# Notification.
Notification

Author Topic: คอมพิวเตอร์สเป็คเทพ ๆ :P  (Read 3146 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • View Profile
    • iPlusZone.com
วันนี้ได้โอกาสรื้อข้าวของเก่า ๆ ในห้องนอน
ก็ได้ไปเจอกับคอมพิวเตอร์สมัยที่ยังเป็นเด็ก
จึงได้แกะเอาอุปกรณ์บางชิ้นมาให้เชยชมกัน

นี่คือ ชิ้นส่วนบางชิ้น ในคอมฯพิวเตอร์สเป็คเทพ ในอดีต [emo10]
เล่นเกมเร็วปรื๊ด ๆ [emo05]
ราคาประมาณเจ็ดหมื่นกว่าบาท

ในภาพมี ซีพียู แรม และ แรม [emo05]

CPU intel i486DX2 ถ้าจำไม่ผิด ความเร็วซีพียูที่ 33MHz
Simm Ram 30 pins 1MB x4
Simm Ram 72 pins 4MB x1

ส่วนประกอบอื่น ๆ ที่มีอยู่ในเคส
Floppy drive 5 1/4 (ห้า เศษหนึ่งส่วนสี่นิ้ว) ดูไม่ผิดหรอกครับ [emo05]
หม้อไฟขนาด 200W
CD-Rom 4X
HDD 500MB

ไม่ได้ถอดออกมาถ่ายรูปให้ดู
เพราะฝุ่นเกาะเต็มเลยครับ (เก็บไว้สิบกว่าปี) [emo10]

แผ่นฟลอปปี้ดิสค์ ห้านิ้ว (เรียกแบบถ้วน ๆ) สมัยก่อน ถูก ๆ แผ่นละแปดสิบถึงเก้าสิบบาท
อย่างดี พวกยี่ห้อ 3M บางรุ่น และบางยี่ห้อ แผ่นละเกือบสองร้อยบาท
แผ่นก๊อบช่วงก่อนปีสองห้าสี่สาม (ปีค.ศ.สองพัน) แผ่นละสองร้อยถึงห้าร้อยบาท
แผ่นประเทืองแผ่นแรก หายไปอยู่กองไหนแล้วก็ไม่รู้ [emo12]

ข้อมุลเพิ่มเติม
http://en.wikipedia.org/wiki/Intel_80486DX2
http://en.wikipedia.org/wiki/SIMM
http://en.wikipedia.org/wiki/CD-ROM
http://en.wikipedia.org/wiki/Hard_disk_drive

จริง ๆ แล้วยังมี 80386 อีกเครื่อง แต่ไม่รู้โดนเอาทิ้งไปแล้วหรือเปล่า [emo13]
เครื่องเก่า ๆ นี้ ได้มาจากคอมฯหลาย ๆ ตัว เอาอุปกรณ์มารวม ๆ กัน
เพราะสมัยก่อน ที่เพิ่งหัดเล่นคอมฯ ก็รับซ่อมคอมฯด้วยครับ
ก็เลยได้อุปกรณ์มาเปลี่ยน มาอัพเกรด

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
อยากจะขอซีพียูมาทำพวงกุญแจจังเลยครับท่าน หรือไม่ก็เอามาห้อยคอ คงจะศักดิ์สิทธิ์น่าดูเลยทีเดียว น่าจะยิงไม่เข้า เพราะกระสุนยิงโดนซีพียูพอดี

[emo05]  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
ถ้าห้อยคอ คงต้องถอดขาออกมาให้หมดน่ะท่าน
ขาซีพียูเป็นทองแท้ด้วย [emo09]
แต่ตัวซีพียูเจาะไม่ได้ ต้องเลี่ยมอย่างเดียว [emo12]

ตอนที่รื้อเครื่อง ก็มีความคิดแวบนึง ว่าจะเอาของเหล่านี้ไปขาย น่าจะได้ค่าข้าวสักจาน [emo13]

สงสัยที่ซีพียูรุ่นใหม่ ๆ ไม่มีขา เพราะทองคำราคาแพง [emo08]

Offline nakids

• VPC Member
แบบนี้ต้องเรียกว่า รุ่นเดอะ แล้วสิครับ ท่าน แฟน ต้า๚  [emo08]

Offline Hunter

• Global Moderator
486 DX2 ความเร็ว 66 MHz. ครับ เห็นแล้วนึกถึงเครื่องผมเหมือนกันครับ
486 DX2 66 RAM 8 MB. CD-ROM 2x HD.420 MB.
เครื่อง COMPAQ ราคาเกือบ 60,000 ครับ แต่ขอบอกว่า ทนมากครับ
ที่พังมีแต่ HD ครับ ที่เหลือยังใช้ได้ครับ

• N/A
486 DX2 ความเร็ว 66 MHz. ครับ เห็นแล้วนึกถึงเครื่องผมเหมือนกันครับ
486 DX2 66 RAM 8 MB. CD-ROM 2x HD.420 MB.
เครื่อง COMPAQ ราคาเกือบ 60,000 ครับ แต่ขอบอกว่า ทนมากครับ
ที่พังมีแต่ HD ครับ ที่เหลือยังใช้ได้ครับ
ตอนนั้นยังเป็นมือใหม่อยู่เลยท่าน
แล้วก็จำได้ว่า 486 DX2 มันมีหลายรุ่น ยังมี DX2-50 ด้วย
ช่วงนั้นจำผิดจำถูกเลย เพราะเจ้ารหัส DX2 ทำให้สับสน [emo14]
ยังมี HDD 5 1/4 ยังเอาไว้ทับกระดาษ รำลึกความหลังอยู่เลยครับ [emo08]
แต่ทับนานเกินไป จนไม่รู้ว่าไปทับไว้ไหนแล้ว [emo12]
ผมสังเกตว่า อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ที่ทนสุดยอด น่าจะเป็นเจ้า Floppy drive นะนี่ [emo05]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เพื่อนที่บ้านก็มีเหมือนกันนะ ตอนสมัยนั้น ก็ขอมันมาหักขาทิ้ง ใช้มีดคัตเตอร์ตัด แล้วพยายามเอาสว่านมาเจาะแต่ก็เจาะไม่ได้เหมือนกัน แข็งแรงมาก แต่ผ่านไปเกือบ 10 ปีแล้ว ป่านนี้มันคงจะทิ้งไปหมดแล้วมั๊งครับ

[emo05]  [emo09]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline boogyman

• VPC Member
  • นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
อยากจะขอซีพียูมาทำพวงกุญแจจังเลยครับท่าน หรือไม่ก็เอามาห้อยคอ คงจะศักดิ์สิทธิ์น่าดูเลยทีเดียว น่าจะยิงไม่เข้า เพราะกระสุนยิงโดนซีพียูพอดี

แบบนี้ ท่านแฟนต้าฯ ต้องเก็บไ้ว้ให้ดีล่ะครับ ดีไม่ดี อนาคต ราคาอาจจะเทียบเท่า พระสมเด็จก็ได้นะท่าน  [emo05]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

• N/A

แบบนี้ ท่านแฟนต้าฯ ต้องเก็บไ้ว้ให้ดีล่ะครับ ดีไม่ดี อนาคต ราคาอาจจะเทียบเท่า พระสมเด็จก็ได้นะท่าน  [emo05]
คงต้องเอาไว้สักการะ บูชา เวลาไปซ่อมคอมฯน่ะท่าน [emo08]
เอาซีพียูห้อยคอ เท่ได้ใจ [emo06]

นี่ถ้าได้ i7 เสีย ๆ มาใส่กรอบ คงจะดีไม่น้อย [emo04]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27