# Notification.
Notification

Author Topic: ขอความรู้เรื่องการใส่แรมหน่อยครับ (Single chanal,Dual chanal)  (Read 5747 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline phankung

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
คือผมอยากรู้ว่าการใส่แรม แบบ Single Chanal , Dual Chanal และ Tripple Chanal มันต่างกันอย่างไร
แล้วประสิทธิภาพในแต่ละแบบดี หรือไม่ดีอย่างไรครับ
พูดง่ายๆ คือขอความหมายของทั้ง 3 แบบนี่ครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
+ทั้ง 3 แบบ ทำงานเร็วต่างกันไม่เกิน 1% ครับ

-แต่...ก็ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบโดยรวบของเครื่องว่าเป็นอย่างไร? เฉพาะแรมอย่างเดียว จะนำมาเป็นเครื่องวัดความเร็วในการทำงานของเครื่องทั้งหมดไม่ได้ครับ [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
    • Email
+ทั้ง 3 แบบ ทำงานเร็วต่างกันไม่เกิน 1% ครับ

-แต่...ก็ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบโดยรวบของเครื่องว่าเป็นอย่างไร? เฉพาะแรมอย่างเดียว จะนำมาเป็นเครื่องวัดความเร็วในการทำงานของเครื่องทั้งหมดไม่ได้ครับ [emo02]

อ๋อ ครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เมื่อวานไม่ได้เข้ามาช่วยตอบให้ เพราะต้องรีบนอนเพื่อตื่นไปซ่อมหนีไฟที่ทำงานแต่เช้า  [emo12]

วันนี้ก็เลยลองทดสอบคะแนนของแรมแบบ Single และ Dual มาให้แบบเห็นภาพกันซะเลยครับ แต่ถ้าเทียบดูให้ดีอัตราในการรับส่งข้อมูลแบบ Dual จะทำได้ดีกว่าแค่นิดหน่อยเท่านั้นเอง  [emo04]

แต่เนื่องจากเมนบอร์ดไม่รองรับการทำงานแบบ Triple Channel ได้ ทำให้ไม่มีภาพมาลงให้ครับ  [emo17]

Single Channel

Dual Channel

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
    • Email
ขอบคุณท่าน microsoft มากเลยครับ   [emo17] [emo17]

ถ้าเป็น Tripple ก็คงไม่ต่างกันมากแน่เลย

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
จริง ๆ แล้ว การใส่แรม หนึ่ง สอง หรือสามแถว
อาจจะมีความเร็วไม่ต่างกันมาก
แต่ถ้าโปรแกรมนั้น ๆ มีการใช้งานที่รองรับการใส่แรมในรูปแบบต่างกัน
ก็สามารถทำให้โปรแกรมทำงานได้รวดเร็วขึ้นครับ

ถ้าให้เปรียบเทียบ ก็เหมือนกับเอาโปรแกรมรุ่นเก่า ๆ ที่ยังไม่รองรับซีพียูหลาย ๆ คอร์
มาเปิดใช้งานบนเครื่องที่มี i7 อะไรประมาณนี้

ถ้าไม่ได้ใช้งานอะไรที่เจาะจงการทำงานของแรมเป็นหลัก
ต่อให้มีแบบสี่แถว ก็ไม่ได้ต่างอะไรกับแถวเดียวจริง ๆ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องดูรวมถึงองค์ประกอบอื่น ๆ มาเป็นส่วนเกี่ยวข้องเช่นกัน
ตั้งแต่ ซีพียู เมนบอร์ด แรม ฮาร์ดดิสค์ การ์ดจอ ฯลฯ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ขอบคุณท่าน microsoft มากเลยครับ   [emo17] [emo17]

ถ้าเป็น Tripple ก็คงไม่ต่างกันมากแน่เลย

เดี๋ยวถ้าหาเครื่องที่ประกอบด้วยชิพเซ็ต X58 ได้และใช้กับแรมแบบ Triple 3GB, 6GB/1600 ด้วย จะเอาผลเทสแบบภาคปฏิบัติมาฝากด้วยครับ แต่ตัวซีพียูอาจจะต้องลดคอร์ลงมาจาก 4 คอร์ 8 เทรด ให้วิ่งเป็น 2 คอร์ 4 เทรด เหมือนเครื่องที่ผมทดสอบด้วย จะได้เห็นถึงความแตกต่าง เพราะถ้าวิ่งแบบฟูลสปีด i7-9xx อัตราแบนวิดท์น่าจะทิ้งห่างเป็นกิโลเลยครับ  [emo05]  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
    • Email

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27