# Notification.
Notification

Author Topic: WD 1002FAEX (1TB Black) เมื่อเทสต์ผ่านพอร์ต SATA II และ SATA III  (Read 10130 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline microsoft

• Administrator
    • View Profile
    • VarietyPC.Net
หลังจากที่ HDD หลักเสีย ซึ่งเป็น WD 1001FALS (1TB Black แคช 32MB) ก็ส่งเคลมไป 1 สัปดาห์ แล้วต้องซื้อ Black อีกลูกซึ่งเป็นแคช 64MB มาใช้แทน ต่อผ่านพอร์ต GSATA3 (6Gb/s) ของเมนบอร์ด ก็ได้ผลออกมาประมาณนี้ครับ

แล้วเมื่อวานนี้ก็ได้ลูกที่ส่งเคลมกลับมา แต่ทางศูนย์เขาเปลี่ยนเป็น WD 1002FAEX (1TB Black แคช 64MB) มาให้แทน โดยไม่เพิ่มเงิน ผมก็เลยจับมาเทสต์หาความแตกต่างโดยเสียบกับพอร์ต Intel Matrix (3Gb/s) แทน (ซึ่งเป็นพอร์ต SATA II) ก็ได้ผลออกมา

ถ้าเช็คดูที่ค่า Burst Rate พอร์ต SATA II ของ Intel Matrix จะทำได้สูงกว่า GSATA ของ Gigabyte เสียอีก ไม่แน่ใจว่าถ้าใช้กับบอร์ด Asus ผลที่ได้ จะออกมาเป็นอย่างนี้ด้วยหรือเปล่า

ท่านใดที่คิดจะซื้อหรืออัพเครื่องใหม่ แล้วซีเรียสเรื่อง SATA III ที่อยากจะให้มี คงต้องคิดใหม่แล้วนะครับ

[emo50]  [emo48]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
งานนี้ต้องซื้อ SSD มาใช้ ถึงจะรู้ว่า เงินในกระเป๋าหายไปเร็วแค่ไหน
เอ๊ย...ไม่ใช่ [emo20]
ถึงจะรู้ว่าการโอนถ่ายข้อมูลเร็วแค่ไหน [emo06]

อยากซื้อเหมือนกันครับ แต่ความจุมันน้อย ราคามันแพง แต่ก็ไม่แน่นะ เพื่อที่นี่ เพื่อให้คนรู้จักที่นี่เยอะๆ หมดเท่าไรก็ยอมครับ เครื่องสเปคใหม่ที่เพิ่งอัพเกรดก็เพราะมันมี SATA III จะได้เอามาเทสต์ความแตกต่าง เพื่อเอาผลมาลงในเว็บเท่านั้นเอง แค่ 1-2 กระทู้แต่หมดเป็นหมื่นก็ยอม อีกอย่าง ถ้าผมไม่ทำ ที่นี่ก็ไม่เกิดอะไรแปลกใหม่ อยู่เฉยๆคนก็ไม่รู้ว่ามีอะไรในเว็บที่น่าสนใจบ้าง

[emo02]  [emo04]

สเปคที่ใช้สำหรับอ้างอิงผลการเทสต์ครับ (เผื่อมีการติดคีย์เวิร์ดมาจาก google  [emo05])

CPU: Core i3-530 (3.04GHz)
M/B: Gigabyte P55A-UD3P
Ram: Corsair 4GB/1600 (CL 9-9-9-24)
HDD: WD 1TB Carviar Black 64MB Cache (WD1002FAEX) x 2
VGA: Asus EAH3870 512MB DDR4
PSU: Corsair VX550w.

[emo22]  [emo22]

Offline NANO_S69

• VPC Member
    • Email
ขอบคุณครับที่หาความรู้มาให้พวกเราเยอะ

Offline VisTaPoOH

• *
SSD ความจุสูงสุดตอนนี้ 128 GB หรือป่าวครับ  [emo02]

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
SSD ความจุสูงสุด ที่ 512GB นะครับ
ค่าตัว ประมาณห้าหมื่น [emo18]

ที่พวกหัวรุนแรงส่วนใหญ่ (มีเงินเยอะ ๆ) ก็จะซื้อ 256GB
ค่าตัวประมาณสามหมื่น
ความเร็วสูงสุดที่เคยเห็นมา 290/280 (อ่าน/เขียน) หน่วย MB/S
และเป็นแบบ Sata 3

ถ้าพอใช้ก็ 128GB อยู่ประมาณหมื่นกว่าบาท

คิดคร่าว ๆ ก็ 1GB = 70-100 บาท
ขึ้นอยู่กับความเร็ว ยิ่งเร็วยิ่งแพง ยิ่งแรงยิ่งดี
แต่ที่สำคัญ SSD ควรรองรับ TRIM
เป็นคำสั่งพิเศษของ Windows 7 ที่เอาไว้เก็บกวาดขยะ (ไฟล์) ที่ลบทิ้งไป
ให้ข้อมูลในไดว์เป็นระเบียบ
เพราะถ้าไม่มี TRIM เวลาใช้งานไปนาน ๆ ความเร็วจะตกลงจนถึงจุด ๆ หนึ่ง
และเราก็ต้องทำการล้างข้อมูล (Fdisk, Format) เพื่อให้ความเร็วกลับมาเหมือนของใหม่

Offline VisTaPoOH

• *
โหห แพงเวอร์ๆ อ่ะ

แต่ก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ !   [emo19]

Offline khonpuhai

หลังจากใด้นางฟ้าองค์ใหม่มางานเยอะมากเลยครับไม่มีแม้แต่เวลาเข้าบ้านเลย(บ้านวาไรตี้น่ะครับ) [emo08] [emo08]วันนี้เลยพอมีเวลาเข้าบ้าน ก็เลยเอาผลเทสกับบอร์ด Asus มาให้ดูครับ

ไม่สมใจเท่าใหร่ครับ [emo11] [emo11] สงสัยจะต้องเปลี่ยนไปเป็น SSD อย่างว่ามั้งครับ [emo09] [emo09]

แต่ต้องรอไปเรื่อยๆให้ราคาลดเหลือเท่ากับ HDD ก่อนครับ [emo08] [emo08]

ปล.เดือนสองเดือนนี้ซื้อเกลือมาตุนเยอะครับ [emo12] [emo12]

• N/A
ลองไปดูในตลาด ebay ดีไหม ท่าน khonpuhai [emo01]
เพราะตัวที่ได้มานี้ (SSD 256GB 220/200)
ก็ได้มาจากตลาดนี้น่ะครับ

ซื้อสองตัว ยังถูกกว่าซื้อในไทยตัวเดียวเลย [emo10]
เพียงแต่ว่า ช่วงนี้ยังเป็นโรคทรัพย์จาง ก็เลยไม่กล้าซื้อสองตัว
เดี๋ยวจะเหลือแต่ SSD เพราะต้องขายคอมฯทิ้ง [emo12]

แต่ถ้าแพงเกินไป ลองมองหา Seagate Momentus XT ก็ได้นะท่าน
ราคาประมาณ 1GB = 10 บาท
500GB ประมาณ 4,500 - 5,000 บาท
ตอนนี้กำลังรีบรักษาโรคให้หาย จะได้ซื้อมาใช้งาน
เห็นวางขายทาง USA แต่แถวบ้านเราไม่รู้มีวางขายหรือยัง [emo15]

โหห แพงเวอร์ๆ อ่ะ

แต่ก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ !   [emo19]

ไม่งั้นก็ลองดูขนาด 160GB ไหมครับท่าน intel ทำเองกับประกัน 3 ปี และราคา 15,790 บาทเท่านั้นเอง  [emo08]

หลังจากใด้นางฟ้าองค์ใหม่มางานเยอะมากเลยครับไม่มีแม้แต่เวลาเข้าบ้านเลย(บ้านวาไรตี้น่ะครับ) [emo08] [emo08]วันนี้เลยพอมีเวลาเข้าบ้าน ก็เลยเอาผลเทสกับบอร์ด Asus มาให้ดูครับ

ท่านใช้กับบอร์ดรุ่นไหนครับ P7P55D-E หรือเปล่า ถ้างั้นก็เหมือนว่าบอร์ด Intel กับ S-ATA III จะไม่ค่อยได้ดีเอาซะเลย สงสัยต้องหาบอร์ด AMD 880 มาลองทดสอบคู่กันสักหน่อยแล้ว

เดี๋ยวผมต้องไปเที่ยวสมุทรสงครามด้วยครับ จะไปหาเกลือ+แกลบมาตุนไว้เหมือนกัน  [emo08]

Offline Hunter

• Global Moderator
ผลการทดสอบบน Chipset AMD 880G/SB850 ครับ
- M/B ASUS M4A88TD-V EVO/USB3 AMD 880G/SB850 (SATA III)
- HDD. 1.0 TB. PC WESTERN (Caviar-Black) ''SATA III''

ถ้า Set ใน Bios เป็น IDE Mode จะช้ากว่า AHCI อยู่ประมาณ 10% ครับ

อันนี้เป็นคะแนนที่ Windows ให้ครับ

งงครับ ทำไม burst rate ของท่านวิ่งเฉียด 300 เลย  [emo12]

สงสัยได้มีการย้ายค่ายจาก intel ไป amd แบบถาวรล่ะงานนี้  [emo05]

Offline Hunter

• Global Moderator
ท่าน microsoft ใช้สาย SATA 2 หรือสาย SATA 3 ครับ
แต่ผมก็ยังไม่ได้ลองว่าถ้าเอาสาย SATA 2 มาต่อจะเป็นอย่างไร

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27