# Notification.
Notification

Author Topic: บังเอิญผมไม่ได้ยินเพลงนี้มา สี่สิบกว่าปีแล้ว เลยนำมาให้ฟังกันครับ  (Read 2248 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
    • View Profile
ผมจำได้ว่าตอนผมยังเด็กๆ อายุ 13-15 ปี เพลงนี้เป็นเพลงต้องห้าม ไม่ให้เปิดตามสถานีวิทยุต่างๆ (โดนแบน) ถ้าอยากรู้ว่าเป็นอย่างไร? ลองฟังกันเอาเองครับ [emo02]

ปล. เมื่อฟังแล้ว ก็ช่วยๆ กันแสดงความคิดเห็นกันเข้ามานะครับ โดยเฉพาะเด็กรุ่นใหม่ๆ ที่เป็นอนาคตของชาติ เมื่อได้ฟังเพลงแบบนี้แล้ว มีความคิดเห็นอย่างไร? อย่าเอาแต่ฟังเพลงที่สนุกๆ แต่ไร้สาระกันอยู่เลยครับ

[youtube=600,367]Xk-9KsKwvec[/youtube]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline เอม กฤติพณ

• VPC Member
  • La La La!~
ผมก็ว่าไม่เห็นมีอะไรเลยนิครับ
ทำไมถึงโดนแบนหว่า [emo13]

• Webmaster
สมัยนั้นนายกฯ เป็น จอมพลสฤษดิ์ ธนะรัชต์ ต่อด้วยจอมพลถนอม กิตติขจร (ถ้าผมจำไม่ผิด) เป็นยุคเผด็จการด้วยกันทั้งคู่ครับ [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
เป็นครั้งแรกที่ผมได้ฟังจริงๆครับ เนื้อหาโดนใจจริงๆนี่ถ้าถูกร้องโดยนักร้องเพลงเพื่อชีวิตที่ดังๆมีหวังฮิตติดหูแน่นอน ขอบคุณท่าน MILD_PLUS มากนะครับที่เอามาให้ฟังกัน [emo04] [emo01]

• Webmaster
มีครับ..ก็คือแอ๊ดคาราบาว ที่เป็นแนวเพลงเพื่อชีวิตรุ่นลูก (ก็ว่าได้) เพราะแนวเพลงเพื่อชีวิตรุ่นประวัติศาสตร์ชาติไทย (รุ่นแรก) คือ คำรณ สัมบุญณานนท์ ครับ แล้ว แอ๊ดคาราบาว ก็เรียนเสียง+ท่วงทำนองมาจาก คำรณ สัมบุญณานนท์ ในช่วงการเป็นนักร้องเริ่มแรกๆ ครับ

แล้วยังมีอีกในแนวเพลงเพื่อชีวิตรุ่นพี่ของแอ๊ดฯ คือ (รุ่นก่อนแอ๊ดคาราบาวคือ) สุรชัย จันทิมาธร (หงา คาราวาน) แต่จริงๆ แล้ว เมื่อเริ่มแรกเลยคือชื่อวง (กัมมาชน) ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ

ปล. แต่เด็กๆ สมัยนี้เวลาฟังเพลงเพื่อชีวิตแล้ว..ชอบยกพวกตีกันเหมือนคนมีหัว แต่ขาดมันสมอง ใช้พลังงานโดยเปล่าประโยชน์ครับ

ฟังดูครับ..แอ๊ด..คาราบาว

[youtube=425,350]wbZfObKeCuw&feature=related[/youtube]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
คนที่ฟังเพลงเพื่อชีวิตสมัยนี้ แล้วยกพวกตีกัน
ก็คือพวกที่มีสมอง เอาไว้กั้นหูสองข้าง และมีหัว เพื่อตั้งไว้บนบ่าทั้งสองข้าง
บอกตรง ๆ ว่า ผมเกลียดพวกที่มีสมองเหล่านี้จริง ๆ

ที่ยังจำได้ตอนเด็ก ๆ คือ เดินกินไอติมอยู่ที่ทางเดิน
แล้วมีช่างกลสองพวก ยกพวกตีกัน แต่ละกลุ่มเกินสิบคนขึ้นไป
สองกลุ่มนี้ วิ่งมาด้านหน้าผม แต่พอใกล้จะถึงผม เค้าก็แยกออกเป็นสองฝั่ง
ส่วนผมก็เดินอยู่ตรงกลาง สวนทางไป อย่างไม่มีอะไรเกิดขึ้น [emo20]
ยอมรับว่า ช่างกลสมัยก่อน นิสัยดีกว่าสมัยนี้เยอะ
คือว่า ตีกัน แต่ไม่ไปทำให้คนอื่นที่ไม่เกี่ยวข้อง ได้รับบาดเจ็บ
แต่สมัยนี้ [emo20] จริง ๆ ...
ตีกันแล้วทำให้คนที่ไม่เกี่ยวข้อง โดนลูกหลงไปด้วย

ขออภัย ที่มีบางคำที่ส่อความรุนแรง และไม่สุภาพ [emo19]

Offline khonpuhai

เป็นไปตามยุคสมัยน่ะครับท่านต้องทำใจ [emo08] [emo08]เอาง่ายๆสมัยก่อนโน่นแค่ยกพวกตีกันธรรมดา  แต่ทุกวันนี้มียกพวกไล่ยิงกัน [emo14] [emo12] อยากให้ขึ้นสู่สูงสุดแล้วกลับมาสู่สามัญธรรมดาเหมือนซักยี่สิบกว่าปีก็คงดีครับ [emo01] [emo01] แบบว่ายังใช้ชีวิตแบบสมัยเก่าๆ [emo01] [emo01]

Offline nakids

เพราะจริยธรรมของนักการเมือง บางกลุ่มมันต่ำ(ต้องเรียกว่ามัน)
ไม่มอง ความมั่นคงของชาติ,ศาสนา,พระมหากษัตริย์
จึงเกิดความวุ่นวาย เมื่อครั้งก่อน อิอิ [emo10]

Offline nakids

ท่าน MILD_PLUS สบายแข็งแรงนะครับ
ไม่เจอท่านออนมาหลายวันก่อนหน้านี้  [emo10]

• Webmaster
ท่าน MILD_PLUS สบายแข็งแรงนะครับ
ไม่เจอท่านออนมาหลายวันก่อนหน้านี้  [emo10]

ขอบคุณมากที่เป็นห่วงผมครับ..และผมยังสบายดีอยู่ครับ เพียงแต่ผมจะมีงานยุ่งมากในช่วงนี้ ไม่ค่อยได้นั่งทำงานที่ Office ต้องไปๆ มาๆ อยู่ตลอด พอกลับเข้ามาก็มีงานเอกสารที่ต้องทำ เลยไม่มีเวลา+ไม่มีสมาธิที่จะตอบกระทู้ให้ได้ทุกกระทู้เท่านั้นครับ และช่วงนี้ผมคงจะออนไลน์น้อยสักหน่อย และต้องขออภัยในความไม่สะดวกด้วยนะครับทุกท่าน

[emo34]

Offline ~Jason_Bourne~

รับสมัครลูกน้องพิเศษไว้กวาดบ้านไหมครับ ท่านมายพลัส [emo10] ทำงานหนักมากจำเป็นอย่างยิ่งที่ต้องดูแลสุขภาพด้วยนะครับ [emo08]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ไม่เป็นไรครับท่าน เอาเรื่องงานไว้ก่อนดีกว่าครับ แค่นี้ท่านก็มีพระคุณกับที่นี่มากเหลือเกินแล้ว

[emo44]  [emo49]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27