# Notification.
Notification

Author Topic: ปรับขนาดตัวหนังสือfirefox,ie8 ใหญ่แล้วเลื่อนscroll ขึ้นลงไม่ราบลื่น  (Read 7722 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline wish

• VPC Member
    • View Profile
ไม่ทราบว่าท่านอื่นเป็นกันมั๊ยครับ หลังจากปรับขนาดตัวหนังสือหน้า firefoxและ ie8 ให้มีขนาดใหญ่อ่านง่ายขึ้น แต่มีผลที่ตามมาคือเวลาเลื่อนหน้าขึ้นหรือลงด้วยปุ่มเลื่อนกลางเม้าท์ มันไม่ราบลื่น จะรู้สึกสะดุดๆกระเด้งกลับตลอด และมีวิธีแก้ไขยังไงมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ปัญหานี้ไม่มีอะไรมากครับ

+เครื่องสเปคต่ำไป

+ไม่ได้ Update Driver ของการ์ดจอ

ปล. ลองบอกสเปคเครื่องมา ก็พอจะฟันธงให้ได้ครับท่าน [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
แล้วถ้าปรับให้ตัวหนังสือกลับไปเล็กเหมือนเดิม อาการที่ว่าจะยังเป็นอยู่หรือเปล่าครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

แล้วถ้าปรับให้ตัวหนังสือกลับไปเล็กเหมือนเดิม อาการที่ว่าจะยังเป็นอยู่หรือเปล่าครับ
ก่อนหน้าที่จะปรับไม่เป็นครับ พอปรับแล้วเป็นเลยรู้สึกติดๆขัดๆยังไงไม่รู้ครับ ขอบคุณครับ

เป็นเฉพาะในเว็บนี้หรือว่าทุกเว็บครับ ท่านได้ลงไดร์เวอร์ต่างๆครบหมดหรือยัง อย่างเช่น ไดร์เวอร์การ์ดจอ เป็นต้น
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Webmaster
เดาว่าเป็นเครื่อง Notebook แน่เลยครับ และสเปคเครื่องระดับนี้ไม่น่าจะมีปัญหาแบบนี้ครับ ถ้าทุกอย่างมีความสมบูรณ์นะครับ

ปล. ผมเดาอีกว่าเป็นที่ไดร์ฟเวอร์ของการ์ดจอ ลงตัวที่ไม่เหมาะสม+ไม่ตรงรุ่นครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
นี่คือปัญหาตกม้าตาย ของผู้ใช้หลาย ๆ ท่าน
สาเหตุเพราะตัวบราวส์เซอร์ ไม่เลือกตัวเลือกนี้มาให้เป็นค่ามาตรฐาน
คงเป็นเพราะว่า ถ้าเลือกตัวเลือกนี้ ส่วนใหญ่จะเกิดอาการมึนสายตา
เพราะหน้าจอเลื่อนลื่นมากเกินไป และเครื่องสเป็คต่ำ ๆ จะกระตุก

สำหรับ FF
กดที่เมนู Tools - Options...
กดไปที่แท็ป Advanced แล้วดูตรงส่วน Browsing
ให้กดเลือก Use smooth scrolling

สำหรับ IE 6 7 8 (ไม่แน่ใจ)
กดที่ Tools - Internet Options
กดไปที่แท็ป Advanced แล้วหาที่ส่วน Browsing
ให้กดเลือกที่ Use smooth scrolling

ดูตามรูปได้เลยท่าน

เป็นเฉพาะในเว็บนี้หรือว่าทุกเว็บครับ ท่านได้ลงไดร์เวอร์ต่างๆครบหมดหรือยัง อย่างเช่น ไดร์เวอร์การ์ดจอ เป็นต้น
เป็นทุกเวปครับ ไดร์เว่อร์ต่างๆครบหมดครับ เป็นโน๊ตบุ๊คโซนี่ครับ ซึ่งลงทุกอย่างมาให้เรียบร้อยหมดเช็คอัพเดทไดร์เว่อร์ก็ไม่พบ ปกติถ้าการ์ดจอแยก เราไม่ต้องไปตั้งค่าหรือเซ็ตอะไรใช่มั๊ยครับ การ์ดจอมันทำงานของมันเอง ขอบคุณครับ

นี่คือปัญหาตกม้าตาย ของผู้ใช้หลาย ๆ ท่าน
สาเหตุเพราะตัวบราวส์เซอร์ ไม่เลือกตัวเลือกนี้มาให้เป็นค่ามาตรฐาน
คงเป็นเพราะว่า ถ้าเลือกตัวเลือกนี้ ส่วนใหญ่จะเกิดอาการมึนสายตา
เพราะหน้าจอเลื่อนลื่นมากเกินไป และเครื่องสเป็คต่ำ ๆ จะกระตุก

สำหรับ FF
กดไปที่แท็ป Advanced แล้วดูตรงส่วน Browsing
ให้กดเลือก Use smooth scrolling

กดที่ Tools - Internet Options
กดไปที่แท็ป Advanced แล้วหาที่ส่วน Browsing
ให้กดเลือกที่ Use smooth scrolling

ปรับตามที่แนะนำแล้ว ดีขึ้นมากเลยครับ ขอบคุณครับ

สำหรับ FF

ปรับตามที่แนะนำแล้ว ดีขึ้นมากเลยครับ ขอบคุณครับ

[emo30]  [emo22]

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
เข้ามาอ่าน แล้วลองปรับค่าตามดูครับ ใช้งานดีขึ้นจริงๆ ... [emo01]

งั้น...ข้าน้อยขอคารวะ 3 ที อิ อิ  [emo34] [emo34] [emo34]

• Webmaster
-เรื่องตรงนี้ผมลองเข้าไปดูที่เครื่องของผมทั้ง 3 เครื่อง ลง XP ใช้ IE8 ทั้งหมด ระบบมันก็ปรับไว้ให้อยู่แล้ว (เป็นค่ามาตรฐาน) และผมไม่เคยไปยุ่งอะไรกับมันเลยครับ [emo01]

-แสดงให้เห็นว่า ถ้าเครื่องไหน? ไม่ได้มีการปรับไว้ให้ก็แสดงว่า

+วินโดว์ที่ใช้อยู่ถูกโมฯ มา
+หรือมีคนมือบอน ไปปรับออก

ทราบปัญหาแล้วครับ หลังจากปรับตามที่แนะนำก็ดีขึ้น แต่ก็ยังเป็นอยู่ ดูๆไปด้วยความเป็น สว. ก็เริ่มเวียนหัว เลยเอาออฟติคอลเม้าท์แบบมีสายมาต่อเปลี่ยนแทนเม้าท์เดิมที่เป็น wireless เม้าท์ ผลหายเป็นปกติเลยครับ แสดงว่าไวเลสเม้าท์ผมมีปัญหา เลื่อนไม่ค่อยมา เด้งขึ้นเด้งลง แถมมากับโน๊ตบุ๊คโซนี่ ยี่ห้อ targus เป็นของแถมไม่มีวอยล์รับประกันด้วย ใช้มาสองอาทิตย์เอง เปลี่ยนถ่านแล้วก็ไม่หาย ไม่ทราบว่าเคลมเปลี่ยนตัวได้มั๊ย หรือช่วยแนะนำไวเลสเม้าท์ให้หน่อยครับ อันนี้ไม่ถนัดมือ เล็กไป ใช้นานๆเมื่อยมือ ขอบคุณทุกท่านครับ

• Webmaster
ทราบปัญหาแล้วครับ หลังจากปรับตามที่แนะนำก็ดีขึ้น แต่ก็ยังเป็นอยู่ ดูๆไปด้วยความเป็น สว. ก็เริ่มเวียนหัว เลยเอาออฟติคอลเม้าท์แบบมีสายมาต่อเปลี่ยนแทนเม้าท์เดิมที่เป็น wireless เม้าท์ ผลหายเป็นปกติเลยครับ แสดงว่าไวเลสเม้าท์ผมมีปัญหา เลื่อนไม่ค่อยมา เด้งขึ้นเด้งลง แถมมากับโน๊ตบุ๊คโซนี่ ยี่ห้อ targus ไม่ทราบว่าเคลมเปลี่ยนตัวได้มั๊ย หรือช่วยแนะนำไวเลสเม้าท์ให้หน่อยครับ อันนี้ไม่ถนัดมือ เล็กไป ใช้นานๆเมื่อยมือ ขอบคุณทุกท่านครับ

แหละแล้วความจริงก็ปรากฏออกมา เพราะบอกมาไม่หมดนั้นเองครับ

หากบอกแต่แรกว่า

+ใช้เครื่อง Notebook รุ่นนี้/ยี่ห้อนี้
+ต่อใช้เม้าส์แบบ wireless

ก็คงจะพอเดาออก หรือเดาได้ไกล้เคียงครับ ... เหมือนมีอยู่ท่านหนึ่ง แต่เป็นที่เว็บฯอื่น ถามเข้ามาว่าเปิดเครื่องไม่ติด แต่ไม่บอกรายละเอียดอะไร พอถามไปถามมา ถึงได้รู้ว่าเป็นเครื่อง Notebook (แต่ผ่านไป 3ชม.) ผมก็เลยแนะนำให้ถอดแบตฯ ออกจากตัวเครื่อง แล้วเสียบไฟใช้จากตัว Adapter เพื่อเปิดเครื่องใช้งาน ปรากฏว่าเปิดติด สรุปแล้วคือแบตมันเสีย+ทำให้ช็อตเลยเปิดเครื่องไม่ได้ ฝากไว้เวลาจะถามคำถามคราวต่อไป สำหรับทุกท่านนะครับ

ปล. ผมแนะนำเม้าส์ USB แบบธรรมดาๆ ครับ ที่ผมใช้อยู่ยี่ห้อ OKER ตัวละ 99บาท ใช้กับเครื่อง Notebook เก่าๆ ของผมอายุ 7 ปีกว่าแล้ว และเม้าส์ใช้ได้ 2 ปีแล้วครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27