# Notification.
Notification

Author Topic: แล้วคุณจะ ทำอย่างไร เมื่อ........ ช่วยกันตอบเยอะๆหน่อยคับ  (Read 4508 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kitipong_ckl

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
เมื่อ ผู้ดูแลระบบ จ้องจะจับผิดผู้ใช้ กรณีเขียนคำพูดผิด

แบบไม่ตั้งใจ ......

[emo09]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
อย่าปั่นกระทู้แบ่งแยกให้ที่แห่งนี้เกิดความแตกแยกกันเลยดีกว่ามั๊งครับ ผมทุ่มเทกับที่นี่ไปเยอะ และก็ไม่ได้หวังผลตอบแทนอะไรตลอด 2 ปีครึ่งที่ผ่านมา

กระทู้ของท่านที่มีปัญหากับผมอยู่ http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=2146.0

อย่าทำให้ความทุ่มเทที่ผมมี มันหายไป เพราะเรื่องบางเรื่องเลยครับ ผมอยากอัพเดตที่นี่ให้ตลอดนะ ไม่อยากให้มีการหยุดการอัพเดตข้อมูล ผมก็ขอโทษท่านไปแล้วในกระทู้ดังกล่าว
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline kitipong_ckl

• **
    • Email
คำขอโทษของคุณจริงใจแค่ไหนหรือว่าคุณ ทำไปเพื่อหน้าที่ ผมเป็นแฟนเว็บไซต์แห่งนี้มานานนะครับ แต่ก็ไม่คิดว่าวันหนึ่งจะเจอเรื่องแบบนี้ ถ้ายอมรับผิดอย่างจริงใจ มีแต่คนสรรเสริญคุณนะครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เมื่อ ผู้ดูแลระบบ จ้องจะจับผิดผู้ใช้ กรณีเขียนคำพูดผิด

[emo09]

-เมื่อรู้ว่าผิด ก็เข้ามาแก้ไขได้นี่ครับ ไม่ใช่ปล่อยเลยตามเลย เหมือนดูถูกคนอ่าน

-แต่ผมสันนิษฐานได้เลยว่า เป็นที่ความเคยชินที่ใช้ msn/Chat กับเพื่อนๆ จนเป็นปกติวิสัยไปแล้ว (ภาษาวัยรุ่นๆ 15-20ปี)

-การพิมพ์ข้อความ ไม่มีอะไรมาก ขึ้นอยู่กับความตั้งใจ+ใส่ใจมากกว่า เช่น

+หากเรากำลังอยู่ในวัยเรียน ก็ให้เรานึก+คิดว่า เรากำลังพิมพ์รายงาน+การบ้านส่งอาจารย์อยู่ (หากพิมพ์แบบนั้นสอบตก)

+หากเราเรียนจบแล้ว ก็ให้เรานึก+คิดว่า เรากำลังพิมพ์จดหมายไปสมัครงานอยู่ (พิมพ์ผิดก็ไม่ได้งานทำ)

ปล. ลองนำไปคิดตรึกตรองดู หากยังเป็นเด็กอายุระหว่าง 15-20ปี ก็ยังเรียนไม่จบ และยังไม่สายที่จะปรับปรุงครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ที่ว่ารับผิดแบบจริงใจ จะให้ผมรับผิดยังไงหรอครับ แค่นี้ผมยังแย่ไม่พออีกหรอ ผมขอเวลาหลังเลิกงานตรงนี้มาหาข้อมูลอัพเดตเนื้อหาในเว็บดีกว่าครับ ไม่ขอต่อร้องต่อเถียงกับการทำลายสมาธิดีกว่านะ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline spidermusic-1

• Email
เมื่อมีผู้ขอความคิดเห็น    ขอแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ

การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องในอินเตอร์เนต   นี้เป็นสิ่งที่ดีครับ

บางเว็บนั้น    อาจจะใช้ภาษาแบบวัยรุ่น  ซึ่งก็ใช้ได้แบบตามใจ/ไม่มีขีดจำกัด
พิมพ์อย่างไร   ก็ได้   ขอให้สื่อความหมายกันได้เป็นพอ  ถ้าเป็นอย่างนั้น
อยากทำอะไรก็ทำไป

บางเว็บก็มีกิจกรรมการรณรงค์   การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง  เช่น เว็บนี้เป็นต้น

คงจะยกตัวอย่าง   ไปถึง  สุภาษิต  โบราณที่ว่าใว้นะครับ
* เข้าเมืองตาหลิ่ว  ต้องหลิ่วตา*

หากไม่อย่างนั้น   เราจะเป็นคนแปลกหน้า   ในที่แห่งนั้น
อาจกล่าวได้ว่า   เราจะต้องปรับตัวให้เข้ากับคนส่วนมากในสถานที่แห่งนั้น   ครับ

ที่แห่งนี้มี  เพื่อนๆ สมาชิกหลายๆ ท่าน ,  มีผู้ใหญ่ที่มีประสบการณ์  และจิตใจงดงาม   ,มีท่านเจ้าของเว็บที่ได้ก่อตั้งสังคมแห่งนี้     ได้มองดู  และคอยช่วยเหลือ  เวลาที่สมาชิกแต่ละท่านมีปัญหา
มีคนคอยช่วยคิด   เวลาที่คิดไม่ค่อยออก 

ขอให้เว็บแห่งนี้มีความเจริญรุ่งเรือง  ยิ่งๆ  ขึ้นไป  นะครับ
ร่วมอนุรักษ์พลังงาน  เพื่อสิ่งแวดล้อมที่ดีในอนาคต

Offline boogyman

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
อ่านแล้วทนไม่ไหว ต้องขอโทษท่าน microsoft ด้วยนะครับ ถ้้าผมจะพิมพ์อะไรที่อาจจะดูแรงเกินไป (อยากให้ เค้าได้อ่านครับ เผื่อจะเกิดสำนึกดีขึ้นมาได้บ้าง คนอะไรก็ไม่รู้ทำผิด แล้วยังพาลอีก)
ปล.ถ้าท่าน microsoft เห็นว่าไม่สมควร ก็ลบได้เลยนะครับ ผมไม่ว่าหรอก แค่อยากระบายบ้าง  [emo16]

มาแล้วครับ พวกที่ใช้ภาษาอย่างไร้จิตสำนึก  [emo20]มีคนเตือนสติ ยังไปเถียงเขาแบบ ข้างๆ คูๆ ไร้มารยาทจริงๆ นะท่าน kitipong_ckl ผมจะไม่ว่า คนแบบนี้ว่า เป็นคนไร้การศึกษาหรอกครับ เป็นการดูถูกจิตสำนึกของคนเรากันเกินไป เพราะผมเจอมาเยอะครับ คนประเภทนี้ บางคนเป็นคนมีการศึกษสูง(จบ ปริญญาตรีขึ้นไปด้วยซ้ำ) แต่สำนึกในการเห็นแก่ตัวมัน ฝังลึกจนกลายเป็นสันดานไปแล้วล่ะครับ(ตัวอย่าง ที่ผมเจอบ่อย ๆ ก็เช่นพวกที่ขับรถไม่เคารพกฏจราจร บางคนอยากจะจอดตรงไหนก็จอด ) ส่วนพวกคนใช้แรงงาน บางคนเขายังพูดจามีมารยาท มากกว่าพวกที่ ทำงานบริษัทบางคนเสียอีก ผมจึงไม่อาจเอาการศึกษามาตัดสิน ความมีมารยาท รู้จักกาลเทศะ ของคนได้หรอกครับ

ถ้าจะให้ผมอธิบาย ความไร้มารยาทของ  kitipong_ckl ก็ไม่รู้ว่า จะมีปัญญาพอที่จะรับได้หรือเปล่านะครับ แต่ก็จะลองอธิบาย ให้ฟังดู (คงจะไม่เป็นการสีซอ ไปนะครับ)

สมมุติว่า  ในสถานที่แห่งหนึ่งที่ท่านต้องเข้าไปใช้บริการ แล้วเขามีกฏต่างๆ ในการเข้าไปใช้บริการเช่น
ห้ามสูบบุหรี่ , ห้ามใส่รองเท้าเข้าอาคาร , ห้ามพูดคุยเสียงดัง , ห้ามใช้โทรศัพท์มือถือ ฯลฯ
อยากจะถามท่านหน่อยนะว่า การห้ามแบบนี้เป็นการละเมิดสิทธิของคุณมากใช่ไหม
เป็นการห้ามที่ "งี่เง่า" ใช่ไหม ถ้าคุณตอบว่าใช่ ผมก็คงต้องแสดงความยินดีด้วยกับคุณ
 ที่คุณเป็นคนที่ "งี่เง่า" แบบฝังรากลึกจริงๆ
    คุณอาจจะเถียงว่า ก็แค่พิมพ์ผิด พิมพ์ตกๆ หล่นๆ ทำไมต้องมาวุ่นวาย อะไรกันนักหนา เวปอื่นๆไม่เห็นเป็นแบบนี้เลย ผมว่าคุณลองกลับไปอ่านไอ้ที่คุณพิมพ์ดูก็จะรู้นะครับว่า เจตนาที่จะพิมพ์ ตกๆ หล่นๆ หรือไม่ ลองดูหัวข้อก็ได้ เตือนแล้วก็ยังพิมพ์ให้ผิดอีก
 (ในแวดวงเวปบอร์ด เขาเรียกว่า พวกไม่รักษ์ภาษา ครับ )
(สำหรับผมจะเรียกท่านว่า พวก มือไม่พายเอาเท้าราน้ำ ครับ)
 ส่วนที่ว่า เวปอื่นๆ เขาไม่ใส่ใจในภาษาไทยนั้น ผมว่าท่านคงจะเป็นพวก อยู่ในกะลาหรือเปล่าครับ ผม
จะยกตัวอย่างให้ดูก็ได้ เอาเวปดังๆ เลยก็แล้วกัน เช่น เวปพันทิพ ไงครับ ที่นั่น ถ้าพิมพ์วิบัติมา โดนด่าแรง ๆ กันเลยล่ะครับ (ไม่ทราบว่าท่านจะรู้จักหรือเปล่านะครับ เวปพันทิพน่ะ)  เท่านี้ก็พอแล้วล่ะครับ ถ้ามีปัญญาพอก็คงจะรู้ว่า อะไรควร อะไรไม่ควรนะครับท่าน
             "คนดีชอบแก้ไข คนอะไรชอบแก้ตัว"[emo05]

ปล.เป็นกำลังใจให้กับ ท่าน microsoft และทุกท่านที่ตั้งใจทำดี คอยช่วยเหลือผู้อื่น ที่มีปัญหานะครับ อาจจะมีบ้าง ที่เราคงไม่สามารถ ทำตามใจได้ทุกคนหรอกนะครับ แต่ผมรับรู้ได้ครับว่า ทุกท่านพยายามทำอย่างเต็มความสามารถ อาจจะเสียความรู้สึกท่าน microsoft ไปบ้าง แต่คิดซะว่า อย่างน้อยเวปนี้จะได้อ่า่นอย่างสบายตาขึ้นนะครับ  [emo19]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

แต่อยากจะขอร้องทุกๆท่านก่อนพิมพ์ อยากขอร้องให้ไตร่ตรองคำที่พิมพ์ลงบอร์ดให้ดีก่อนนะครับ ไม่อยากให้กระทู้ดูยืดยาว ให้จบด้วยความรู้สึกดีดีกว่า แล้วมาแบ่งปันความรู้ในเว็บกันดีกว่าครับ หลังจากนี้ผมคงจะไม่ตอบอะไรแล้ว เพราะเวลาหลังเลิกงานมีน้อย ขอเวลาตรงนี้หาข้อมูลมาใส่ในเว็บดีกว่า

ช่วงนี้อยู่ในช่วงฤดูกาลของฟุตบอลโลก เนื้อหาในเว็บอาจจะมีสะดุดไปบ้างนะครับ แต่จะพยายามคิดหาข้อมูลและเนื้อหาต่างๆมาลงไว้ไม่ให้ขาด

[emo34]

Offline babololki

• **
ผมเข้ามาเป็นกำลังใจให้พี่ Microsoft นะครับ

พี่ทำสิ่งที่ถูกต้องแล้ว ถือว่าได้กระทำแล้วบอกกล่าวแล้ว

เขาไม่สนก็ปล่อยเขาเถอะครับ ถือว่าเขาทำบุญมาน้อยก็แล้วกัน

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ผมนั่งอ่านหัวข้อกระทู้นี้ทั้งหมดหลายรอบ อ่านไปแล้วกลับมาอ่านใหม่อ่านจนผมสามารถระงับอารมณ์โทษะ
ลงได้เป็น 0 จากที่ตอนเเรกทะลุเกิน 100
ผมไม่เข้าข้างไครแต่ผมชอบความถูกต้อง ท่านคงรู้ตัวดีว่าท่านคิด...และกระทำสิ่งใดๆที่เป็นนิสัยและฐาตุแท้ของตัวท่าน
เองออกมาผมไม่ได้เจาะจงว่าไครนะครับ [emo19]

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
ผมพึ่งเข้ามาอ่านครับเมื่อกี้ผมก็ตอบกระทู้แรกของท่านผู้นี้ไปทีแล้วนึกว่าจะเข้าใจแต่กลับมาเจอกระทู้นี้อีก เซ็งเป็ดเลยครับ [emo20]ผมขอเป็นกำลังใจให้ท่าน microsof อีกคนนะครับอย่าเก็บมาเป็นอารมณ์เลยครับท่านให้คิดเสียว่าทุกที่ย่อมมีทั้งคนดีและคนไม่ดีน่ะครับมันเป็นสัจธรรม สู้ๆต่อไปครับ

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
พิมพ์ผิดเราพิมพ์ใหม่ได้อย่างที่ท่าน MILD_PLUS ว่าไว้...
โพสไปแล้วก็ยังกลับมาแก้ไขได้ หากรู้จักไตร่ตรอง
หากท่านอยู่ในสังคมสังคมหนึ่ง แต่ท่านไม่รู้จักปรับตัวให้เข้ากับสังคมนั้นๆ แล้วท่านจะอยู่ได้หรือครับ ???
คนเรามีสมอง มีปัญญา มีสามัญสำนึกอยู่ในตัวก็น่าจะรู้จักปรับตัวนะครับ
ซึ่งโดยปกติแล้ว เว็บนี้จะรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง...
หากเห็นว่าใครใช้ภาษา วิบัติ พิมพ์ผิด หรือใช้ภาษาที่ไม่ถูกต้อง ก็ต้องแนะนำหรือเตือนให้ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง เป็นธรรมดาครับ
หากไม่ได้ใช้ภาษาผิดอะไร แล้วจะมีใครเขาไปว่าไปเตือนท่านอีกล่ะครับ !!!
ยกเว้น! ว่าท่านจะยังใช้ภาษาที่ท่านคิดว่ามันถูกต้อง (สำหรับท่าน) อยู่ต่อไปนั่นแหล่ะครับ...

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ขออภัยทุกท่าน ถ้าจะมีคำใดที่ออกจะรุนแรงเกินเหตุไปนะครับ [emo19]

ถ้าท่านบอกว่า จ้องจับผิดผู้ใช้ ในกรณีที่เขียนคำพูดผิด แบบไม่ตั้งใจ

ไม่มีใครบ้ามานั่งจับผิด ให้เสียเวลาการทำงานหรอกนะครับ
แต่การพิมพ์ผิด "แบบไม่ตั้งใจ" น่ะ
หมายถึง ในหนึ่งกระทู้ มีการพิมพ์ผิดคำเดียวกันได้ไม่เกินสองครั้ง (สามครั้งก็มากเกินทนแล้ว)
แต่ถ้าพิมพ์คำผิดซ้ำ ๆ กันเกินกว่านี้ ชาวบ้านเค้าเรียกว่า "ตั้งใจ" และ "เจตนา"

ท่านจะมาบอกว่า เวบอื่นไม่เห็นเป็นแบบนี้ ...
ของแบบนี้ นำมาเทียบกันไม่ได้ครับ
เพราะ กฎ กติกา ข้อบังคับ แต่ละเวบ ไม่เหมือนกัน
บางเวบ ไม่ค่อยบังคับ หรือรณรงค์เรื่องภาษาไทย ก็ตามสะดวกครับ
แต่เวบนี้ และเวบดัง ๆ อีกหลายเวบ รณรงค์เรื่องภาษาไทยครับ

เวบบอร์ด เป็นสถานที่สาธารณะก็จริง แต่มีกฎ และข้อบังคับ เพื่อความเรียบร้อยของเวบบอร์ด
ท่านเป็นสมาชิกในเวบบอร์ดแห่งใดก็ตาม ท่านก็ต้องยอมรับ ข้อบังคับของเวบบอร์ดนั้น ๆ
ไม่ใช่มาทำจระเข้ขวางคลอง หรือเอาหูไปนา เอาตาไปไร่ ทำไม่รู้ไม่ชี้
ถ้าทำแบบนี้ ชนหมู่มาก ไม่ให้การยอมรับครับ

จริงอยู่ การพิมพ์ภาษาวิบัติ มันไม่ได้เสียหายอะไร แต่ที่นี่ ไม่ใช่ที่คุยสำหรับคนสองคน หรือคนรู้จักส่วนตัว
ที่แห่งนี้เป็นที่สาธารณะ ตามที่บอกไว้ก่อนหน้าแล้ว
เอาภาษาวิบัติ ไปใช้คุยกันเอง กับเพื่อน ในที่ส่วนตัว จะเป็นการดีกว่าครับ

ผมก็คนหนึ่ง ที่ใช้ภาษาวิบัติเช่นกัน แต่วิบัติอย่างรู้กาลเทศะ รู้สถานที่
ไม่ใช่วิบัติไปทั่ว ทำตัวเหมือนไม่ใช่คนไทย
ถ้าคุยกับคนที่ไม่สนิท ในที่ส่วนตัว ผมไม่วิบัติให้เสียภาษาไทยหรอกครับ
แต่ถ้ากับเพื่อนสนิท บ่อยครั้ง ที่ไม่อยากพิมพ์ภาษาวิบัติเช่นกัน เพราะเดี๋ยวจะทำภาษาเสีย

ทุกภาษา ก็มีการทำภาษาของตนเอง ให้วิบัติ ไม่ใช่แค่ภาษาไทย
แต่นั่นก็ขึ้นอยู่กับผู้ใช้ ว่าจะมีสามัญสำนึกของความเป็นคนชาตินั้น มากน้อยแค่ไหน
ที่จะมาแสดงความวิบัติของภาษาตนเอง ในที่สาธารณะ ให้ชาวบ้านได้เห็นกัน

เรื่องรณรงค์การใช้ภาษาไทย ในโลกออนไลน์ เป็นสิ่งที่ดีครับ
ท่านไม่ต้องไปต่อว่าใครในบอร์ดหรอก
เพราะผมเองนี่แหล่ะ ที่เป็นคนหาเรื่อง เพื่อความถูกต้อง มาใส่ในเวบบอร์ดใหม่ (แห่งนี้)
ผมไม่ชอบการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ
ผมชอบสุภาษิต ตัดไฟเสียแต่ต้นลม มากกว่า วัวหายล้อมคอก

นี่ถ้าไม่มีการรณรงค์เรื่องภาษาไทยตั้งแต่ต้น
ป่านนี้ สมาชิกวัยรุ่น (และบางวัย) ในเวบบอร์ดแห่งนี้ อาจจะไม่รู้จักภาษาไทย
และอาจจะคิดว่า ภาษาวิบัติ คือภาษาไทย ที่ถูกต้อง

จะเถียงอะไร อย่าเถียงข้าง ๆ คู ๆ อย่าแถให้มาก
เอาความจริง เอาสิ่งที่ดี มาเถียงครับ
ไม่ใช่ไปเอาความเท็จ เอาความวิบัติ มาเถียง
ยังไง ก็ไม่ชนะความจริง และความถูกต้องครับ

Offline oou

• Email

[emo09]

ท่าน kitipong_ckl บอกว่าให้ช่วยแสดงความคิดเห็นเยอะ ๆ ตอนแรกว่าจะปล่อยผ่านไปเฉย ๆ
เพราะไม่ว่าท่านใดพิมพ์ผิดพิมพ์ถูกผมก็เข้าใจความหมายที่ทุกท่านพิมพ์มา แต่เวลาที่ผมพิมพ์คำถาม
หรือคำตอบผมก็พยายามที่จะพิมพ์ให้ถูกต้องทุก ๆ คำ  [emo01] [emo01]

เท่าที่ไปดูกระทู้เก่า ๆ ของท่าน  kitipong_ckl มา โดยส่วนตัวรู้สึกว่าการพิมพ์ภาษาไทยของท่าน
และการเข้าใจภาษาไทยของท่านแข็งแรงดี ขอยกตัวอย่างเช่น สามารถท่านจะพิมพ์ว่า ( สามาด )
ก็ได้แต่ท่านก็พิมพ์ถูก อีกคำ เสร็จท่านจะพิมพ์ว่า (เสด) ก็ได้แต่ท่านก็พิมพ์ถูกต้องนะครับ
ต้องขอชมเชยท่านอย่างจริงใจ ส่วนคำที่ท่านพิมพ์ผิดมาก็มีเช่น ป่าว ที่ถูกต้อง คือ ปล่าว
และก็เกือบทุก ๆ กระทู้ของท่านที่พิมพ์ผิดรวมถึงกระทู้นี้ก็คือคำว่า คับ ที่ถูกต้อง คือ ครับ
ท่านเห็นความแตกต่างที่ท่านพิมพ์มาถูกต้องกับที่ท่านพิมพ์มาผิดหรือเปล่าครับ ถ้าไม่เห็นจะอธิบายให้ดู
เช่น เสร็จถ้าท่านพิมพ์ เสด ท่านสามารถประหยัดการกดแป้นพิมพ์ได้ 2 ครั้ง ท่านก็ไม่ทำ (ถูกต้อง)
ส่วน ครับท่านได้พิมพ์ว่า คับ ซึ่งท่านประหยัดการกดแป้นพิมพ์ได้แค่ 1 ครั้ง ท่านกลับทำ (ไม่ถูกต้อง)
แล้วท่านยังมาบอกในกระทู้นี้อีกว่าไม่ตั้งใจแถมกดแป้นพิมพ์......อีก ผมว่าท่านไม่ให้เกียรติตัวท่านเอง
และก็ไม่ให้เกียรติทุก ๆ ท่าน ที่มาอ่านกระทู้นี้ของท่าน เพราะว่าท่านไม่ตั้งใจที่จะทำแต่จงใจทำมากกว่า

ดังสุภาษิตไทยที่ว่าไว้ สันดอนขุดได้แต่สันดานขุดยาก(มาก ๆ นะท่าน kitipong_ckl)
ปล.(ต้องขมชมเชยก่อนแล้วค่อยด่าให้จำไม่ได้ให้เจ็บใจ)คนไทยชอบ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
มาเพิ่มอีกสักหน่อย ก่อนจะไปพักผ่อนนอนหลับ

จริง ๆ แล้ว ก็ไม่มีใครมานั่งจับผิด อย่างที่บอก
เพราะไม่มีใครอยู่ตำแหน่ง พิสูจน์อักษร นะครับ
แล้วถ้าจะบอกว่า มี "ใคร" มานั่งจับผิดทุกกระทู้ ทุกคำพูด
ผม ก็เป็นหนึ่งในนั้น ที่คอยจับผิด การใช้ภาษาไทย ของทุกท่าน
แต่เพราะ ยังมีความเคารพในสิทธิส่วนบุคคล
ไม่อย่างนั้นแล้ว ผมเตือนทุกกระทู้แน่ ๆ

การที่จะมาบอกว่า "ไม่ได้ตั้งใจ" นั้น สามารถบอกกล่าวได้แค่ครั้ง หรือสองครั้ง เท่านั้นครับ
เพราะถ้ารู้แล้ว แต่ยังรั้นทำ และบอก "ไม่ได้ตั้งใจ" อีกครั้ง มันดูผิดธรรมชาติมาก ๆ
ครั้นจะมาบอกต่ออีกว่า "ลืมตัว" ก็ฟังไม่ขึ้นแล้ว

ถ้าท่านสมาชิกได้ดู ได้อ่าน ทุกกระทู้ ทุกตัวอักษร ทุกประโยค
รับรองว่า คงไม่มากล่าวหาคนผิดหรอกครับ
จะบอกให้เลยว่า ในสมาชิกผู้มีสิทธิ์ทั้งหลายนั้น
ผู้ที่จับผิดเรื่องภาษาไทย ไม่ใช่ท่าน microsoft อย่างที่เข้าใจนะครับ
เพราะท่าน microsoft แทบไม่ได้มาเตือนเรื่องเหล่านี้เลย
อย่ามากล่าวหาผิดคนนะครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27