# Notification.
Notification

Author Topic: hard disk เหม็นไหม้  (Read 5897 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ~Jason_Bourne~

• VPC Member
    • View Profile
hard disk เหม็นไหม้
« on: 31 July 2010, 11:52:17 »
 [emo10]เมื่อวานคอมที่ร้านดับครับ แล้วที่นี้ต่อไหม่ขยับสายไฟพอเปิดปุปควันขึ้นเลย ดึงสายออกแทบไม่ทัน [emo08] ถอดhard disk มาดมๆดูโอวเหม็นไหม้ อยากทราบว่าเราจะส่งซ่อมได้ไหมครับ ยังไม่กล้าบอกอาครับ กลัวโดนตัดเงินเดือน  [emo12] หรือว่าต้องเปลื่อนทั้งลูก ขอบพระคุณครับ [emo19]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: hard disk เหม็นไหม้
« Reply #1 on: 31 July 2010, 20:29:05 »
ถ้ามีกลิ่นไหม้ ส่วนมากจะเกิดจาก PCB ของ HDD ไหม้ และเปลี่ยนได้ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #2 on: 31 July 2010, 22:57:08 »
ถ้าไม่มีรอยไหม้ที่แผง PCB หรือที่จุดที่เห็นได้ชัด ก็ส่งเคลมได้ครับ แต่ถ้ายังมีกลิ่นไหม้อยู่ละก็ อย่าเพิ่งส่งเคลมนะ รอให้กลิ่นหายหมดก่อน ตากพัดลมไว้ก็ได้ แล้วค่อยส่งเคลมครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #3 on: 31 July 2010, 23:10:44 »
เอาไดร์เป่าผม เป่าด้วยด้วยเย็น (ห้ามใช้ความร้อน [emo10])
เป่าไปเรื่อย ๆ ประมาณห้าถึงสิบนาที
หลังจากนั้น จับใส่ถุง ใส่ห่อกันชื้น
กับกระดาษหนังสือพิมพ์ (ห้ามใช้กระดาษหนังสือพิมพ์สีขาว)
มัดปากถุง ทิ้งไว้หนึ่งคืน
หลังจากนั้น ก็แกะห่อออกมา กลิ่นไหม้จะจางลง
แล้วก็นำมาวางทิ้งไว้ หมั่นเป่าลมเย็นใส่ หรือไม่ก็วางตากลม หรือพัดลม
น่าจะใช้เวลาประมาณสองสามวัน หรือนานกว่านั้น กลิ่นไหม้ก็จะหมดไป
จากนั้น ก็เอาไปเคลม [emo01]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #4 on: 01 August 2010, 00:36:23 »
อย่าลืมเช็คที่ PSU ด้วยนะครับ อาจจะมีการลัดวงจรที่อุปกรณ์ตัวนี้ด้วยก็ได้ เกรงว่าถ้าเปลี่ยน HDD มาใหม่แล้ว เสียบปุ๊บจะโดนอีก

ถ้า PSU อยู่ในประกันส่งเคลมด้วยก็ดี หรือหามิเตอร์มาวัดไฟดูด้วยว่าไฟที่จ่ายออกมาจากหัวโมเล็ค 4 พิน มีการจ่ายไฟเกินอะไรบ้างหรือเปล่า โดยเส้นสีเหลือง + ดำ เป็นไฟ DC 12 โวลท์, แดง + ดำ เป็นไฟ DC 5 โวลท์ หรือถ้าไม่ชำนาญส่งให้ร้านรับซ่อมอิเล็กทรอนิกส์ใกล้บ้านเช็คดูให้หน่อยดีกว่าครับ

[emo02]  [emo05]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline ~Jason_Bourne~

• VPC Member
« Reply #5 on: 01 August 2010, 10:04:58 »
psu ตรงสายพิน 4 เส้น ผมไปจับดูมันอ่อนๆครับ หลังจากที่มีควันลอยออกมา เด๊กในร้านได้กลิ่นนึกว่า ผมทำข้าวผัดที่ไหนได้ [emo10]สายพินที่ต่อกับฮาตดิส มันอ่อนครับมี4เส้นตามที่ท่านไมโครซอฟบอกเลย psu เดิมมัน 350w ผมเลยเอา 450 w ไปต่อ สงสัยเสียบผิดตรงไหนแน่ๆ CD rom ก็ช๊อตไปด้วยเลยครับ ตอนนี้เปิดไม่ขึ้นไม่รู้ว่าจะเคลมได้รึเปล่าCDROm ขอบคุณทุกท่านนะครับ  [emo19] เดี่ยวมารายงานผลต่อครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27