# Notification.
Notification

Author Topic: อยากให้มีการแลกเปลี่ยนความรู้(แบบสดๆ) แนะนำ  (Read 2716 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline limasarat

• VPC Member
    • MSN Messenger - sarat.00@hotmail.com
    • View Profile
    • Homeคิว
    • Email
เอาเมลมาโพสแล้วก็แอดไป (คิดตื้นไปรึเปล่า) เข้าบอร์ดมีข้อสงสัยต้องโพสแล้วรอคนตอบสัก สองสามชั่วโมง แต่ถ้าทำแบบนี้ก็ถามแล้วตอบเลย อาจจะดีกว่าก็ได้นะครับ แนะนำๆ [emo10]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ถ้าทำแบบนั้น เวบบอร์ดก็ไม่มีความสำคัญอะไรเลยน่ะสิท่าน
แล้วจะมีความหมายอะไร ในเมื่อที่นี่เป็นแหล่งกระจายความรู้
เพราะถ้าแจกเมล์ให้กัน ก็ไม่ได้ต่างอะไร กับการปรึกษาเพื่อนสนิทที่รู้จักกัน
สงสัยอะไร ก็ติดต่อเพื่อน
แต่มันก็ไม่ได้ต่างอะไร เพราะถ้าเพื่อนไม่ว่าง เราก็ต้องรอเวลาที่เพื่อนว่าง (ก็ต้องใช้เวลาเหมือนกัน)

การตั้งกระทู้ถามในเวบบอร์ด เป็นการฝึก "ความอดทน" "ความพยายาม" และ "ความเคารพในสิทธิของบุคคล"
และอาจจะรวมถึง "ความเกรงใจ"

การขอคำปรึกษาเพื่อน หรือแม้แต่ "ใครคนหนึ่ง" ก็ต้องมี ความเกรงใจ ให้กัน

การออกความเห็นนี้ มีเหตุผล และที่มา นะครับ

บางครั้ง เราปรึกษาเพื่อน และได้ความรู้มาหนึ่งอย่าง
แต่เราคิดเห็นว่า ความรู้ที่ได้มานั้น คงจะมีประโยชน์กับเพื่อนคนอื่น ๆ
ก็เลยอยากเอามาแบ่งปัน
นี่คือเหตุผลที่ว่า ทำไมผมไม่ชอบตอบปัญหา และให้คำตอบ ในข้อความส่วนบุคคล
เพราะในเมื่อเราอยู่ในเวบบอร์ด มีเพื่อนสมาชิกมากมาย และไม่มีใครมีความรู้มากกว่าใคร
ฉะนั้น จึงควรนำความรู้ที่เป็นประโยชน์มาแบ่งปันกันดีกว่า

Offline khonpuhai

เห็นด้วยกับท่าน แฟนต้าฯ น่ะครับ [emo01] [emo01] ถ้าจะเอาเมลแล้วถามตอบกันจะมีเวปบอร์ดไว้ทำไมละครับ? 

ปล.อยากขอบอกท่าน limasarat ไว้อย่างน่ะครับท่านว่า ในโลกไร้สายเราจะรู้ข้อมูลของเขาใด้ในเฉพาะที่เขาอยากให้รู้เท่านั้นครับ [emo15] [emo15]  ผมว่าเอาความรู้ที่ใด้มาแชร์กันดีกว่าครับ เผื่อบางคนที่เขาไม่รู้จะใด้รู้ไปด้วยน่ะครับ [emo01] [emo01]
นอกเรื่องหรือเปล่าครับเนี่ย [emo05] [emo05]

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
...หากท่านเข้าไปโพสถามที่เว็บไซต์อื่นบางเว็บ ท่านอาจจะต้องรอเป็นวัน หรือ อาจได้คำตอบเร็วจริง แต่คำตอบที่ได้อาจจะไม่ชัดเจน หรือ ไม่ตรงกับคำถาม หรือ มาโพสตอบแบบ*เกรียนๆ (ขออนุญาตใช้คำนี้นะครับ) ไร้สาระก็ได้นะครับ...

อีกอย่างแต่ละคนมีการมีงาน มีหน้าที่หลักที่จะต้องทำ บางครั้งก็ไม่ว่างจริงๆที่จะหาข้อมูล หรือตอบคำถามให้...
และอย่างน้อยที่สุด...พออ่านปัญหาที่ได้ถามมา ก็ต้องมานั่งวิเคราะห์อาการและหาข้อมูลก่อนนะท่าน...

...แต่ถึงจะได้คำตอบช้า หรือ เร็ว ยังไง สุดท้ายแล้ว...เพื่อนๆสมาชิกทุกๆคนก็พยายามเข้ามาช่วยกันแก้ปัญหานั้นๆให้ลุล่วงไปได้ด้วยดีนะครับท่าน  [emo02]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เห็นด้วยเหมือนท่านแฟนต้าฯครับ และมีหลายท่านเหมือนกันนะที่แอดเมล์ผมอาจจะจากที่นี่ไป ตอนนี้ผมมีเพื่อนใน msn อยู่ 180 กว่าคน และบ่อยมากที่จะถามปัญหาต่างๆใน msn แต่ก็มีเปอร์เซ็นต์ที่น้อยมากเหมือนกันที่ผมจะตอบหรือทักกลับ และก็มีเพื่อนซึ่งเป็นลูกค้าจากที่ทำงานก็แอดไปถามปัญหาคอมกับผมเหมือนกัน แล้วผมก็แนะนำว่าให้มาโพสต์ที่เว็บบอร์ดที่นี่ดีกว่า แล้วผมจะยินดีตอบให้ด้วยใจครับ แต่เขาคนนั้นก็ไม่ฟัง ยังจะดื้อถามมา ผมก็บล็อคชื่อ+ลบทิ้งไปเลย บางครั้งก็มีโมโหเหมือนกัน ก็ขึ้นข้อความหัว msn เลยว่า "ไม่รับถามตอบปัญหาผ่าน msn ถ้าจะโพสต์รบกวนมาโพสต์ที่เว็บบอร์ดดีกว่า"

อีกอย่างที่นี่จะได้ดูครึกครื้นด้วยครับ ใครมีปัญหาที่ต้องการคำตอบหรือต้องการความช่วยเหลือ สามารถมาโพสต์ที่เว็บบอร์ดแห่งนี้ได้เต็มที่ ถ้าผมตอบได้ก็จะขอตอบให้ด้วยใจกับทุกท่านเลย

ไม่ได้ว่าอย่างโน้นอย่างนี้นะครับ ถ้าลองสำรวจดูให้ดี จะมีกระทู้ที่น้อยมากในเว็บบอร์ดที่จะไม่ได้รับการตอบกลับ เพราะทุกท่านต่างก็ให้ความสำคัญกับทุกๆปัญหาที่หลายๆท่านเจอและต้องการความช่วยเหลือ แต่อาจจะต้องใช้เวลาสักนิดในการช่วยแก้ไข เพราะอาจจะต้องหาข้อมูลมาช่วยตอบ หรือบางปัญหาก็อาจจะตอบเร็วหน่อย แบบพอเพื่อนโพสต์ปุ๊บก็มีคนมาตอบให้ทันทีเลย ก็อาจจะเป็นเพราะปัญหาที่ตอบ คนที่ตอบเคยผ่านปัญหาเหล่านั้นมาบ้างแล้ว ก็เลยใช้เวลาโพสต์ตอบที่รวดเร็วได้

[emo35]  [emo34]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline ~Jason_Bourne~

อยากไห้เจ้าของกระทู้เปลื่อนจากเว็บVarietypc.net เป็นบ้านเอานะครับ พวกเราอาศัยกันเป็นครอบครัว [emo02] ผมมาหลับเล่นตีลังกาในนี้ตลอดมีอะไรมาตั้งกระทู้เอาเลยครับ คนกันเองทั้งนั้น ไม่มีภาษา ชิมิ อ่านะ จุ๊กกรู้ โอเช ยู้ฮู ให้กวนใจหรอกครับ ในที่นี้มีพี่มีน้องคอยช่วยเหลือบางวันก็มียอดมนุษย์มาช่วยก็มี แบบอุลตร้าแมนน่ะ [emo08]เป็นผมจะยอมให้มีกระทู้เยอะๆดีกว่าเว็บว่างเปล่า เข้ามาในนี้ก็คือครอบครัวเดียวกันหมดแหละ  [emo10] คนเรายิ่งเจอปัญหามากๆ มันจะหล่อหลอมคนๆนั้นให้แกร่งขึ้นไปอีกนะครับ มีเรื่องไรมาโพสไว้เลยครับ [emo02] พวกเราจะช่วยดูแลกันไงครับ ออกแนวครอบครัวหน่อย [emo08]   

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27