# Notification.
Notification

Author Topic: มีโปรแกรมอะไรเช็คความเสถียรของเครื่องได้ดีๆบ้าง  (Read 5248 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline icons

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
    • Email
อยากเอามาลองเช็คดูหน่อยครับ ช่วงนี้มีความรู้สึกว่าการใช้งานจะอืดๆ ลองลงวินโดวดูใหม่แล้วก็ยังไม่หาย พี่ๆท่านใดพอจะแนะนำโปรแกรมได้บ้างครับ

ผมใช้ Windows 7-64 บิต กับแรม 4GB

[emo41]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ขอดูสเปคเครื่อง ว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ?
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
OCCT เช็คความร้อนของซีพียู,
3DMark06 เช็คความเสถียรของการ์ดจอและวัดคะแนน,
HD Tune เช็คการทำงานของ HDD,
Everest Ultimate เรียกใช้หัวข้อ System Stability Test เช็คความเสถียรของทั้งเครื่องเช่น CPU, FPU, Cache CPU, Ram, HDD และระบบการจ่ายไฟต่างๆรวมถึงความเร็วรอบพัดลมด้วย

นี่ก็คิดว่าเยอะแล้ว ลองหามาใช้ดูก่อนนะครับท่าน  [emo01]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline top_takachi

• VPC Member
    • MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
ที่ผมใช้ครับ

โปรแกรมเทสความเสถียร

Hyper PI
Super PI
LinX
3dmark06
Prime95

วัดความร้อน

HWmonitor
RealTemp
CoreTemp

ปล.สเปคเครื่องท่านละครับเป็นอย่างไร 

• **
    • Email
ขอโทษด้วยครับที่ตอบช้า เมื่อครู่กำลังก้มๆเงยๆดูสเปคในเครื่องอยู่ สเปคมีประมาณนี้ครับ

Intel Core i3-530
Asus P7P55 LX
Corsair 4GB/1333
Asus GT240 / 1GB DDR3
WD 500GB Black
Raidmax RX-530S

ส่วน DVD ไม่มีเพราะไม่ค่อยได้ใช้ อาการแบบว่ามันรู้สึกติดๆขัดๆน่ะครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่ไดรเวอร์ตัวไหนหรือเปล่า

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ขอโทษด้วยครับที่ตอบช้า เมื่อครู่กำลังก้มๆเงยๆดูสเปคในเครื่องอยู่ สเปคมีประมาณนี้ครับ

Intel Core i3-530
Asus P7P55 LX
Corsair 4GB/1333
Asus GT240 / 1GB DDR3
WD 500GB Black
Raidmax RX-530S

ส่วน DVD ไม่มีเพราะไม่ค่อยได้ใช้ อาการแบบว่ามันรู้สึกติดๆขัดๆน่ะครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่ไดรเวอร์ตัวไหนหรือเปล่า

สเปคก็ถือว่าดีแบบทั่วๆ ไป แต่ผมสงสัยว่า ทำไม? ต้องใช้ Windosw 7 64Bit ด้วยครับ จากที่ดูและเหมาะสมน่าจะเป็นแบบนี้ครับ ถ้าเราไม่ได้ใช้งาน หรือใช้โปรแกรมเฉพาะด้าน ที่ต้องรันย์กับ 64Bit นะครับ

-ถ้าใช้งานแบบชาวบ้านๆ ดูหนัง/ฟังเพลง/เล่นเกม/พิมพ์งานทั่วไป แนะนำใช้ XP Original 32Bit ครับ

-หากเป็นผู้ใหญ่หน่อย เน้นทำงาน ไม่ได้เล่นเกมอะไร? แนะนำใช้ Windows 7 Ultimate 32Bit ครับ

ปล. แต่หากเหตุผลเพียงเพราะว่า ลง 64Bit เพื่อให้ใช้แรมเต็ม 4GB ท่านคิดผิดแล้วครับ เพราะการลง OS 64Bit เราจะต้องรันย์+ใช้โปรแกรมที่ต้องสนับสนุน ไม่ใช่อยากจะลง ก็ลง แล้วคิดว่าจะดี กับสร้างปัญหาหน่วงเครื่องเปล่าๆ ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
    • Email
ขอขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำดีๆนะครับ

[emo35]

Offline Suipearl

• VPC Member
  • **
    • Email
ขอสนับสนุนให้ใช้ 32Bit เช่นกันครับ เพราะขนาดผมใช้งานตัดต่อ video และ ตกแต่งภาพถ่ายโดยใช้กับเครื่อง
64 Bit (Athlon 64) แต่ลง windows pack3 - 32 bit ก็ทำงานได้ลื่นแบบติดเทอร์โบเลยคุณ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27