# Notification.
Notification

Author Topic: ลงวินโดว์ไม่ได้ครับ  (Read 3457 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline medal

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
ช่วยแนะนำวิธีลง windows Xp Sp3 กับโน็ตบุคหน่อยครับ เครื่องโน็ตบุคดังกล่าว ลงได้แค่ vists &  7  เท่านั้นครับ  โน๊ตบุครุ่น Aspire 4935 ไม่ทราบว่าต้องไปปรับค่าอะไรหรือป่าว  แบบว่าจะเอาไว้เล่นเกมส์ หรือถ้ามีวินโดว์ต้วไหนที่เล่นเกมส์ได้ดีๆๆช่วยแนะนำด้วยครับ ขอขอบคุณทุกท่านครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: ลงวินโดว์ไม่ได้ครับ
« Reply #1 on: 02 July 2010, 11:17:57 »
-ผมส่งลิ้งค์ให้ทาง PM แล้วนะครับ

-ถ้าจะใช้เครื่องนี้เล่นเกม ก็คงเล่นได้แต่เกม Flash+เกมออนไลน์บางเกมเท่านั้นครับ (เพราะสเปคเครื่องเหมาะกับการใช้งานแบบทั่วๆ ไป)

ปล. และอาจจะทำให้เครื่องพังเร็วขึ้น หากใช้เล่นเกมบ่อยๆ ด้วครับ [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline medal

• VPC Member.
  • **
« Reply #2 on: 02 July 2010, 17:11:31 »
แต่ผมมีปัญหาเรื่องการติดตั้งครับ  มันลง xp ไม่ได้ ต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมหรือป่าว

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #3 on: 02 July 2010, 17:48:13 »
สำหรับโน้ตบุ๊ค
ต้องไปปรับค่า sata controller ในไบออส
เปลี่ยนจาก AHCI เป็น IDE
ถึงจะสามารถติดตั้ง windows xp ได้น่ะท่าน

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #4 on: 02 July 2010, 17:58:02 »
วินโดว์ส XP แบบทั่วๆ ไป มันจะไม่มีไดร์ฟเวอร์ SATA จึงลงไม่ได้ และที่ผมใช้ลิ้งค์ไปโหลด เป็นวินโดว์สที่รวม SATA มาให้ จะใช้ลงได้ครับ

แต่ถ้ายุ่งยาก+กับความไม่ชำนาญ ก็มีทางให้เลือกดังนี้ครับ

1. ไปโหลดตามที่ผมแนะนำมาลง (อาจต้องใช้เวลานานหน่อย ขึ้นอยู่กับความแรงของเน็ตฯ+คนที่ปล่อยของ)

2. ไปให้ร้านลงให้ เพราะที่ร้านจะมีแผ่นพวกนี้ ครบทุกแบบ+ลงได้ทุกเครื่อง (สะดวก/เร็ว/ใช้งานได้แน่นอน) ราคาลงวินโดว์ส พร้อมโปรแกรมครบ 300-500 บาทครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Noi noi

• VPC Member
  • รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
« Reply #5 on: 02 July 2010, 20:21:33 »
สำหรับโน้ตบุ๊ค
ต้องไปปรับค่า sata controller ในไบออส
เปลี่ยนจาก AHCI เป็น IDE
ถึงจะสามารถติดตั้ง windows xp ได้น่ะท่าน
อันนี้ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยครับปรับค่ายังไงเพื่ออะไรเหรอครับ รบกวนท่านแฟนต้าฯช่วยบอกความรู้เพื่อเป็นวิทยาทานหน่อยครับ ไม่ได้คิดจะเอามาใช้กับเครื่องตัวเองหรอกครับ [emo08]แต่เพื่อรู้ไว้ใช่ว่าฯครับขอบคุณครับ [emo01]

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
« Reply #6 on: 02 July 2010, 21:21:08 »
ถ้าอย่างนัั้นผมขอเข้ามารอเก็บความรู้ตามท่าน Noi noi ด้วยคนนะครับ [emo02]

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
« Reply #7 on: 02 July 2010, 22:38:50 »
วิธีบูตเข้าไบออส
เมนบอร์ดส่วนใหญ่จะกด Del ตอนที่เปิดเครื่อง
(ปุ่มที่กดจะแตกต่างกันในแต่ละค่ายของเมนบอร์ด โปรดอ่านจากคู่มือ)
ถ้าไม่มีคู่มือ (โน้ตบุ๊ค) ตอนที่เปิดเครื่อง ให้กดปุ่มแถวบน
ตั้งแต่ Esc, F1 - F12, Del กดให้หมดทุกปุ่ม มั่วให้หมด [emo13]
หลังจากกดแล้ว ก็จะเข้าหน้าไบออส
หัวข้อสำหรับเปลี่ยน SATA mode
ลองหาที่เกี่ยวกับ Storage Configuration
จะมีบอกคล้าย ๆ แบบนี้
Configure SATA as [IDE, AHCI, RAID] ประมาณนี้
(ในโน้ตบุ๊คบางรุ่น บางยี่ห้อ ก็ไม่มีให้เลือก SATA mode)

สำหรับแผ่น XP ทั่วไป และแบบ XP โมฯ แนะนำให้ใช้ IDE mode
เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาในภายหลัง
แต่ถ้าเป็นผู้เชี่ยวชาญ หรือมีไดว์เวอร์ AHCI อยู่แล้ว
ก็แนะนำให้ใช้ AHCI mode เพราะมีข้อดีมากกว่า

การติดตั้งไดว์เวอร์ storage แบบเพิ่มเติม
จำเป็นต้องมี Floppy Drive ... สำหรับโน้ตบุ๊ค ก็ต้องมี USB Floppy Drive
ในขณะติดตั้ง จะมีคำแนะนำด้านล่าง ให้กด F6 เพื่อโหลดไดว์เวอร์ AHCI, Raid

ข้อดีของ AHCI ก็คือ
สามารถใช้ประโยชน์จาก NCQ ที่มีอยู่ใน HDD รุ่นใหม่ ๆ (ตั้งแต่ประมาณสองปีที่แล้ว)
หลาย ๆ ท่านมักคิดว่า HDD ที่มี NCQ อยู่แล้ว ก็สามารถใช้ NCQ ได้ทันที
แต่ในความจริงแล้ว เป็นความคิดที่ผิด
เพราะการจะใช้งาน NCQ ใน HDD ได้นั้น จำเป็นต้องติดตั้งวินโดวส์ในรูปแบบ AHCI, RAID (รุ่นใหม่) เท่านั้น
และสำหรับ วินโดวส์โมฯที่มีไดว์เวอร์รวมมิตร จะไม่สามรถใช้งานในรูปแบบ AHCI ได้อย่างเต็มที่
รวมไปถึง ไม่สามารถใช้งาน NCQ ได้ด้วย ถึงแม้ว่า ในการติดตั้งจะติดตั้งในรูปแบบ AHCI
แต่ในการโหลดไดว์เวอร์ระหว่างการติดตั้ง XP นั้น หารู้ไม่ว่า XP กำลังโหลดไดว์เวอร์ IDE as AHCI (AHCI Comparable)
คือ IDE ที่ทำงานเหมือน AHCI

และถึงแม้จะใช้โปรแกรมตรวจสอบการทำงานรูปแบบของ HDD และแสดงให้เห็นว่ากำลังใช้ AHCI จริง
แต่จริง ๆ  แล้ว ก็ยังเป็นการทำงานแบบ AHCI comparable อยู่ดี

ถ้าอยากทดสอบจริง ๆ ให้ลองลงวินโดวส์สองแบบ ในเครื่องทดสอบ สองเครื่อง สเป็คเหมือนกันทุกอย่าง และมี HDD สองลูก
เครื่องที่หนึ่ง ลงวินโดวส์ตัวต้นฉบับ พร้อม AHCI drivers ในรูปแบบ AHCI mode
เครื่องที่สอง ลงวินโดวส์โม (ตัวไหนก็ได้) ในรูปแบบ AHCI mode
แล้วลองย้ายไฟล์ขนาดใหญ่ (มากกว่า 4G หรือ 10G ขึ้นไปยิ่งดี) จาก HDD ตัวหนึ่งไปยัง HDD อีกตัวหนึ่ง
หรือจะคัดลอกข้อมูลขนาดใหญ่ ภายใน HDD ตัวเดียวกันก็ได้

แล้วท่านจะได้คำตอบ จากการปฏิบัติ ไม่ใช่คำตอบจากทฤษฎี

หมายเหตุ:
comparable หมายถึง เทียบเท่า หรือพอใช้ได้ (ไม่สมบูรณ์แบบ)
compatible หมายถึง เข้ากันได้ (สมบูรณ์แบบ)

ปล. การอธิบายเกี่ยวกับ AHCI จำได้ว่า ผมเคยอธิบายไปครั้งหนึ่ง ในกระทู้แนว ๆ นี้
แต่จำไม่ได้ว่าอยู่ที่กระทู้ไหน

แก้ไขคำผิด

Offline Noi noi

• VPC Member
  • รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
« Reply #8 on: 03 July 2010, 00:12:13 »
ขอบคุณนะครับท่านแฟนต้าฯที่ให้ความรู้ที่ดีๆครับขอเก็บเอาไว้ใส่ในรอยหยักตื้นๆในสมองของผมหน่อยนะครับ [emo20] [emo05] [emo05]และยังจะเก็บหน้าเว็บนี้ไว้ในแหล่งเก็บข้อมูลส่วนตัวอีกตังหากครับ ขอบคุณครับ [emo01]

• N/A
« Reply #9 on: 03 July 2010, 01:01:44 »
มาต่อความรู้กับอีกสักเล็กน้อย กับ NCQ
อธิบายความเข้าใจแบบบ้าน ๆ (จะบอกว่าแบบฉบับเด็กบ้านนอก ก็กระไรอยู่) [emo12]

ปรกติแล้ว การอ่านข้อมูลภายใน HDD ทั่วไป
ก็เหมือนกับการนับเลข ศูนย์ ถึงเก้า (ทำไมไม่เป็น หนึ่งถึงสิบ) [emo08]
จับเรียงข้อมูลกันไป 0 1 2 3 4 5 6 7 8 9

ถ้ามีการแข่งขัน ให้เก็บธง เลขศูนย์ ถึงเก้า ให้ได้เร็วที่สุด
(เทียบกับ HDD ทั่วไป แบบที่ไม่มี NCQ)
ธงตัวเลขวางไว้แบบนี้
0 1 2 3 4 5 6 7 8 9
เราก็จะวิ่งเก็บทีละตัวเลข จนถึงเลขเก้า เข้าเส้นชัย ภายในสิบวินาที
(สมมติว่า เก็บได้วินาทีละหนึ่งตัวเลข)

แล้วถ้าหากว่า มีการเรียงเลขแบบนี้
0 2 4 6 8 1 3 5 7 9
ลองคิดดูว่า เราจะต้องเก็บเลข 0 แล้วก็ต้องเลยธงหมายเลข 2 4 6 8 ถึงจะไปเก็บเลข 1 ได้
จากนั้น ก็ต้องวิ่งกลับมาหาเลข 2 และผ่านเลข 4 6 8 (1) ถึงจะไปเก็บเลข 3 ได้อีก
ลองคิดคร่าว ๆ ว่า เราจะต้องเสียเวลาเกือบนาที ถึงจะได้ไปเก็บเลข 9 และเข้าเส้นชัย (ใช้เวลาสี่สิบสองวินาที)

แล้วถ้าเรามี NCQ ล่ะ
ก็หมายความว่า เราไม่จำเป็นต้องเก็บธงตามตัวเลขอีกแล้ว
ถ้ามีการเรียงธงแบบนี้
0 2 4 6 8 1 3 5 7 9
เราก็ใช้เวลาแค่ สิบวินาที ในการเก็บธง
โดยเรียงลำดับจาก 0 และ 2 4 6 8 1 3 5 7 ไปจนถึงธงหมายเลข 9 และเข้าเส้นชัย

แต่... มีข้อแม้ว่า HDD ที่มี NCQ นั้น ก็จะต้องใช้รูปแบบ SATA as AHCI
ก็เหมือนกับว่า การเก็บธงแบบไม่เรียงตัวเลข
เราก็จะต้องใช้อุปกรณ์บางอย่าง ตามข้อตกลงในการแข่งขัน

... หวังว่าหลาย ๆ ท่านคงจะพอเข้าใจรูปแบบการทำงานของ NCQ และการเชื่อมต่อแบบ AHCI ได้สักเล็กน้อย
เพราะผมก็อธิบายการทำงานของอุปกรณ์ เปรียบเทียบกับสิ่งต่าง ๆ ที่มีอยู่ในชีวิตประจำวัน
ถึงได้เรียกว่า ความรู้ ความเข้าใจแบบบ้าน ๆ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27