รบกวนสอบถามเรื่อง ไวเลส เราเตอร์

Started by panikapong, 19 July 2010, 13:19:14

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

panikapong

ด้วยผม ติดอินเทอร์เน็ต ของ 3bb ครับ 4 เมก  เราเตอร์เป็นแบบพอร์ตเดียวครับ ทีนี้พี่สาวแฟนซึ่งอยู่คนล่ะห้องอยากจะเล่นด้วย  จึงจะหาไวเลส เราเตอร์ มาใช้  ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าจะใช้แบบไหนดี ที่มีประสิทธิภาพดีหน่อย 
ลองไปถาม ที่ 3bb เขาบอกของเขามี ของยี่ห้อ บิลเลี่ยน อะไรประมาณนี้น่ะครับ ราคา 1500 บาท ซึ่งพอดีกับงบประมาณที่ผมมี  แต่ก็ไม่ค่อยจะแน่ใจว่าจะดีไหม เพราะเราเตอร์ตัวที่ผมใช้อยู่ก็ยังมีปัญหาอยู่เลย 

ก็อยากจะรบกวนท่านผู้รู้ครับ  ว่าผมควรจะเลือกใช้แบบไหนดี ที่สามารถทำได้ตัวเองง่ายๆ และก็เสถียรเล่นได้ไม่ติดขัดน่ะครับ  รบกวนหน่อยครับ  ขอบพระคุณมากครับ

microsoft

ราคาประมาณ 1,500 บาท ลองดูรุ่นเหล่านี้ดูไหมครับ DLink 2640BT, SMC7904WBRA เป็นแบบ All-in-One ทั้ง Modem, Wireless, Router ใช้แทนของเดิมไปเลย แต่เครื่องของพี่สาวแฟนจะต้องมีการ์ด Wireless PCI หรือ Wireless USB สำหรับรับสัญญาณด้วยนะครับ

Hunter

ใช้ Access Point อย่าลืิมใส่ Password เพื่อป้องกันคนอื่น ๆ
มาแอบใช้ด้วยละครับ AP ทุกรุ่นมีหมดครับ

microsoft

panikapong

ขอบพระคุณมากครับ  ไปถอย TP-LINK มาแล้วครับ  แต่ว่าเราจะตั้งค่า แบบถ้าใครจะเล่นต้องเข้าผ่านพาสเวิร์ดทุกครั้ง ได้ไหมครับ เพราะว่าลองกับโน๊ตบุ๊คแล้ว  มันจะจำตลอดเลยอ่ะครับ อยากให้มันถามพาสทุกครั้งได้ไหมครับ

fantasy ಠ-ಠ

ขึ้นอยู่กับไวเลสเราท์เตอร์ตัวนั้น ๆ น่ะท่าน

ตัวอย่างจากไวเลสเราท์เตอร์ที่บ้าน
ตรงกรอบสีแดง แสดงถึงเวลาที่ให้ใช้งาน ถ้าเลยเวลาไปแล้ว ก็ต้องพิมพ์รหัสผ่านใหม่

Hunter

หรือไม่ก็ Lock Mac Address ไปเลยครับ
ที่นี้ก็จะเข้าไปเฉพาะเครื่องเราใส่  Mac Address ลงไปเท่านั้นครับ

panikapong

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ  แต่รบกวนอีก 1 กระทู้น่ะครับ

Go Up