# Notification.
Notification

Author Topic: มีปัญหาการลงวินโดร์ครับ  (Read 4950 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ~Jason_Bourne~

• VPC Member
    • View Profile
เนื่องจากลูกค้าเอาเครื่องมาไห้ซ่อมอาการคือเปิดเครื่องปุปมันค้างหน้าจอมันปรากฎเป็นตัวยี่ห้อ ACER ข้างล่างก็มีกด del กด f8 และก๊ esc นี้แหละครับ มันค้างผมกดคีย์บอร์ดก็ไม่ทำงาน เลยถอดเอาฮาร์ตดิสลูกค้าออกมาไส่บอร์ดของผมคือ p4m900-m4 ลงวินโดร์ของท่านแฟนต้า ลงเสร็จเรียบร้อยไม่มีปัญหา แต่พอเอาฮาร์ตดิสไปไส่บอร์ดเครื่องลูกค้าก็เกิดอาการเดิมค้าง ไฟคีร์บอร์ดก็ไม่ติดครับ ท่านไดพอมีวิธีหรือแนวทางแก้ไขแนะนำหน่อยครับ [emo19]

Offline spidermusic-1

• Email
ข้อมูลไม่ค่อยเยอะนะครับ

มันเป็นคอมอะไร  pc  รึว่า  nb 
ผมเดาเอาว่าเป็น  pc  ถ้าไม่ใช่  คงต้องรออาจารย์ใหญ่  แห่งเว็บเรา มาแนะนำอีกที

ขอแนะนำดังนี้
1.ท่านได้ลอง  เอาฮาร์ดดิสก์  ไปใช้กับเครื่องอื่น  แล้วใช้ได้   แสดงว่าฮาร์ดดิสก์ไม่มีปัญหา
2.ปัญหาอาจจะอยู่ที่   ไดเวอร์ เพราะใช้ เมนบอร์ดคนละตัว (ตามที่ผมอ่านข้อมูลและเข้าใจอย่างนี้)
  เร็วนี้ๆ  ผมเปลี่ยนเมนบอร์ดตัวใหม่   แต่ใช้ฮาร์ดดิสก์   ตัวเดิมที่มีวินโดว์และไดเวอร์ของเมนบอร์ดตัวเก่า
  มีปัญหา  ทำให้  ขึ้นหน้าจอสีฟ้า(คอมฯค้าง)   ทำให้ต้องลง   วินโดว์ใหม่

* ถ้าเกิดจากปัญหานี้  คุณควรจะทำฮาร์ดดิสก์  ให้ว่าง แล้วลงวินโดว์  ด้วย คอมฯ ที่ใช้งานโดยตรงจะดีกว่า   

3. ถ้าไฟไม่ขึ้น/มีอาการค้าง   ที่คีย์บอร์ด   ก็ต้องลองเปลี่ยนคีย์บอร์ดตัวใหม่ ครับ  เพราะว่ามันเสียได้เช่นกัน
4. ประเด็นต่อไปคือ  ดีวีดีรอม   เสียครับ(ในกรณีลงวินโดว์ด้วยแผ่น)   ซึ่งคอมฯยี่ห้อ acer  นี้   
   ถ้าเก่ามาจะมีปัญหาในจุดนี้ได้
5. วินโดว์ที่ใช้   อาจจะไม่เหมาะกับคอมฯ    ลองเปลี่ยน  วินโดว์ตัวอื่นมาลง
6. ไฟที่จ่ายให้กับคอมเพียงพอรึไม่
7.  แรมเสีย  ก็ทำให้เครื่องค้าง  และลงวินโดว์ไม่ได้
8.  เมนบอร์ด หมดอายุการใช้งาน  แล้ว

ลองเชคๆ  ดูนะครับ   หากท่านpajeroman ต้องการทราบข้อมูลที่ชัดเจนยิ่งขึ้น   ควรบอกรายละเอียดของคอมฯ   
มาอีกให้มากขึ้น  มีท่านผู้รู้ที่เก่งๆอีกหลายท่าน    ที่ยินดีให้คำแนะนำกับคุณpajeroman ครับ

ร่วมอนุรักษ์พลังงาน  เพื่อสิ่งแวดล้อมที่ดีในอนาคต

ขอประทานอภัยที่ข้อมูลน้อยนะครับ เครื่อง PC ครับคอมเป็นเครื่องลูกค้าซื้อมาจากร้านไนเมืองครับ บอร์ดไม่รู้ว่าเป็นของยี่ห้อ เอเซอรึเปล่ายังไม่รู้เลยครับ มันเอาติ๊กเกอร์แปะมาครับ หายี่ห้อบนเมนบอร์ดก็ไม่มีครับ [emo19]

Offline spidermusic-1

• Email
ผมมีคำแนะนำ ตามที่ได้เขียนไปข้างต้น  นั่นแหละครับ

ลองเชคดู   เป็นข้อๆ  ตามลำดับ นะครับ

* ถ้าสงสัยเรื่องแรม  ว่าเสียรึไม่   ก็ถอดจากคอมฯ ของลูกค้า
ไปลองกับคอมฯ อีกเครื่อง ของท่านpajeroman   ที่สามารถใช้งานได้นะครับ

* ถ้าเมนบอร์ด  ยังใช้งานได้ดี    เราต้องสามารถเข้า ไบออส  ได้นะครับ

จากข้อมูลเมนบอร์ด   ที่ท่านให้มา   นับว่าน้อยมาก   
เมนบอร์ด   ที่มีชื่อเสียงดี  จะเขียน โลโก้ ของยี่ห้อใว้ที่เมนบอร์ดชัดเจน สังเกตุได้ง่าย
แต่ก็สามารถสังเกตุดูจาก  การบัดกรี   ของอุปกรณ์ภายในเมนบอร์ด ดูนะครับ
ว่ามีการออกแบบ   ที่สวยงาม   ใช้อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ ที่มีคุณภาพรึไม่
หากว่ามีการออกแบบที่ดี   บัดกรีสวยาม  ใช้อุปกรณ์ที่มีคุณภาพ
ก็น่าจะเป็น  เมนบอร์ดที่มีคุณภาพ  และได้มาตรฐานครับ

ร่วมอนุรักษ์พลังงาน  เพื่อสิ่งแวดล้อมที่ดีในอนาคต

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
อันดับแรกขอบ่นก่อน..มันจะไปได้อย่างไรละครับท่าน เอา HDD ไปลงอีกเครื่อง แล้วเอามาใส่อีกเครื่อง ที่สเปคไม่เหมือนกัน ถ้ามันได้ ต่อไปคงมีการขาย HDD พร้อมมากับ OS แล้วครับ เลือกเอาเลยว่าจะเอาอะไร? XP/VISTA/7 ซื้อมาเสร็จก็เอามาต่อที่เครื่อง เปิดขึ้นมาใช้งานได้เลย (เพราะมันทำไม่ได้ เลยไม่มี) ต้องลงสดๆ ที่เครื่องใครเครื่องมันครับ ถ้าจะทำแบบนี้ สเปคต้องเหมือนกันหมดเหมือนร้านเกม ประกอบเครื่องพร้อมกัน 10 เครื่อง เหมือนกันหมด ลง OS ที่เครื่องแรกเครื่องเดียว แล้วเอาไปใส่อีก 9 เครื่องได้หมดครับ [emo16]

-เอา HDD กลับมาต่อที่เครื่องเดิม

-ใช้แผ่น Hiren’s BootCD บู๊ตเครื่อง เรียกใช้โปรแกรม Partition Magic ว่ามองเห็นไดร์ฟ C: เป็นอย่างไร? ให้ทำการลบไดร์ฟ C: ออกเลยเพื่อความแน่นอน จากนั้นสร้างขึ้นมาใหม่ แล้วสั่งฟอร์แมตก่อนหนึ่งรอบ แล้วออกจากโปรแกรม เอาแผ่น Hiren’s BootCD ออกจากเครื่อง

-เอาแผ่นวินโดว์ใส่เข้าเครื่อง เมื่อบู๊ตเครื่องให้สั่งบู๊ตเครื่องจากแผ่นวินโดว์ ทำตามขั้นตอนการลงวินโดว์ปกติ เมื่อถึงตอนให้ฟอร์แมต ก็สั่งฟอร์แมตที่แผ่นวินโดว์อีกรอบ ถ้าอุปกรณ์ไม่ได้มีปัญหา ต้องลงได้+ใช้งานได้แน่นอนครับ

ปล. หายี่ห้อเมนบอร์ดไม่เจอ ตอนบู๊ตเครื่องก็กด Delete ย้ำๆ ไปเลย เกือบทุกยี่ห้อใช้ปุ่มนี้ทั้งนั้นครับ

ปล.2 รับจ้างทำเครื่อง ได้เงินต้องหารสองกับผมนะครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
เมนบอร์ดแทบทุกยี่ห้อ มีบอกยี่ห้อ และรุ่น อยู่ที่ตัวเมนบอร์ดอยู่แล้วล่ะท่าน
แม้แต่ตอนบูตเครื่อง บางบอร์ดก็ยังมีบอกด้วยเช่นกัน

ถ้าท่านเปิดฝาเคส แล้วเห็นเมนบอร์ด
แทบจะเป็นไปไม่ได้เลยว่า ไม่เห็นยี่ห้อ และรุ่น ของเมนบอร์ดนั้น ๆ
ถ้าเป็นเครื่องมียี่ห้อ (แบรนด์เนม) ทั่วไป
มักจะใช้เมนบอร์ดของบริษัทชั้นนำ
แต่ถ้าเป็นยี่ห้อดี ๆ จะเอาเมนบอร์ดของบริษัทนั้น ๆ
แล้วมาติดตราเป็นชื่อของบริษัทตนเอง
แต่ถึงยังไงก็ยังตรวจสอบได้อยู่ดี

เหมือนอย่างเช่น เมาส์ คีย์บอร์ด ของลอจิเทค (logitech)
ที่มีบริษัทจำหน่ายคอมพิวเตอร์เช่น เดลล์, เอเซอร์
นำเมาส์ลอจิเทค มาตีตราเป็นยี่ห้อบริษัทตนเอง

เดี๋ยวคงต้องทำร้านคอมฯ varietypc support & service [emo08]
แล้วมาหารายได้กันแล้วล่ะ ท่าน MILD_PLUS [emo06]

เอาเป็นน้ำสีชาของท่านมายพลัสแทนละครับ มันไม่มียี่ห้อจริงครับหาดูแล้วเปิดเครื่องปุป กดคีร์บอร์ดไม่ได้เลยครับ ไฟไรไม่ขึ้นเลยครับ กดไม่ได้สักปุ่มเลยครับ [emo12]ตอนนี้ก็นั่งดูอยู่ครับ ซีดีรอมก้ไม่ดีต้องใช่กิฟหนีบเสื้อดัดตรงๆแทงเข้าไปไนรูปน้อยๆไห้มันเด้งออกมา มันกดคีย์บอร์ดไม่ได้เลยนี้ซิครับ ผมจนปัญญาจริงๆ

• Webmaster
ขอเดาต่อว่า คีย์บอร์ดที่ใช้คงจะเป็นแบบ USB ให้ไปหาที่เป็น PS/2 (หัวกลมๆ) มาต่อใช้ดูก่อนครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ทั้งกลม ทั้งแบน เสียบหมดละครับ ลุงมาย ผมไม่ได้เรียนจบคอมมาไม่รู้ว่าอาการแบบนี้ต้องแก้ยังไงด้วยครับ เป็นทหารจบ มาก็บวช 15 วันและก็มาดูแลร้านเลยครับ ตอนนี้นั่งตาปริบๆนั่งท่องนะโมจบไป 3 รอบละ แฮะๆ อย่าโกรธผมที่ไม่รู้และนำปัญหามาไห้ทุกท่านแก้นะครับ ผมไม่มีใครนอกจากบ้านหลังนี้จริงๆ Varietypc ไม่อยากไปลอยคอหาคำตอบที่อื่น ป.ล เรียก ลุงมายได้ไช่ไหมครับ ลุงผมไม่มี [emo10]

• Webmaster
ทั้งกลม ทั้งแบน เสียบหมดละครับ ลุงมาย ผมไม่ได้เรียนจบคอมมาไม่รู้ว่าอาการแบบนี้ต้องแก้ยังไงด้วยครับ เป็นทหารจบ มาก็บวช 15 วันและก็มาดูแลร้านเลยครับ ตอนนี้นั่งตาปริบๆนั่งท่องนะโมจบไป 3 รอบละ แฮะๆ อย่าโกรธผมที่ไม่รู้และนำปัญหามาไห้ทุกท่านแก้นะครับ ผมไม่มีใครนอกจากบ้านหลังนี้จริงๆ Varietypc ไม่อยากไปลอยคอหาคำตอบที่อื่น ป.ล เรียก ลุงมายได้ไช่ไหมครับ ลุงผมไม่มี [emo10]

เรียกได้ครับ..หลานชายคนโตลูกของน้องสาวผม อายุ 30ปีแล้ว ก็ต้องเรียกผมลุงอยู่วันยังค่ำแหละครับ [emo02]

-ผมว่าคงจะเป็นที่เมนบอร์ดแล้วครับ เรื่องใหญ่มาก เพราะเครื่องเก่ามากแล้วจะหามาเปลี่ยนคงไม่มี ไม่รู่ว่าเป็น Socket อะไร? Intel 478 หรือ 775 ก็ไม่รู้ ผมว่าต้องส่งร้านซ่อมคอมฯ จริงๆ เพราะอาจจะต้องซ่อมเมนบอร์ดเอา หากหาของเปลี่ยนใหม่ไม่ได้ หรืออย่างอื่นเสียด้วยก็ไม่รู้ เพราะเกินความสามารถของเราแล้วครับ

-เพราะหากให้เราลง OS+โปรแกรม ในสภาพเครื่องที่ดีๆ อยู่ แบบนี้เราทำได้ ถ้าต้องซ่อมอุปกรณ์ด้วย ต้องช่างเท่านั้น+เครื่องมือ+ความรู้พิเศษด้วยครับ

บอร์ดมันมีเหมือนคราบน้ำด้วยฮะ ลูกค้าเปิดฝาทั้ง 2 ด้านเลยครับ ผมละชอบภาพสาวสวยของท่านแฟนต้าจริงๆ [emo08] ลุงมายครับ มันกดคีย์บอร์ดไม่ได้เลยครับ มันติดยี่ห้อว่า ACER แต่บอร์ดมันไม่ยักก่ะมีชื่อเลยครับ พี่แฟนต้า ผมขอโทษทุกท่านนะครับที่ผมแก้ไม่ได้ ผมหวังว่าซักวันผมจะเป็นคนคอยช่วยเหลือผู้อื่นบ้างไม่ไช่หาปัญหามาไห้ผู้อื่นแก้ ขอบคุณทุกท่านจริงๆครับ [emo19]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ค่อย ๆ เรียนรู้ไปน่ะท่าน pajeroman [emo01]
คนเราไม่ได้รู้ไปทุกอย่างครับ
ผมก็ไม่ได้เรียนคอมพิวเตอร์มา แต่อาศัยว่าเป็นช่าง (ช่างสังเกต ช่างอ่าน เป็นหนอนหนังสือ)
แต่ไม่อ่านหนังสือสอนคอมพิวเตอร์ เช่น เริ่มต้นเรียนรู้... มือใหม่หัดใช้...
แต่ชอบอ่านหนังสือประเภท คอมพิวเตอร์มืออาชีพ และถ้าจะให้ดี ไม่เอาภาษาไทย (เพราะจะได้เรียนรู้ภาษาไปในตัว)
วิธีการอ่าน ก็ใช้พจนานุกรม ไทย-อังกฤษ และ อังกฤษ-ไทย สองเล่ม

ปล. รูปสาว ๆ ไปขอจากอากู๋ (google) ได้นะท่าน [emo05]

วันนี้ลงได้เรียบร้อยละครับ ด้วยวิธีคือ ยกบอร์ดขึ้นมาเลยครับ เอาสายไฟออกเกือบหมด ต่อแค่สายพาเวอร์ซัพไพร์กับการ์ดจอ ออนบอร์ดครับ บูตได้ คุณอามาช่วยทำ ตรงช่องเสียบสายอินเตอร์เน็ตเข้า มันเป็นหัวเล็กคล้ายกับการ์ดจอเสียบลงกับบอร์ดเลยนะครับ ร้านผมใช้หัวไหญ่ มันมีคราบสีน้ำชา(คนละน้ำชากับของลุงมายนะครับ [emo10]) เอาแปรงสีฟันขัดๆๆ รึเค้าเรียกว่ากร์ดอินเตอร์เน๊ตรึเปล่า ผมก็ไม่รู้จักนะครับ ขัดมันออกไปได้นิดหน่อยประกอบดั่งเดิมที่นี้เปิดติดครับ ตอนนี้เครื่องติดละไม่รู้เหมือนกันว่าสาเหตุเพราะอะไร ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยมาไห้คำตอบนะครับ [emo07]ป.ล (ขอนอกเรื่องนิดนะครับ พรุ่งนี้จะหมั้นกับแฟนละครับจัดแบบลูกทุ่ีงคนบ้านนอกมีกระตังน้อยครับอายุห่างกัน10ปี)ขอไห้ทุกท่านมีความสุขมากๆครับ [emo02]

• Webmaster
ยินดีด้วยครับ ในความสำเร็ของการทำเครื่องคอมฯ ในวันนี้ เพราะจะได้ประสบการณ์ที่ดี มองปัญหาออกด้วยตนเอง เพราคนที่ตอบปัญหาให้ในบอร์ด ไม่สามารถมองเห็นสภาพของอุปกรณ์ว่าเป็นอย่างไร? คงจะวิเคราะห์ไม่ออกแต่ถ้าได้เห็น ก็คงจะบอกได้ว่าน่าจะเกิดจากอะไร? เช่น มองเห็นเพียงมีมดนอนตายอยู่ ตามช่อง+ตามรูต่างๆ ก็พอจะมองออกแล้วว่า เมนบอร์ดตัวนี้เคยมีมดมาทำรังอยู่ คงจะเกิดอาการช็อตขึ้นมาตรงไหนสักที่อะไรแบบนี้ครับ

ยินดีที่สองก็คือ คงจะได้เริ่มต้นชีวิตคู่ และคงจะเป็นผู้ใหญ่ที่ต้องมีความรับผิดชอบที่สูงขึ้น เช่น

+เมื่อตอนเราอยู่คนเดียว หาได้ 200บาท/วัน ก็พอใช้พออยู่

+พอเรามีเมีย เราต้องหาเพิ่มจาก 200+100 = 300บาท/วัน (+เมีย) ถึงจะพอใช้พออยู่

+ต่อมา พอเรามีลูก เราต้องหาเพิ่มจาก 200+100+100 = 400บาท/วัน (+เมีย+ลูก) ถึงจะพอใช้พออยู่

-และนี่คือข้อควรปฏิบัติ สำหรับผู้นำครอบครัวที่ดีให้เบื้องต้นครับ

ต่อไปก็ต้องแห่ขันหมาก ไปฟังเพลงนี้ครับ "ขันหมากมาแล้ว- ยงยุทธ เชี่ยวชาญชัย" จะได้รู้ว่าคนรุ่นผมฟังเพลงกันแบบไหน? นะครับ

[youtube=600,367]TcUhuyhHP5Q&feature=player_embedded[/youtube]

ปล. ผมพยายามจะแนบเพลงมาให้ฟัง YuoTube แต่ไม่สำเร็จ ขอติดไว้ก่อนก็แล้วกันนะครับ

ปล.2 มาแล้วครับ...

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
โห..อิอิ เข้ามาที่นี่ได้อะไรเพียบเลยนะครับ [emo08]นอกจากได้ความรู้แล้วยังได้ฟังเพลงแห่ขันหมากด้วย [emo05]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27