหล่านั้นลงเครื่องก่อน แล้วลองฟอร์แมตแฟลชไดรฟ์สักครั้งครับ จะช่วยแก้ปัญหาได้ส่วนหนึ่ง และอีกกรณี ในแฟลชไดรฟ์อาจจะมีไวรัส autorun แฝงตัวอยู่ด้วยก็ได้นะ

[emo05]  [emo04]

• **
อาจจะเป็นไปได้กับตัวออโต้รันค่ะ กะว่าจะฟอร์แมทอยู่เหมือนกัน

แล้วอย่างพวก file exe ที่ nod จะขึ้นตัวแดงบ่อย  ๆ นี่เกี่ยวด้วยไม๊คะ

แต่ว่าวันก่อน Nod ลบไฟล์ exe ตัวสำคัญเราไป แย่เลย [emo12]

ลองสั่งโชว์ไฟล์ซ่อนใน Folder Options ดูหน่อยครับ ว่ามีไวรัสหรือไฟล์แปลกปลอมอะไรที่ซ่อนตัวอยู่ แล้วโชว์ขึ้นมาบ้าง

ถ้ามีชื่อไฟล์ autorun.inf และไฟล์ .exe ที่เราไม่รู้จักหรือไม่คุ้นก็ลบทิ้งเลย แต่อาจจะไม่หาย พอเสียบแฟลชไดรฟ์ใหม่มันจะกลับมาอีก เพราะมันฝังตัวอยู่ในเครื่องของเราด้วยน่ะครับ ก็ต้องหาวิธีการจัดการกันต่อ  [emo05]

• **
หวาย ๆ ขออย่าให้เป็นไวรัสเลยค่ะ เพี้ยง  [emo13]

เดี๋ยวจะฟอร์แมทดูค่ะ ว่าจะเป็นอีกไหม

แล้วอย่างถ้าเป็น แบบ 4 กิ๊กพอดี จะลง windows 7 ไว้ใช้ได้มั้ยคะ

พอดีอ่านเจอในกระทู้เวปนี้ล่ะค่ะ  [emo02]

ถ้าเราเอาไปเสียบกะเครื่องอื่นที่มี win ตัวหลักของเค้าอยู่แล้วจะมีปัญหาเยอะมั้ย

อยากลองใช้ wins 7 กับเค้ามั่ง  [emo08]

ลง windows 7 ไว้ในแฟลชไดรฟ์โดยตรงเหมือนกับที่ลงผ่าน HDD ทำไม่ได้ครับ จะขึ้น error แต่ถ้าจะลงจริงๆผ่านแฟลชไดรฟ์ ตัวแฟลชไดรฟ์ต้องมีความจุขั้นต่ำเช่นรุ่น 16GB เพราะขั้นตอนของการทำ อย่างลิงค์นี้

http://www.varietypc.net/main/archives/4255

ระบบจะอนุญาตให้อุปกรณ์ที่จะเอามาทำมีพื้นที่ขั้นต่ำ 15GB ถึงจะยอมให้ลงได้

แนะนำให้หา HDD External มาลงแทนดีกว่า เพราะความจุจะเยอะกว่า และไว้เก็บข้อมูลอย่างอื่นได้อีกด้วย แถมเวลาในการบูตเข้าวินโดวส์ก็ทำได้ไม่ช้ามากนัก

• **
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีค่ะ

หลังจาก format แล้วแฟลชไดร์ก็ไม่ขึ้นให้เช็ค error อีก

แต่คงต้องคอยเช็คในเครื่องบ่อย ๆ ด้วย

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ  [emo02]

ไม่ต้องเช็คบ่อยๆก็ได้นะ แค่ลองสแกนไวรัสดูหน่อยก็พอครับ จะได้แน่ใจด้วยว่าในเครื่องของเราไม่มีไวรัส เพราะการใช้งานแฟลชไดรฟ์โดยเอาไปเสียบกับเครื่องอื่นด้วย จะเสี่ยงกับการแพร่ไวรัสกลับมาที่เครื่องเราด้วยเหมือนกัน แต่ทั้งนี้ถ้าเรามีการป้องกันที่ดีก็ไม่ต้องกลัวว่าจะมีไวรัสหลุดเข้ามาในเครื่องของเราได้ครับ

[emo04]  [emo08]

Offline RookiE'

• VPC Member
    • MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
ไม่ต้องเช็คบ่อยๆก็ได้นะ แค่ลองสแกนไวรัสดูหน่อยก็พอครับ จะได้แน่ใจด้วยว่าในเครื่องของเราไม่มีไวรัส เพราะการใช้งานแฟลชไดรฟ์โดยเอาไปเสียบกับเครื่องอื่นด้วย จะเสี่ยงกับการแพร่ไวรัสกลับมาที่เครื่องเราด้วยเหมือนกัน แต่ทั้งนี้ถ้าเรามีการป้องกันที่ดีก็ไม่ต้องกลัวว่าจะมีไวรัสหลุดเข้ามาในเครื่องของเราได้ครับ

[emo04]  [emo08]
เหมือนกับเรามี ร.ป.ภ.(ที่ดี)คอยดูแลทางเข้าออกและรอบบริเวณของบ้าน
ก็จะไม่มีใครเข้ามาทำมิดีมิร้ายกับบ้านเราได้ใช่ใหม่ครับท่าน microsoft  [emo05]

ตอนนี้เครื่องเป็นไงบ้างน่ะครับ เจอปัญหาอะไรอีกบ้างไหม  [emo02]

• **
สวัสดีค่ะ  [emo02]

เมื่อกี้จะตั้งกระทู้เรื่องไวรัสพอดี พิม ๆ ไป เด้งออกเฉยเลย  [emo08]

พอดีคอมที่ format ไดร์ c มีซ่อนไฟล์ไว้ ที่ไดร์ D 

ตอนนี้จะไปหา ไม่เห็นซะงั้น folder options หายไป ไม่รู้ว่าเป็นที่แก้รีจีส ตรงที่ให้เปิด-ปิดเครืองเร็วขึ้นหรือเปล่า

แอนตี้ไวรัสก็ยังไม่ได้ลงด้วย งานกำลังยุ่งพอดี แต่ก็สงสัยอยู่ว่า เพิ่ง format แท้ ๆ มันหายไปได้ยังไง  [emo14]

ไปดูเครื่องอื่นเค้าก็ดันไม่มี folder options เหมือนกัน
เลยสงสัยเหมือนกันว่า ปกติ มันต้องเห็น หรือไม่เห็นกันแน่ สำหรับคอมทั่วไป  [emo02]

• **
แต่ว่า คอมฯ ที่แอบไปดูมา เป็นเครื่องเก่าค่ะ ไม่มีแอนตี้ไวรัส เห็นว่าจะลง nod ก็ลงไม่ได้
ไม่แน่ใจว่าฟ้อง error อะไร เพราะเป็นเครื่อง พี่แมสฯ เค้าค่ะ พี่ ๆ เค้าก็เข้าแต่เวป 18+ แบบ
ไม่เกรงใจสาว ๆ เลย คาดว่าน่าจะเป็นแหล่งสะสมไวรัส เข้า regedit ก็ไม่ได้ พอกดเข้าไป
เห็นคำว่า administrator แวป ๆ แล้วก็ รีสตาร์ทไปเลยค่ะ ไม่รู้ว่าล็อคไว้หรือว่า โดนไวรัสล็อค  [emo03]

ช่วงนี้งานยุ่งเหลือล้น พอ ว่าง ๆ คงต้องไปดูซะหน่อย แต่ว่าคงต้องได้หาข้อมูลที่นี่อีกแน่ค่ะ เพราะเหมือน
อาการจะหนักพอดู เครื่องนั้น
 [emo08]

แอบฝากคำถาม
ลาไปนอนก่อนค่ะ พรุ่งนี้ลุยงานต่อ  [emo02]

เท่าที่อ่านดูคิดว่าโดนไวรัสตัวเจ็บๆแน่เลยครับ อาจจะแก้ยากใช้ได้ และโดนหลายเครื่องด้วย ยังไงลองทำตามนี้ดูก่อนก็แล้วกัน อาจจะช่วยได้ เพราะไม่รู้ว่าคุณ missstupid โดยไวรัสตัวไหนเล่นงานน่ะครับ

1. ปิดการทำงานของ System Restore

2. ดาวน์โหลด Process Explorer ไปไว้บนเดสต์ทอป (แทนการเรียกใช้งาน Task Manager) แล้วเรียกใช้งานเปิดดูว่าตั้งแต่หัวข้อ Explorer ลงไปมีไวรัสอะไรแปลกปลอมทำงานอยู่บ้าง ถ้ามีให้สั่ง Kill Process ออก (หรือจะเอารูปมาโพสต์ไว้หน่อยก็ดีครับ)

3. ดาวน์โหลด NOD32 Registry Recovery-V1.1 ไปเก็บไว้บนหน้าจอเดสต์ทอป แล้วดับเบิลคลิก Next จนจบ เพื่อปลดล็อคฟังก์ชั่นทุกอย่างที่ไวรัสล็อคไว้

## และตอนนี้จะสามารถเรียกใช้งาน Regedit, msconfig, folder options หรือ Task Manager ได้แล้ว

4. ดาวน์โหลด CCleaner ไปไว้บนเดสต์ทอป แล้วติดตั้งลงเครื่อง พร้อมกับเรียกใช้งานเพื่อลบไฟล์ขยะต่างๆในเครื่องออกทั้งหมด

5. กดปุ่ม Windows + E เพื่อเรียกหน้าต่าง Windows Explorer แทนการดับเบิลคลิกใช้งาน My Computer แล้วเข้าไปที่ Tools -> Folder Options พร้อมกับตั้งค่าโชว์ไฟล์ซ่อน

6. เรียกหน้าต่าง Windows Explorer ขึ้นมาใหม่ แล้วคลิกเข้าแต่ละไดรฟ์จากเมนูทางด้านซ้ายแทนการดับเบิลคลิกที่ไอคอนของไดรฟ์โดยตรง แล้วดูว่าในแต่ละไดรฟ์มีไฟล์ autorun.inf, autorun.vinf หรือไฟล์ .exe ที่เราไม่รู้จักอยู่ไหม ถ้ามีให้ลบออก โดยคลิกที่ตัวไฟล์ แล้วกดปุ่ม Shift + Del ก็ได้ (เพื่อไม่ให้ไฟล์ไวรัสไปค้างอยู่ในถังขยะ)

7. เข้าไปใน System Configuration ด้วยคำสั่ง msconfig ผ่านหน้าต่าง Run -> คลิกไปที่แท็บ Startup แล้วดูว่า Startup Item ตัวใดที่เป็นไวรัส ให้เอาเครื่องหมายถูกออก รวมทั้งดูที่อยู่ของไฟล์นั้นๆที่แท็บ Command ด้วยว่าไฟล์ตัวนั้นๆเชื่อมโยงไปที่โฟลเดอร์ไหน ให้ตามไปลบออกด้วย แล้วรีสตาร์ทเครื่องใหม่

รวมทั้งสั่งสแกนไวรัสทั้งเครื่องใหม่ด้วย

มันอาจจะยุ่งยากหน่อยนะครับ วิธีการค้นหา, แก้ไข, ลบ เหล่านี้เป็นวิธีการแก้ไขแบบแมนนวล ใช้ได้ผลกับไวรัส autorun หลายๆตัว แต่บางตัว อย่างพวก scvvhost.exe อาจจะยุ่งยากกว่า รวมทั้ง sality-D ด้วย คงต้องลองดูก่อน ได้ผลหรือไม่ยังไง ก็ลองมาโพสต์อีกก็ได้ครับ เดี๋ยวจะได้ช่วยกันหาทางแก้ไขกันใหม่

Note. ถ้าเป็นไปได้ ผมอยากให้ดาวน์โหลด Process Explorer ในข้อ 2 ไปเปิด แล้วเอาตัวอย่างเหมือนในรูปมาโพสต์เพิ่มเติมลงที่นี่หน่อยครับ จะได้รู้ว่าโดนไวรัสตัวไหนเล่นงาน

• **
 [emo19]  ขอบคุณ microsoft ก่อนเลยนะคะ ที่แนะนำข้อมูลดี ๆ

[emo17] วันนี้เกิดเรื่องอีกแล้วค่ะ ไม่รู้ว่าจะโทษใครดีนอกจากตัวเอง  [emo08]

เช้ามาเปิดเครื่องใช้ โปรแกรม ที่โหลดจากบอร์ด
 http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=1235.0
ไปจัดการ ทำให้ folder options กลับมา แล้ว ดีใจมากมาย
แต่ไม่รู้ว่าซน เอง หรือ บวกกับไวรัสร่วมด้วยช่วยกันทำงานค่ะ  [emo08]
ปรับโน่นนี่ คราวนี้ รันโปรแกรมจากแฟลชไดร์ไม่ได้ เริ่มตกใจ ไปใช้ ฮาร์ดดิส 320 GB ดูว่าจะรันได้ไหม
ปรากฎว่า ไม่ได้เลยค่ะ ต้องใช้วิธี copy ไปที่คอมฯ แล้วจึงจะ install ได้ ขนาดเป็นโปรแกรม portable
ก็ไม่ได้ ไม่แค่นั้น เอาแผ่น ซีดี มาจะลงดิคชันนารี่ รันไม่ได้ด้วย  [emo13]
แล้วก็ลืมเอาข้อความที่ ระบบแจ้งมาโพส ด้วยอีกแล้ว  [emo08]

แต่เหมือนกับคล้าย ๆ จะล็อคอะไรไว้สักอย่าง ให้ติดต่อ admin เลยเข้าไปดูส่วนของ user account
เห็นมีชื่อเราที่เป็นเจ้าของเครื่อง กับ Guest  เลยเข้าไปดูตรง My Com
แล้วจัดการลบ user ชื่อตัวเองออกซะเลยค่ะ เพราะเห็นว่ามี Admin อีกตัวอยู่แล้ว
คิดว่าจะกลับมาปกติ โปรแกรมที่หายไปก็ลงใหม่เอาแล้วกัน
แต่ว่ามันไม่ช่วยแก้ปัญหาเลยค่ะ ยังรันโปรแกรมจาก ฮาร์ดดิส external ไม่ได้อยู่ดี
น้ำตาแทบตก โปรแกรมหน้าจอว่างเปล่าเลย
พอจะมีวิธีเอา user ที่เราลบไป กลับมาไหมคะ
เพิ่งจะ format เครื่องไป ถ้ามีปัญหาอีก สงสัยจะโดนด่าเละ  [emo17]

พอจะมีวิธีเอา user ที่เราลบไป กลับมาไหมคะ

ลองเรียกใช้งาน System Restore เพื่อย้อนการทำงานกลับไปก่อนที่จะลบ user ทิ้งดูก่อนครับ (ถ้ายังไม่ได้ปิด System Restore ไว้นะ)

แต่ถ้าย้อนกลับไปแล้วยังไม่ได้อีก คงต้องทำใจครับ คงต้องสร้าง user เดิมขึ้นมาใหม่ โดยล็อกอินด้วยสิทธิ์ Administrator

## ถ้าเป็นไปได้ อยากรีโมทไปดูให้นะเนี่ย  [emo08]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27