# Notification.
Notification

Author Topic: SSVICHOSST.exe คือะไรคะ ไวรัสรึป่าว???  (Read 8659 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Gokudo_G

• VPC Member
  • **
    • MSN Messenger - hajeew_69@hotmail.com
    • View Profile

พอเปิดคอมปุ๊บ มันขึ้นอย่างนี้อ่ะคะ

ไวรัสรึป่าวคะ

แล้วมีวิธีแก้ยังไงอ่ะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าคะ

Offline armthaiban

• *
ชัวร์ครับ มานน่าจะโดนลบไปแล้ว แต่ ต้อง deep สแกนดูนะ เพราะ มานคงติดหนึบไปแหล่วว

Offline YOOHOO

• Global Moderator
ค้นจาก Google บอกว่าเป็น Virus ครับ
Update Antivirus แล้วสแกนดูครับว่ากำจัดได้ไหม ลองดูก่อนครับ
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ไวรัสสอาจจะโดนกำจัดไปแล้วน่ะครับ แต่ Startup ของ windows ยังคงโดนสคริปซ์ของไวรัสตัวนี้ฝังอยู่ ทำให้ทุกครั้งที่เปิด windows ขึ้นมาทำงานใหม่ จะมีไดอะล็อกบ็อกส์นี้ฟ้องขึ้นมาทุกครั้ง

ลองคลิก Start -> Run -> พิมพ์ msconfig -> OK

คลิกแท็บ Startup แล้วเอาเครื่องหมายถูกหน้าหัวข้อ SSVICHOSST.exe ออก แล้วกด Apply -> OK -> รีสตาร์ทเครื่องใหม่

สังเกตอาการดูว่ายังมีไดอะล็อกดังกล่าวฟ้องขึ้นมาอีกมั้ย ถ้าไม่มีแล้วลองสำรวจต่อ

คุณเข้าใช้งานเมนูต่อไปนี้ได้ไหม
Folder Options -> โดยคลิก Start -> Control Panel -> Folder Options
ที่แท็บ View -> หัวข้อ Hidden files and folders
เลือก Show hidden file
เลือก Hide extensions for known file...
เลือก Hide protected operating...
ถ้าเลือกได้ทั้ง 3 หัวข้อ แสดงว่าไวรัสไม่มี

Task Manager -> โดยกด Ctrl + Alt + Del จะต้องมีหน้าต่าง Windows Task Manager ขึ้นมา

ลองดูก่อนนะครับ  [emo03]  [emo05]

แล้วอัพเดต Virus Signature แล้วสั่งสแกนไวรัสทั้งไดร์วดูด้วยครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
    • MSN Messenger - hajeew_69@hotmail.com
ที่แท็บ Start up ไม่มี หัวข้อที่ชื่อ SSVICHOSST.exe เลยคะ

หาไม่เจอจิงๆ

แล้วลองเทสตามที่บอก ปรากฏว่า ไม่สามารถใช้งานเนูที่บอกได้เลย

ทำไงดีคะ

Offline YOOHOO

• Global Moderator
อัพเดทแล้วสแกนไวรัสทั้งหมดทุกไดร์ ถ้ายังผิดปกติอีกก็ใช้ตัวนี้ช่วยครับ

http://www.nod32th.com/component/option,com_docman/task,doc_details/gid,18/Itemid,290/lang,en/
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

Offline GhostFather

• *
เคยเจอเหมือนกัน ใช้ตัวนี้หายนะ  http://www.dkdc-ultra.com/Ultra_Clean.asp 

ลองตามวิธีท่าน YOOHOO และท่าน GhostFather แนะนำดูก่อนนะครับ โดยของท่าน YOOHOO จะเป็นการเปิดฟังก์ชันต่างๆที่ไวรัสปิดเอาไว้ให้กลับมาใช้งานได้ปกติ แต่ไวรัสจะยังคงอยู่

ให้เปิด Windows Explorer แทนการดับเบิลคลิก My Computer โดยกดคีย์ลัด Windows + E แล้วคลิกเลือกเข้าไดร์วต่างๆจากเมนูทางด้านซ้ายแทนการดับเบิลคลิกเข้าไดร์วแบบปกติ

แล้วหาไฟล์ซ่อนที่โชว์ขึ้นมาหลังจากเรียกใช้งาน NOD32 Registry Recovery เช่น autorun.inf, SSVICHOSST.exe ถ้ามีให้ลบโดยกด Shift + Del ทิ้งทันที แล้วสั่งสแกนไวรัสด้วยครับ

ลองดูก่อนนะครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ ใช้งานได้หรือยัง

มาเพิ่มเติมให้อีกนิด ปิดการใช้งาน System Restore ใน System Properties ก่อนนะครับ

และใช้ NOD32 Registry Recovery เปิดการทำงาน แล้วอัพเดตโปรแกรม Antivirus และสแกนทุกไดร์วอีกครั้ง

• **
หายแล้วคะ

ขอบคุณมากๆนะคะ

พอดีไม่ค่อยได้ว่าง เลยไม่ได้มาตอบน่ะคะ(ขอโทดจิงๆ)

ขอบคุณอีกครั้งคะ  [emo19]

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com

ดีใจด้วยน๊า  [emo27]  [emo30]

• **
ทำไมใจดีจังคะ

มีน้ำใจมาๆเลย

น่ารักจัง  [emo02]

หมายถึงท่าน YOOHOO, ท่าน GhostFather, ท่าน chaiwut หรือว่าผมน่ะครับ

[emo05]  [emo08]  [emo10]  [emo04]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27