# Notification.
Notification

Author Topic: วิธี Backup Mail Windows Live  (Read 13287 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline cheewa99

• VPC Member
  • *
    • View Profile
วิธี Backup Mail Windows Live
« on: 19 August 2010, 12:39:23 »
มีใครทราบวิธีทำบ้าง รบกวนหน่อยนะครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Re: วิธี Backup Mail Windows Live
« Reply #1 on: 20 August 2010, 02:12:35 »
ไม่ค่อยเข้าใจคำถามครับ ท่านจะแบ็คอัพเพื่อลง windows live ใหม่หรือต้องการเปลี่ยนชื่ออีเมล์แล้วเอาจดหมายต่างๆไปไว้ในอีเมล์ชื่อใหม่หรือเปล่า

ถ้าจะแบ็คอัพเพื่อลง windows live ใหม่ ก็ลงได้เลยครับ ไม่ต้องแบ็คอัพจดหมายต่างๆ เพราะจดหมายทั้งหมดของท่านถูกจัดเก็บไว้บนเซิฟเวอร์ของ windows live หรือ hotmail อยู่แล้ว ตัวโปรแกรมบนเครื่องลงไว้เพื่อเชื่อมต่อไปยังเซิฟเวอร์สำหรับดึงข้อมูลมาแสดงเท่านั้นเอง

หรือว่ายังไงกัน  [emo50]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline cheewa99

• *
Re: วิธี Backup Mail Windows Live
« Reply #2 on: 20 August 2010, 05:48:45 »
ใช้ windows live เช็คเมล์ มีประมาณ 8 บัญชีรายชื่อ

ต้อง การ backup เมล์เก่าๆเก็บไว้ใน external hdd ครับ

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
« Reply #3 on: 20 August 2010, 09:09:56 »
คงต้องใช้วิธีคัดลอกหหรือกอปปี้ Mail ไปไว้ที่ external hdd นะครับรวมทั้งที่อยู่ทั้งหมด ถ้าหากท่านต้องการอย่างนั้น
แต่ตามที่ท่าน microsoft ได้บอกไว้วิธีนั้นจะ ถูกต้องที่สุดครับ เพราะจดหมายทั้งหมดของท่านถูกจัดเก็บไว้บนเซิฟเวอร์ของ windows live หรือ hotmail อยู่แล้ว
จะลบ windows live ออกกี่ครั้ง แล้งลงใหม่กี่รอบ จดหมายแและข้อมูลของท่านก็ยังอยู่ครับ  [emo02]

Offline Hunter

• Global Moderator
« Reply #4 on: 20 August 2010, 23:12:58 »
สงสัยจะไม่ได้ใช้กับ Hotmail อย่างเดียวละมั้งครับ
อาจใช้ POP3 ครับ ให้ใช้ Export ครับ อยู่ที่ Menu File ครับ

หรือจะ Copy Store Folder ไว้ก็ได้ครับ
ให้ไปที่ Menu Tools->Options->Advance TAB->[ Maintenance ] ครับ
จะเห็นปุ่ม Store Folder ครับ ซึ่งจะบอกว่า Email ถูกเก็บไว้ที่ไหนครับ
ให้คุณไปสำรอง Folder ในนั้นเก็บไว้ครับ

*แนะนำวิธีแรกครับ เพราะวิธีที่ 2 เวลา Import กลับมาดูมันไม่ค่อยดีครับ
**Email จะสามารถเปิดอ่านได้โดยตรงแค่ Double Click ที่ไฟล์ *.eml ครับ

Offline icons

• VPC Member.
  • **
    • Email
« Reply #5 on: 21 August 2010, 09:37:08 »
ขอบคุณคุณ hunter มากนะครับ สำหรับข้อมูลดีๆ  [emo04]

Offline check1985

• *
« Reply #6 on: 11 January 2012, 13:17:00 »
คือผมอยากทราบว่าในกรณีของผมเนี่ย คือ ไม่ไปทำการ back up แต่ดัน ไป delete account เลย แต่ข้อมูลของผมไม่ได้อยู่บน server นะครับ เครื่อง client มันดูดมาแล้วแล้วเราจะนำไฟล์ที่เราลบไปพร้อม account กลับมายังไงครับ ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #7 on: 11 January 2012, 14:01:13 »
คือผมอยากทราบว่าในกรณีของผมเนี่ย คือ ไม่ไปทำการ back up แต่ดัน ไป delete account เลย แต่ข้อมูลของผมไม่ได้อยู่บน server นะครับ เครื่อง client มันดูดมาแล้วแล้วเราจะนำไฟล์ที่เราลบไปพร้อม account กลับมายังไงครับ ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ท่านใช้เมล์ของ windows live หรือ hotmail หรือเปล่าครับ ถ้าใช้เมล์ดังกล่าว แล้ว account หลักของ server ยังมีอยู่ด้วยมั้ยครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• *
« Reply #8 on: 11 January 2012, 14:20:24 »
Account หลัก ใน webmail ยังอยู่ครับ แต่ ข้อมูลในตัวเว็บเมล์ ทาง client ได้ดึงไปหมดแล้ว ทาง web mail เลยไม่มี ข้อมูลตัวที่จะหาครับ

• *
« Reply #9 on: 11 January 2012, 14:24:00 »
ผมไม่ได้ใช้เมล์ ของ window live หรือ hotmail ครับ พอดีผมอยากจะได้ข้อมูลนั้นกลับมากเลยครับ พอดีมีคนในโรงแรม ไป delete acoount ครับ

Offline ans58670

• Webmaster
« Reply #10 on: 11 January 2012, 15:00:21 »
แสดงว่าใช้ Windows Live Mail ที่มากับ Windows Live Essentials  ใช่ไหมเล่านี่? [emo02]

• *
« Reply #11 on: 11 January 2012, 15:29:13 »
คือ เปนเมล์ที่ทางโรงแรมเอาให้อ่ะครับ ไม่ทราบเหมือนกันว่า เป็นเมล์อะไรครับ
แต่พอจะมีทางแก้มั้ยครับผมลอง ใช้โปรแกรม getdataback แล้วแต่ก็ไม่เจอครับ
ข้อมูลสำคัญด้วย   [emo12]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #12 on: 11 January 2012, 18:39:42 »
เห็นหัวกระทู้ทีไร นึกว่าเป็นกระทู้แนะนำวิธีการสำรอง (แบ็คอัพ) อีเมล์ของ windows live ทุกที [emo10]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27