# Notification.
Notification

Author Topic: วิธีต่อ HD เพิ่มโดยไม่ปิดเครื่อง  (Read 10248 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Hunter

• Global Moderator
    • View Profile
คำเตือน
วิธีนี้ เขียนเอาไว้เพื่อศึกษาครับ ควรใช้วิธีนี้เท่าที่จำเป็นเท่านั้นครับ
เพราะถ้าเกิดความผิดพลาดขึ้นมา HD. หรือ M/B อาจพังได้ครับ
และควรใช้ความระมัดระวัง และความรอบคอบ ในการทำเป็นพิเศษครับ
มือใหม่ไม่ควรทำครับ

ในรูปจะมี HD. อยู่ 1 ลูกครับแบ่งเป็น C,D ครับ

ใน Device Manager จะเห็นว่ามี HD. อยู่ลูกเดียวครับ

...มาเริ่มกันเลยครับ ให้คุณต่อสาย Power เข้ากับ HD. ครับ ระวังอย่าให้ผิดขั่วนะครับ

...ต่อมาก็ใส่ DATA ครับ

...กลับไปที่ Device Manager อีกครั้งแล้วกด [ scan for hardware changes ]

...เครื่องกำลังตรวจสอบ New Hardware

...เจอ HD. ใหม่อีก 1 ตัวแล้ว

...มี Drive เพิ่มขึ้นมาแล้ว

หมายเหตุ
...สำหรับการต่อกับ HD. SATA ก็ต่อเหมือนกันครับ คือให้ต่อสาย Power ก่อนครับแล้วค่อยต่อสาย DATA ครับ
...จบ.แล้วครับ

เล่าสู่กันฟังครับ
...ผมเคยได้เจอ HD. ATA ที่สายไฟหรือสาย Power กลับขั่วกันด้วยนะครับ
เพราะฉะนั้นเวลาต่อสายอะไรใน Computer ให้ตรวจสอบให้แน่ใจก่อนใส่นะครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
เพิ่มเติมครับ [emo01]

ถ้าเมนบอร์ดรุ่นใหม่ ๆ ที่ตั้งค่า SATA เป็น AHCI แล้วละก็
ต่อ HDD ได้ทันทีโดยไม่ต้องปิดเครื่องครับ
แต่วิธีแบบนี้ น่าเสี่ยงเอาการ
ถ้าต่อ HDD เพิ่ม ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีปัญหาครับ แต่ตอน HDD ออก คอมฯจะค้างเป็นส่วนใหญ่
แต่ถ้าเป็น AHCI คอมฯส่วนใหญ่ไม่ค้างอ่ะครับ [emo02]

Offline Lhorn

• VPC Member
    • MSN Messenger - lhorn_oxide@hotmail.com
    • Email
ของผมนี่... จำฝังใจละครับ   ไม่กล้าทำแบบนี้เด็ดขาด  ;D

ปิดคอมพ์ก่อนดีกว่า แปปเดียวเอง 

แต่ขอบคุณมากสำหรับทริปครับผม

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
ไฟไม่ช็อตนิ้วหรอนั่นน่ะ [emo15]

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
วิธีที่ต่อ HDD โดยไม่ปิดคอมฯ ผมเคยลองครั้งแรก และเป็นวันแรกที่มีเครื่องคอมฯของตัวเอง
นานสิบกว่าปีแล้วครับ ยังจำได้ติดตา

มาเล่าประสบการณ์ให้อ่าน [emo08]
ตอนนั้นซื้อคอมฯเครื่องแรกมา พนักงานมาส่งถึงบ้าน
แต่ผมให้พนักงานที่มาติดตั้งคอมฯนั่งดูอยู่เฉย ๆ
เพราะผมบอกพี่พนักงานว่า นั่งพักเฉย ๆ ก็พอ เดี๋ยวประกอบคอมฯเอง
จากนั้นก็จัดแจงต่อนู่นประกอบนี่ จนเปิดคอมฯได้ (หน้าจอยังเป็น Windows 95 เพราะเค้าลงมาให้แบบนั้น)
หลังจากตรวจสอบทุกอย่างเรียบร้อย พี่พนักงานก็นั่งดูผมไปเรื่อย ๆ แต่สิ่งที่ไม่คาดคิด
ผมได้ดึง Rack HDD ที่เป็นลิ้นชักจากเคสออกทันที และเปลี่ยนตัวใหม่ใส่คืน
เห็นพี่พนักงานตาค้าง [emo13] รู้สึกว่าประมาณ ใจหายวาบเลยครับ แล้วรีบบอก ทำไมน้องทำแบบนั้น เดี๋ยวเครื่องพัง
ผมก็บอกว่า มันก็ปรกติดีนี่ ยังกดนู่นกดนี่ได้อยู่เลย แล้วก็เรียกให้เค้ามาดูว่าวินโดวส์หรืออุปกรณ์ไม่พัง
จำได้ว่าพี่พนักงานเค้าบอกว่า ผมยังไม่เคยเห็นใครกล้าทำแบบนี้เลย แล้วน้องใช้คอมฯมานานแล้วเหรอ
ผมก็ตอบไปว่า ก็เครื่องนี้เครื่องแรกแหล่ะ เพิ่งหัดใช้จากเครื่องเพื่อนไม่นาน
ลืมบอกไปว่า สเป็คคอมฯ ผมจัดเองหมดเลยครับ ร้านจำใจต้องสั่งอุปกรณ์โดยตรงจากเมืองนอกให้
เพราะอุปกรณ์บางตัวเปิดตัวในไทยแล้ว แต่ของไม่มี [emo13]
อีกอย่าง เครื่องนี้ ผมใช้ได้ไม่ถึงห้าวัน cpu / mainboard เสียครับ ลาโลกไปกับตา
ทีแรกไม่คิดว่าเสีย แต่พอแก้ไขเองไม่ได้ ก็เลยยกไปพันทิบ ใครเห็นก็มองเคสทุกคนเลย เคสอลังการ สูงเกือบเมตร (เคสเซิพเวอร์)
ก็ได้ cpu / mainboard / ram ยกชุดใหม่เอี่ยม จากเมืองนอก [emo09]

Offline Hunter

ไฟไม่ช็อตนิ้วหรอนั่นน่ะ [emo15]
ในห้องมีสายคิน เลยรอดตัวไปครับ

คุณ fantasy ช่างกล้าจริงๆดึง Rack HDD ออกแล้วใส่ใหม่ตอนเปิดเครื่อง
นึกคอมเก่าๆ ในสมัยก่อนมันช่างแพงจริงๆ ครับ
ราคาคนละเรื่องกับตอนนี้เลย สมัยก่อนราคาRAM/1MB. = 1000B. นะครับ
ขนาดราคา CD โปรแกรมเถื่อนยังแผ่นละ 1500 อะครับ หรือซื้อแผ่น FDD1.44 ก็ได้

• N/A
ปรกติของที่ซื้อ ส่วนใหญ่ เกิน 95% มีได้เคลมตัวใหม่มาใช้ทุกที
แต่จริง ๆ ไม่ได้กะว่าอยากเคลมหรอกครับ ไม่สนุกหรอก

เครื่องคอมฯ ก็ได้เคลมเกือบทุกอย่าง ยกเว้น เคส, floppy drive
ส่วนมือถือ ได้เปลี่ยนเครื่องทุกเครื่องที่ซื้อครับ เปลี่ยนใหม่ทุกที มากสุดก็สองครั้ง ภายในเดือนเดียว
อย่างที่รับประกัน 7 วัน ได้เปลี่ยนเครื่องทุกทีครับ พอหลังจากนั้น ก็ได้เปลี่ยนเครื่องอีก
หูฟังบลูทูธ เคยได้เปลี่ยนตัวใหม่ มากที่สุด สี่ตัวครับ [emo13]

หลัง ๆ นี่ต้องให้คนอื่นไปซื้อให้ แล้วค่อยเอาเงินไปให้ ทำเหมือนไปซื้อต่อ แต่บางทีก็ได้ส่งเปลี่ยนเครื่องใหม่เหมือนกัน [emo12]

Offline YOOHOO

ปรกติของที่ซื้อ ส่วนใหญ่ เกิน 95% มีได้เคลมตัวใหม่มาใช้ทุกที
แต่จริง ๆ ไม่ได้กะว่าอยากเคลมหรอกครับ ไม่สนุกหรอก

เครื่องคอมฯ ก็ได้เคลมเกือบทุกอย่าง ยกเว้น เคส, floppy drive
ส่วนมือถือ ได้เปลี่ยนเครื่องทุกเครื่องที่ซื้อครับ เปลี่ยนใหม่ทุกที มากสุดก็สองครั้ง ภายในเดือนเดียว
อย่างที่รับประกัน 7 วัน ได้เปลี่ยนเครื่องทุกทีครับ พอหลังจากนั้น ก็ได้เปลี่ยนเครื่องอีก
หูฟังบลูทูธ เคยได้เปลี่ยนตัวใหม่ มากที่สุด สี่ตัวครับ [emo13]

หลัง ๆ นี่ต้องให้คนอื่นไปซื้อให้ แล้วค่อยเอาเงินไปให้ ทำเหมือนไปซื้อต่อ แต่บางทีก็ได้ส่งเปลี่ยนเครื่องใหม่เหมือนกัน [emo12]

แบบนี้ไปซื้อของคนเดียวไม่ได้นะเนี๊ย และ ต้องหลอกโชคชะตาทุกครั้งด้วย ครับ  [emo15]
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ถ้ารีบใช้ข้อมูลที่อยู่ในฮาร์ดดิสต์อีกลูกขณะทำงานอยู่ และไม่สามารถชัตดาวน์ปิดคอมไปได้ ก็คงต้องพึ่งวิธีนี้เหมือนกันครับ แต่ค่อนข้างจะเสี่ยงนะ

ที่ผมเคยลองก็ทำแค่ใช้กับโปรแกรมโกสต์แบบ Disk to Disk แบบฮาร์ดดิสต์หลายลูก โดยต่อตัว master ไว้ แบบนั้นพอโกสต์เสร็จก็ดึงลูก slave ออก ทำแบบนี้ไปจนกว่าจะโกสต์เสร็จทุกลูก โดยที่ไม่ปิดคอมน่ะครับ แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรตามมา เพราะถ้าชัตดาวน์เครื่องกว่าจะบูตผ่านเมนู กว่าจะเรียกเข้าโปรแกรมก็กินเวลาไปเกือบๆนาทีเหมือนกัน

[emo03]  [emo03]

ขอบคุณท่าน Hunter มากนะครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline boogyman

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก

สงสัยว่า ท่านfantasy จะเป็นมนุษย์ไฟฟ้านะท่าน จับอะไร เสียซะเกือบหมดทุกอย่าง (โดนช๊อตหมด)  [emo13]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
โดยส่วนตัว..ผมเองก็ไม่กล้าที่จะทำแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ถ้าใส่กล่องแล้วใช้สาย USB แบบนี้ ok ครับ แต่ถ้าเป็นแบบ HDD เปลื่อยๆเปล่าๆ ผมจะต้องปิดเครื่องก่อนเสมอครับ (ไม่กล้าเสี่ยง)  [emo14]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• N/A
สงสัยว่า ท่านfantasy จะเป็นมนุษย์ไฟฟ้านะท่าน จับอะไร เสียซะเกือบหมดทุกอย่าง (โดนช๊อตหมด)  [emo13]

คงเป็นสัจธรรมของการซื้อของส่วนตัว
นี่ก็กำลังเก็บเงินไปซื้อมือถือเครื่องใหม่
(เพราะเครื่องเดิมใช้คุ้มสุด ๆ แค่ปีเดียวเอง สภาพสวย แต่ภายในไม่ต้องพูดถึง [emo06] ประมาณว่า เนื้องานภาพนอกดี แต่สภาพของการใช้งาน สุดคุ้ม)
น้องบอกว่า ถ้าจะซื้อมือถือให้บอกก่อน เพราะจะได้ไปซื้อให้ กลัวมันเสียได้เปลี่ยนเครื่องใหม่ [emo12]

โน้ตบุ๊คที่ใช้อยู่ประมาณปีนึง ก็เปลี่ยนเกือบหมดทุกชิ้นแล้วครับ
เปลี่ยน DVD-RW สองครั้ง, mouse pad, keyboard, mainboard, display อย่างละครั้ง [emo09]
เสียดายที่ batt, adaptor ไม่ทันได้เปลี่ยน เพราะเลยปีพอดี [emo12]
ตอนนี้ใช้งานอยู่ คีย์บอร์ดก็เริ่มเอ๋อ ๆ อีกแล้วอ่ะ เอาไว้ช่วงไม่ค่อยได้ใช้งานจะเอาไปเปลี่ยนอีกที
(ใช้เกือบหมดทุกปุ่มครับ และปุ่มที่เสีย ๆ เนี่ย ชาวบ้านเค้าไม่ค่อยได้ใช้
อย่างพวก F1 - F12, Fn, ปุ่ม windows, ปุ่ม command, Ctrl, Alt พวกนี้อ่ะ)

Offline iambomb

• *
ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ  ผมคิดว่าปิดเครื่องก่อนน่าจะปลอดภัยดีนะครับ

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com

คงเป็นสัจธรรมของการซื้อของส่วนตัว
นี่ก็กำลังเก็บเงินไปซื้อมือถือเครื่องใหม่
(เพราะเครื่องเดิมใช้คุ้มสุด ๆ แค่ปีเดียวเอง สภาพสวย แต่ภายในไม่ต้องพูดถึง [emo06] ประมาณว่า เนื้องานภาพนอกดี แต่สภาพของการใช้งาน สุดคุ้ม)
น้องบอกว่า ถ้าจะซื้อมือถือให้บอกก่อน เพราะจะได้ไปซื้อให้ กลัวมันเสียได้เปลี่ยนเครื่องใหม่ [emo12]

โน้ตบุ๊คที่ใช้อยู่ประมาณปีนึง ก็เปลี่ยนเกือบหมดทุกชิ้นแล้วครับ
เปลี่ยน DVD-RW สองครั้ง, mouse pad, keyboard, mainboard, display อย่างละครั้ง [emo09]
เสียดายที่ batt, adaptor ไม่ทันได้เปลี่ยน เพราะเลยปีพอดี [emo12]
ตอนนี้ใช้งานอยู่ คีย์บอร์ดก็เริ่มเอ๋อ ๆ อีกแล้วอ่ะ เอาไว้ช่วงไม่ค่อยได้ใช้งานจะเอาไปเปลี่ยนอีกที
(ใช้เกือบหมดทุกปุ่มครับ และปุ่มที่เสีย ๆ เนี่ย ชาวบ้านเค้าไม่ค่อยได้ใช้
อย่างพวก F1 - F12, Fn, ปุ่ม windows, ปุ่ม command, Ctrl, Alt พวกนี้อ่ะ)
ท่านครับ แค่ปีเดียวเองจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ ของผมนี่ๆใช้มา 3 ปี ละ  [emo02] (โซนี่ อีริกสัน)
แล้วปุ่มคีย์บอร์ดนั่นสงสัยเอาค้อนทุบแหง๋ๆ ถึงได้เป็นแบบนั้น อิ อิ[emo06] [emo05] [emo20]

• N/A
จริง ๆ ก็ใช้มือถือนานนะครับ (SE SonyEricsson) อ่ะ
เครื่องแรกก็ NK3330 (Nokia) เครื่องนี้ใช้มาห้าปีกว่า ๆ
และ SE P910 ก็สี่ปีกว่า ๆ โทรศัพท์ดังที ได้ยินไปสี่ชั้นตึก (ชอบมาก ๆ [emo05])
ได้มาสองวันแรก เปลี่ยนแผงปุ่มกด เพราะชิพเสีย (ไม่ใช่ชิ...หาย นะ) [emo12]
แต่ทางเมืองไทยไม่มีสำรอง เพราะไม่เคยมีใครทำพัง ทางเมืองนอกส่งแผงปุ่มใหม่มาให้ทันที รอไปสิบกว่าวัน

ส่วนที่ว่าเตรียมซื้อมือถือใหม่
เพราะว่า G900 ที่ใช้อยู่ ใกล้หมดสภาพ ก็เลยต้องเตรียมปลดระวาง
คือ ในเจ็ดวันแรก เปลี่ยนเครื่องใหม่ (G900 เครื่องที่สอง)
อีกไม่ถึงเดือน ก็เปลี่ยนเครื่องใหม่ (G900 เครื่องที่สาม)
แต่ต้องเสียตัง ก็ตรงที่ซื้อแผ่นปิดหน้าจอไปแล้ว มันลอกใส่เครื่องใหม่ไม่ได้นี่นา

พูดถึง NK3330 หลายคนอาจจะงงว่ารุ่นอะไร ไม่เคยรู้จัก รู้จักแต่ 3310
ขอบอกว่า 3330 ก็คือ 3310 แต่ที่พิเศษกว่าคือ ไม่มีเมนูภาษาไทย และมีความจำบันทึกเลขหมายในตัวเครื่องได้ 100 เลขหมาย

ส่วนคีย์บอร์ด ใช้งานหนักจริง ๆ มันคงทนไม่ไหว ก็เลยขอกลับบ้านเก่าเอง [emo03]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27