# Notification.
Notification

Author Topic: คำว่า...แม่  (Read 9086 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • View Profile
    • iPlusZone.com
คำว่า...แม่
« on: 27 July 2010, 20:57:52 »
เมื่อตอนเย็น ผมได้ฟังเพลงเกี่ยวกับแม่ เพลงหนึ่ง
ฟังไปจุกไป ... [emo17]
เพราะว่า มีความรู้สึกดี ๆ กับเพลง แต่ไม่ถึงน้ำตาคลอ ก็เพราะว่าร้องไห้ไม่ค่อยเป็น

หลังจากที่พอจะจำเนื้อเพลงได้ ก็จัดแจงหาเพลงนั้นทันที
แล้วก็ได้ชื่อเพลง พร้อมแหล่งดาวน์โหลดเพลง

เพลง คำว่า...แม่
...
คำหนึ่งคำ อยู่ในใจฉัน
แต่ความหมายนั้น มากเกินคำอื่นใด

อุ่นความรัก กินน้ำนมอุ่น
นี่คือพระคุณยิ่งใหญ่
เปรียบใดทดแทนในพระคุณแม่นี้

ใครหนึ่งคน อยู่ในใจฉัน
สุขทุกข์นั้น แม่ไม่เคย ไกลสักที
คำพร่ำสอน เพลงแม่เคยกล่อม
.. ลูกนั้นจำได้ดี ..
กราบตักนี้ที่เดิมแม่เคยกล่อมนอน

* กราบแทนคุณ แทนรักกี่หน
ยังล้นใจลูกอยู่ ยังรู้สึกในใจไม่ห่าง
เปรียบแผ่นดิน แผ่นน้ำ แผ่นฟ้า
.. รักของแม่กว้างกว่า ..
มีค่ากว่าใด - ใด ทุกอย่าง
รักยิ่งใหญ่ ในใจ ไม่มีจืดจาง

** คำหนึ่งคำอยู่ในใจฉัน
ก่อนคำไหน แค่คำเดียว ที่เข้าใจ
กว่าจะรู้คำแรกที่จำ แม่คือถ้อยคำยิ่งใหญ่
หนึ่งคำนี้แทนใจแทนความผูกพัน

(ซ้ำ*)(ซ้ำ**)

เปรียบใด ทดแทนใน พระคุณแม่นี้

โหลดเพลง mp3
คำว่า...แม่
คำว่า...แม่ (ขับร้องโดยเด็ก)

ผมเคยได้ยินประโยคหนึ่ง ประมาณว่า...
สำหรับเรา... มีแค่เพียงหนึ่งวัน ที่เราให้ความสำคัญกับแม่
แต่สำหรับแม่... มีแค่เพียงสามร้อยหกสิบห้าวัน ที่แม่ให้ความสำคัญกับเรา

วันนี้ คุณได้ทำอะไรดี ๆ ให้แม่หรือยัง

อ้างอิง แหล่งที่มาของเนื้อเพลง และที่โหลดเพลง
http://www.karn.tv/c_music/music_004.html
http://www.fungdham.com/song.html

ปล. ตอนนี้กำลังเตรียมจะทำเพลงนี้ให้เป็น เสียงเรียกเข้า (ริงโทน) สำหรับโทรศัพท์

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: คำว่า...แม่
« Reply #1 on: 27 July 2010, 23:12:15 »
-ถ้าพูดถึงแม่..ท่านผู้ที่มีพระคุณกับเราอย่างใหญ่หลวงแล้ว ผมขอเสนอเพลงนี้ให้ฟังอีกเพลงหนึ่งครับ ค่าน้ำนม- ชาญ เย็นแข
เพราะผมได้ยิน/ได้ฟังมาตั้งแต่เด็กๆ เพลงอาจจะเก่าไปสักหน่อย และหลายๆ ท่านอาจจะเกิดไม่ทันครับ

-เนื้องเพลงได้อธิบายไว้หมดแล้ว ลองตั้งใจฟังกันให้ดีๆ นะครับ [emo01]

[youtube=425,350]tt6gZWR3jiQ[/youtube]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #2 on: 27 July 2010, 23:22:33 »
ผมร้องเพลงค่าน้ำนม ไม่จบน่ะท่าน MILD_PLUS
เพราะว่ามันจุกอยู่ที่คอทุกที
คือ เนื้อหาของเพลงนี้ กินใจเกินจะร้องออกมาเป็นเพลง [emo17]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #3 on: 27 July 2010, 23:53:21 »
ผมแถมให้อีกเพลง..ที่ทันสมัยหน่อย +/- ไม่เกิน 35ปี คือเพลง แม่ - ไวพจน์ เพชรสุพรรณ

[youtube=425,350]QBwe_hUZ3PM[/youtube]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline khonpuhai

• VPC Member
« Reply #4 on: 29 July 2010, 10:38:08 »
ผมร้องเพลงค่าน้ำนม ไม่จบน่ะท่าน MILD_PLUS
เพราะว่ามันจุกอยู่ที่คอทุกที
คือ เนื้อหาของเพลงนี้ กินใจเกินจะร้องออกมาเป็นเพลง [emo17]

ผมก็เหมือนกันครับจำใด้เลยว่าแต่ตอนเด็กๆแล้วตอนนั้นคุณครูให้ร้องเพลงนี้ในห้องเรียน  ทุกคนร้องใด้ไม่จบซักคนครับ

จนทุกวันนี้ผมก็ยังร้องไม่จบซักที [emo17] [emo17] แต่ไม่ใช่ว่าร้องไม่ใด้น่ะครับ [emo17] [emo17]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27