# Notification.
Notification

Author Topic: boot windowsXP ไม่ได้  (Read 9024 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kerid

• VPC Member
    • View Profile
boot windowsXP ไม่ได้
« on: 02 July 2010, 17:57:56 »
คือคอมผมบูทเข้าวินโดว์ไม่ได้ อาการมันจะรีสตาร์ทตลอดไม่เข้าวินโดว์ ไม่ถึงโลโก้วินโดว์(XP sp3) เป็นหลังจากผมได้ถอดโปรแกรม
system defend antivirus แล้วพอรีสตาร์ทก็เป็นเลยครับ รบกวนพี่ๆช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ ไม่อยากลงวินโดว์ใหม่
เพราะข้อมูลสำคัญเยอะมากครับ หรือมีวิธีเอาขอ้มูลในไดร้ฟ์Cออกได้ก็ดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ(มันสามารถเข้าbiosได้ ,กดdel,f5,bootแผ่นวินโดว์ได้ )

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: boot windowsXP ไม่ได้
« Reply #1 on: 02 July 2010, 19:16:41 »
-เป็น PC หรือ N/B ครับ

+PC ถอด HDD ไปต่อพ่วงกับเครื่องอื่น แล้วเอาข้อมูลออกมา (คราวหน้าข้อมูลไม่ควรที่จะเก็บอยู่ในไดร์ฟ C: นะครับ) หรือ ใช้โปรแกรม Win PE หรือ Mini XP ที่อยู่ในแผ่น Hiren’s BootCD v.9.7 ขึ้นไปก็ได้ครับ ใช้บู๊ตเครื่องเพื่อย้ายข้อมูลออกจากไดร์ฟ C: ไปไว้ที่ ไดร์ฟ D:

+N/B ใช้โปรแกรม Win PE หรือ Mini XP ที่อยู่ในแผ่น Hiren’s BootCD v.9.7 ขึ้นไปครับ เใช้บู๊ตเครื่องพื่อย้ายข้อมูลออกจากไดร์ฟ C: ไปไว้ที่ ไดร์ฟ D:

ปล. ผมเข้าใจว่า ระบบไฟล์บู๊ตของวินโดว์เสียหาย หากมีแผ่นวินโดว์เป็นของตัวเอง+ลงเองเป็นสามารถลงซ่อมได้ครับ

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
« Reply #2 on: 02 July 2010, 20:10:13 »
ลองเข้าไปที่ Bios ให้ดูที่หัวข้อ Boot แล้วลองเลือกให้ Boot จาก HDD จากนั้นกดF10 เพื่อบันทึกและออกจาก Bios แล้วลองเปิดเครื่องดูใหม่นะครับ
ปล.ผมไม่แน่ใจนะครับว่าได้ผลหรือเปล่าหรือรอท่านต่อไปมาตอบนะครับ [emo01]

« Reply #3 on: 02 July 2010, 21:25:54 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ พอดีตอนนี้เอาแผ่นวินโดว์มาลงซ่อมแล้วครับ แต่มันยังเอ๋อๆอยู่ครับ พวกโปรแกรมที่ทำงานอัตโนมัติหลังบูทวินโดว์ เช่นแอนตี้ไวรัส ,cfosSpeed มันไม่ทำงานครับต้องmanual และธีมส์เก็เอ๋อหมือนกัน
ไม่รู้ต้องทำอย่างไรครับ

• Webmaster
« Reply #4 on: 02 July 2010, 21:32:04 »
จับมามาให้ดูหน่อยครับ..ท่าทางอาการจะหนัก [emo12]

« Reply #5 on: 02 July 2010, 21:51:22 »

Uploaded with ImageShack.us
ในnod32 v.4 ก่อนรีสตาร์ท

หลังรีสตาร์ทก็ไม่ทำงานครับ

• Webmaster
« Reply #6 on: 02 July 2010, 22:09:33 »
ผมเริ่มจะงงๆ แล้วครับ [emo14]

1. บอกเข้าวินโดว์ไม่ได้

2. บอกเอาแผ่นวินโดว์มาลงซ่อมแล้ว

3. เอาภาพมาให้ดู ก็ปกตินี่ครับ

คงจะหมายถึงตอนเปิดเครื่องแล้วโปรแกรมไม่ Auto Start นะครับ

ทำตามนี้ครับ

ไปที่ Start >Run พิมพ์ msconfig ที่แท็บ Startup จับภาพมาดูอีกครั้งครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #7 on: 02 July 2010, 22:12:30 »
ตอนนี้ท่านเข้าวินโดวส์ได้แล้ว ถ้ามีอาการของบางโปรแกรมผิดเพี้ยน คิดว่าคงต้องไล่ลงโปรแกรมบางตัวนั้นใหม่ดีกว่าครับ แต่ถ้าลงโปรแกรมที่มีปัญหาเหล่านั้นใหม่แล้วก็ยังไม่ดีขึ้น คงต้องแบ็คอัพข้อมูลไฟล์งานทั้งหมด แล้วลงวินโดวส์ใหม่ดีกว่า

« Reply #8 on: 02 July 2010, 22:36:05 »

ใช่แล้วครับ

• Webmaster
« Reply #9 on: 02 July 2010, 22:45:33 »
ดูจากภาพแล้ว ตัวโปรแกรมก็ได้สั่งให้เปิดหมดแล้วตอนบู๊ตเครื่องนะครับ

ปล. แต่ผมสงสัยว่า ใช้ NOD32 อยู่ แล้วทำไมถึงไปลง McAfee ด้วย มันไม่ไปตีกันตายหรือครับ [emo12]

« Reply #10 on: 02 July 2010, 23:05:46 »
มันก็ทำงานกันปกตินะครับ แต่รู้สึกว่า nod32 มันจะไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไหร่ ไม่เคยเจออะไรเลย ตัวอื่นยังเจอบ้าง
ขอถามหน่อยนะครับไม่รู้ว่าantivirus ของผมมันเยอะไปหรือเปล่าและมันจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ
มี nod32,McAfee,bitdefender,spybot,usb disk security

• Webmaster
« Reply #11 on: 02 July 2010, 23:18:14 »
มันก็ทำงานกันปกตินะครับ แต่รู้สึกว่า nod32 มันจะไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไหร่ ไม่เคยเจออะไรเลย ตัวอื่นยังเจอบ้าง
ขอถามหน่อยนะครับไม่รู้ว่าantivirus ของผมมันเยอะไปหรือเปล่าและมันจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ
มี nod32,McAfee,bitdefender,spybot,usb disk security

-นั่นแหละครับคือตัวปัญหา [emo12] (มันจะต่างลบโปรแกรมของอีกฝ่าย มันจะมองเป็นไวรัสหมด สุดท้ายระบบก็จะล่มครับ)

-เลือกใช้เพียงตัวเดียวพอครับ

-ตัวที่ป้องกันไวรัสได้ดีที่สุด..คือตัวเราครับ ไม่เข้าเว็บฯ 18+++ (คงต้องได้ลงวินโดว์สใหม่แล้วมั้งครับ) หากปัญหาต่างๆ ยังแก้ไม่ได้?

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
« Reply #12 on: 03 July 2010, 00:50:33 »
โห..เพียบไปเลยครับยันต์กันไวรัส [emo12] [emo15] [emo08] [emo08] [emo08]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #13 on: 03 July 2010, 01:10:01 »
จะลงไปทำอะไรเยอะขนาดนั้นน่ะครับ ดีนะที่ไม่ลง NOD คู่กับ Kaspersky ไม่งั้นมีหวัง 2 ค่ายนี้ตีกันตายแน่  [emo05]

วิธีทำให้เครื่องปลอดภัยจากไวรัส

1. เลือก Antivirus สักตัวก็พอ
2. ลง Autorun Killer กันไว้ด้วย
3. ปิด Autoplay ของระบบวินโดวส์
4. หากต้องการเข้าไดรว์ต่างๆของระบบ ให้หลีกเลี่ยงการดับเบิลคลิก My Computer และดับเบิลคลิกเข้าไดรว์ต่างๆ แต่ให้คลิกขวาที่ My Computer แล้วเลือก Explorer เพื่อเรียกใช้งาน Windows Explorer แทน แล้วคลิกเข้าไดรว์ต่างๆจากเมนูทางด้านซ้าย จะเป็นการปลอดภัยจากไวรัส Autorun มากที่สุด และก่อนเข้าใช้งานแฟลชไดรว์ควรสแกนไวรัสก่อนเป็นดีที่สุดครับ

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
« Reply #14 on: 03 July 2010, 01:15:28 »
ใช้ตัวเดียวพอนะครับท่านผมเคยลองแล้วเครื่องมีปัญหาแน่นอนเพราะโปรแกรมไวรัสจะมองเห็นอีกฝ่ายเป็นศัตรู [emo16]
ถ้าใช้งานทั่วไปก็ Nod หรืออันที่เราคิดว่าเหมาะสำหรับเรานะครับโปรแกรมป้องกันไวรัสไม่มีค่ายใหนป้องกันไวรัสได้ 100% หรอกครับถ้าเราไม่อัพเดทโปรแกรมบ่อยๆ [emo02]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27