# Notification.
Notification

Author Topic: windows xp บูท วนไปวนมา  (Read 11987 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline staff

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
windows xp บูท วนไปวนมา
« on: 01 July 2010, 11:32:40 »
ขอสอบถามครับ วันนี้ผมเจอเครื่องนึงอาการบูท วนไปวนมาครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไร แก้ไขอย่างไรครับ
มีข้อมูลสำคัญมากอยู่ใน Hdd. ไม่อยาก format ครับ ช่วยทีนะครับทุกๆท่าน

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: windows xp บูท วนไปวนมา
« Reply #1 on: 01 July 2010, 11:43:07 »
-อันดับแรกดูที่ PSU (หม้อไฟ) คงจะเสื่อมแล้ว เลยทำให้ไฟไม่พอที่จะบู๊ตเครื่องครับ

-เรื่องข้อมูลไม่เห็นต้องห่วง ถอดเอา HDD ไปต่อพว่งกับเครื่องอื่น ก็เอาข้อมูลออกมาได้แล้ว ไม่เห็นต้องเป็นกังวลครับ

ปล. สงสัยจะทำงานผิดหน้าที่ไปจากความรู้หรือเปล่า เช่นจบทางบัญชีมา แล้วมาทำหน้าที่ดูแลเครื่องคอมฯ นะครับ [emo12] [emo14]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
    • Email
« Reply #2 on: 01 July 2010, 12:49:37 »
ขอบคุณนะครับสำหรับคำตอบที่อ่านแล้วไม่ค่อยดีเท่าไหร่
ทุกสิ่งทุกอย่างไม่มีใครรู้ไปหมดหรอกครับ ผมสอบถามเพื่อเป็นวิทยาทานทั้งผม และคนอื่นๆด้วยเผื่อใครอาจจะเจอปัญหาเดียวกัน บางคนเก่งแล้ว เข้าใจแล้วก็ทำได้ แต่กับบางคนที่ยังไม่รู้ล่ะจะทำอย่างไร จบอะไรมาก็ทำได้เหมือนกันขอแค่มีความตั้งใจและพยายาม เท่านั้น ผู้ไม่รู้สอบถามผู้ที่รู้ก็ถูกแล้วครับ วิธีแบบนี้ผมก็ทำได้ครับ ผมเพียงอยากทราบว่ามีวิธีไหนอีกมั๊ยที่ต้องเลี่ยงวิธีนี้ อย่าง repair หรือโปรแกรมช่วยตัวอื่น

ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ

• Webmaster
« Reply #3 on: 01 July 2010, 13:09:22 »
ขอบคุณนะครับสำหรับคำตอบที่อ่านแล้วไม่ค่อยดีเท่าไหร่
ทุกสิ่งทุกอย่างไม่มีใครรู้ไปหมดหรอกครับ ผมสอบถามเพื่อเป็นวิทยาทานทั้งผม และคนอื่นๆด้วยเผื่อใครอาจจะเจอปัญหาเดียวกัน บางคนเก่งแล้ว เข้าใจแล้วก็ทำได้ แต่กับบางคนที่ยังไม่รู้ล่ะจะทำอย่างไร จบอะไรมาก็ทำได้เหมือนกันขอแค่มีความตั้งใจและพยายาม เท่านั้น ผู้ไม่รู้สอบถามผู้ที่รู้ก็ถูกแล้วครับ วิธีแบบนี้ผมก็ทำได้ครับ ผมเพียงอยากทราบว่ามีวิธีไหนอีกมั๊ยที่ต้องเลี่ยงวิธีนี้ อย่าง repair หรือโปรแกรมช่วยตัวอื่น

-ผมสันนิษฐานว่าเป็นที่ PSU นะครับ ลองถอดจากเครื่องอื่น ที่ใช้งานได้ปกติมาทดสอบดูก่อน ถ้าบู๊ตเครื่องได้ปกติต้องเปลี่ยน PSU ใหม่ครับ [emo02]

+ผมยินดีให้ความช่วยเหลือครับ

+แต่ผู้ที่จะช่วยเหลือ ก็จำเป็นจะต้องรู้พื้นฐานของผู้ที่ขอความช่วยเหลือด้วยว่า ระดับใหน? เราจะได้ประมาณสถานะการณ์ได้ว่าต้องตอบประมาณไหน? ถึงจะเข้าใจ ถ้าผู้ถามบอกความจริงว่า เช่น บอกว่า จบบัญชีมา เดิมทำงานธนาคาร แล้วถูกหัวหน้า/ผู้จัดการ จับยัดให้มาทำหน้าที่นี้โดยไม่สมัคร์ใจ (แต่ได้เงินเดือนเหมือนกัน) แบบนี้ผมก็จะรู้พื้นฐานว่าต้องเริ่มจากตรงไหน? ครับ

+เราต้องมาในมุมบวก อย่าไปมองในมุมลบ เพราะผมจับจากกระทู้หลายๆ กระทู้ ผมก็เลยเดาๆ เอาว่าคงไม่มีพื้นฐานมาทางนี้ แล้วไปทำน่าที่อย่างนี้ (ถ้าป็นผู้ใช้ตามบ้าน ผมก็ถือว่าปกติ) แต่ทำงานบริษัทฯ และมีหน้าที่โดยตรง พอมีปัญหาแล้ววิเคราห็เองไม่ได้ และเป็นปัญหาเบื้องต้นด้วย ทำให้รู้สึกแปลกๆ เท่านั้นครับ [emo02]

ปล. การบอกความจริงไม่ใช่เรื่องน่าอายครับ เพราะเราจะได้ความรู้กลับไปเสริมอีก เหมือนครูจะสอนนักเรียน ครูต้องรู้ว่านักเรียนของตัวเองเป็นอย่างไร อ่อนวิชาอะไร/แข็งวิชาอะไร/ควรจะเสริมมอะไรให้เป็นพิเศษครับ

ปล.2 ถ้าหากท่านเรียนมาทางนี้โดยครง ก็เป็นเรื่องที่น่าเสียดายมากครับ (คำสอนที่ผมสอนลูกอยู่เสมอๆ)

-เรียนให้รู้
-เรียนให้จบ

+เรียนให้รู้ หมายถึงเราเรียนจบมา+ได้ความรู้จริง (ได้ทั้งปริญญาบัตร+ได้ความรู้) คือตั้งใจเรียนครับ

+เรียนให้จบ หมายถึงเรียนให้แค่จบให้ได้ ปริญญาบัตร เพื่อไปสมัครทำงานเท่านั้น (ได้แต่ปริญญาบัตร กระดาษแผ่นเดียว ความรู้ไม่มี) เพราะไม่ได้ตั้งใจเรียนครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
« Reply #4 on: 01 July 2010, 19:50:08 »
คนเราก่อนจะรู้ ก็ต้องไม่รู้มาก่อน จะรู้ได้ก็มาจากทั้งทฤษฎีที่ได้เรียนรู้มา และก็จากประสบการณ์โดยตรงของเราเองนะครับท่าน staff
การที่ท่าน MILD_PLUS บอกกล่าว ก็เหมือนกับการสอนพวกเรานะครับ
เหมือนครูสอนลูกศิษย์อะไรประมาณนั้น อย่าคิดมากเลยครับ  [emo02]

ผมเองก็เคยมีปัญหาดังกล่าวครับ บางครั้ง bios ก็มองไม่เห็น HDD บ้าง
บางครั้งเข้าวินโดว์ได้ เล่นๆอยู่ ก็ค้างกลางอากาศ เพราะไฟจ่ายให้ HDD ไม่พอ
สรุปก็คือ PSU ผมมันเสื่อม จ่ายไฟให้ไม่พอแล้ว...เปลี่ยนใหม่แล้วอาการที่ว่าก็ไม่มีให้เห็น
ซึ่งผมเองก็สันนิษฐานว่าเป็นที่ PSU ด้วยอีก 1 เสียงครับ  [emo04]

ปล. ท่าน MILD_PLUS กล่าวหนักไปหรือเปล่าครับ บางครั้งคนเราเรียนมาเหมือนกัน ใช่ว่าความรู้ที่มีจะเหมือนกันนะครับท่าน... [emo19]

Offline ~Jason_Bourne~

« Reply #5 on: 01 July 2010, 20:57:02 »
คำขอบคุณของคุณ Staff ดูจะออกแนวนักวิชาการไปหน่อยนะครับ เหมือนว่ารู้อยู่แล้วแต่อยากถาม ป.ล ผมแค่สงสัยในคำขอบคุณน่ะครับ [emo11]

• Webmaster
« Reply #6 on: 01 July 2010, 22:43:08 »
ต้องขออภัยด้วยครับ ที่ไม่ได้อยู่หน้าเครื่อง เพราะต้องออกไปประชุมกับทางหุ้นส่วนของบริษัทฯ เพื่อที่จะคัดเลือกกรรมการบริหารชุดใหม่นะครับ (สรุปก็คือผมยังได้รับเลือกให้เป็น กรรมการ/ผู้จัดการ เหมือนเดิมครับ)

ผมจะสรุปในเรื่องนี้ ให้ฟังดังนี้นะครับ…

-คำถามแบบนี้ ถ้าเป็นผู้ใช้งานตามบ้านทั่วไป ปัญหาอย่างนี้ถือว่าปกติครับ

-แต่ถ้าเป็นผู้ที่มีหน้าที่ดูแลระบบ ถือว่าผิดปกติครับ (เข้ามาทำงานได้อย่างไร) ถ้าเป็นบริษัทผม/หรือบริษัทของท่านอื่นๆ จะทำอย่างไร (เด็กไทยทำได้แค่นี้) ที่รับคนที่ไม่มีความสามารถเข้ามาทำงานได้อย่างไร (เด็กไทยส่วนมากเป็นแบบนี้) ไม่ตั้งใจเรียน พ่อแม่ส่งเสียเงินทองมาให้ เอาไปซื้อโทรมือถือ ใช้งานเว็บฯ ก็เอาแต่ใช้ msn + Chat กันไปมา มีแต่เรื่องไล้สาระ พอไปได้ทำงาน เหมือนคนไม่รู้อะไรเลย (รู้เพียงเรียนจบแล้ว)

-แค่ปัญหาพื้นฐานยังวิเคราะห์ไม่ได้  (พอมีปัญหาเปิดเครื่องไม่ได้) ก็เข้าเว็บฯ เพื่อถามปัญหา แล้ววิชาที่เรียนมา ไปอยู่ไหน? หมดครับ (หรือไม่ได้เรียน)

-แล้วประเทศชาติ จะเจริญรุ่งเรื่องได้อย่างไร เพราะคนไทยรุ่นใหม่ๆ เอาแต่เรียน+ลอกการบ้านเพื่อน เพื่อให้ตัวเองเรียนให้จบ แต่ไม่ได้ความรู้ เรียนไปเพื่อให้ได้กระดาษแผ่นเดียว แล้วเอาไปสมัครงาน (เพื่อให้ได้เงินเดือน)

-ปัญหาเหล่านี้ ไม่มีใครกล้าพูด+กล้าบอก แต่ผมจะเป็นคนแรก ที่ออกมาบอกว่า เด็กไทยที่จะเป็น
อนาคตของชาติ มีความรู้ความสามารถน้อยลงทุกวันแล้วครับ

ปล. ถ้าเราจะมองให้ลึกๆ ถึงรายละเอียด ผู้ที่สามารถเข้าไปทำงานในบริษัทฯ+องค์กรต่างๆ ได้ ต้องมีความรู้+ความสามารถแล้วครับ และโดยพื้นฐานของสามัญแล้ว บุคคลเหล่านี้ต้องเป็นผู้ที่นำวิชาความรู้ที่ได้ร่ำเรียนมา เข้ามาช่วยตอบปัญหาให้กับบอร์ดของเรา ซะมากกว่าที่จะมาถามปัญหาด้วยซ้ำไปครับท่าน

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #7 on: 02 July 2010, 00:12:28 »

บางครั้งคนเราก็ใช่ว่าจะเก่งไปซะทุกอย่างครับ ถ้าไม่ได้ลงมือทำหรือวิเคราะห์ดูก่อน กับการใช้งานก่อนที่จะเกิดอาการ ว่าได้ทำอะไรไปก่อนหน้านั้นบ้าง หรือถ้าหากก่อนหน้าไม่ได้ทำอะไรกับโปรแกรม ก็คงต้องวิเคราะห์ที่ฮาร์ดแวร์อย่างเพาเวอร์ซัพพลาย หรือ แรม ก็ต้องไล่อาการเช็คไปเรื่อยๆ ผมทำงานอยู่ทางด้านนี้มา 4-5 ปี แต่ก็ใช่ว่าจะเก่ง ซ่อมมาก็นักต่อนักแล้ว เจอทุกวัน บางอาการบางครั้งเส้นผมบังภูเขา แต่ไปวิเคราะห์อ้อมโลกซะหลายสิบรอบก็มี

ทุกอย่างถ้าไม่ได้ลงมือทำดูก่อน ก็อย่าเพิ่งสรุปว่ามันเป็นไปไม่ได้เลยครับ

สมมติว่าขณะนี้ท่านทำงานอยู่กับบริษัทใหญ่ๆมีหน้าที่การงานที่ดี ผมก็อิจฉาท่านนะ ผมคลุกคลีอยู่กับคอมมาประมาณ 10 ปี มา 4 ปีครึ่งให้หลัง ซึ่งทำงานกับบริษัทแห่งหนึ่ง ก็ยิ่งต้องอยู่กับคอม จนหลายครั้งก็มีปัญหากับแฟนบ่อยๆ เพราะเขาน้อยใจที่เราไม่มีเวลาให้ ให้เวลาแต่กับคอม และ 2 ปีครึ่งที่เปิดเว็บมา ก็ยิ่งต้องอยู่กับคอม อยู่กับอินเตอร์เน็ต เพื่อหาข้อมูลส่วนหนึ่งมาลงเว็บ และอีกส่วนสำหรับการทำงาน เวลา 24 ชม.ใน 1 วัน สำหรับผมคิดว่ามันน้อยไปนะ น้อยมาก (1 วันอยากให้มี 30 ชม.ด้วยซ้ำ) แต่ก็ยังมีหน้าที่การงานที่คิดว่ายังไม่ดีเลย

สำหรับคำถามหรือปัญหา ท่านสามารถถามทุกปัญหาที่นี่ได้ครับ แต่ก็ต้องให้เกียรติท่านที่สละเวลาเข้ามาให้คำตอบด้วย
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
« Reply #8 on: 02 July 2010, 00:18:52 »
คำขอบคุณของคุณ Staff ดูจะออกแนวนักวิชาการไปหน่อยนะครับ เหมือนว่ารู้อยู่แล้วแต่อยากถาม ป.ล ผมแค่สงสัยในคำขอบคุณน่ะครับ [emo11]

ผมเองเป็นคนใช้งานแบบบ้านๆครับ ก็เลยมองแบบบ้านๆ ไม่ได้คิดอะไรมากนัก
แต่ลองอ่านๆดูแล้วก็รู้สึกเหมือนท่าน pajeroman ตะหงิดๆครับ  [emo11]
เพราะผมเองหลายๆครั้งก็ชอบอ่านผ่านๆ เลยไม่ได้รู้สึกถึงความนัยที่แฝงอยู่ในประโยคที่อ่านครับ  [emo19]

ผมเองก่อนที่จะถามหรือหาข้อมูลในเน็ตเกี่ยวกับปัญหาที่เกิดขึ้น ผมก็ไล่เช็คจาก Hardware เราก่อน อย่างท่าน microsoft บอก (เหมือนกับปฐมพยาบาลเบื้องต้นให้มันมั้งครับ) หากตันจริง ก็คงต้องถามผู้ที่เชี่ยวชาญและมีความรู้-ประสบการณ์มากกว่าเราให้ช่วยแก้ปัญหา เพราะความรู้ผมมีแค่หางอึ่งครับ

Offline Hunter

• Global Moderator
« Reply #9 on: 02 July 2010, 01:58:00 »
ลองนำ HDD. เครื่องที่มีปัญหาไปต่อเครื่องอื่นครับ
และถ้ามีการ Scandisk อย่าข้ามการ Scandisk นะครับ
ปล่อยให้ Scandisk จนจบครับ และเมื่อเข้า Windows แล้ว
ให้ตรวจสอบดูว่า มองเห็น Drive ใน HDD. ลูกที่เอามาต่อหรือไม่ครับ
ถ้าเห็นก็ให้ Shutdown แล้วนำ HDD. กลับไปต่อเครื่องเดิม
แล้วลองเปิดดูอีกครั้งครับ ว่าใช้งานได้เหมือนเดิมหรือไม่ครับ

« Reply #10 on: 03 July 2010, 11:25:49 »
ไม่เห็นเจ้าของกระทู้เข้ามาไห้ความกระจ่างเลยครับหรือเข้ามาโพสไว้เพื่อยั่งเชิง พอได้คำตอบแล้วก็ออกไป บอกที่อื่นว่าเว็บเราได้คำตอบแค่นี้ ได้โปรดคิดไหม่ครับ ทุกคำตอบที่ได้รับจากบุคคลทุกท่านไนเว็บVaritypc.net นี้จะเป็นคำตอบที่ดีที่สุดแน่นอน ผมไม่มีเจตนาอะไรเพียงแต่คำขอบคุณของเจ้าของกระทู้ดูไม่ค่อยดีเท่าไหร่ในสายตาผม ไนเว็บแห่งนี้ไม่ไช่แค่คนแปลกหน้าที่เข้ามาคุยกันครับ แต่สำหรับผม ทุกคนในนี้คือครอบครัวของผม คำตอบผมถ้าไม่ดัเชิญท่านไมโครซอฟ ลบได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ [emo19]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #11 on: 03 July 2010, 22:34:12 »
ไม่ลบหรอกครับท่าน ถึงผมมีสิทธิ์แต่ไม่ขอใช้สิทธิ์ เพราะการโพสต์ข้อความต่างๆถือเป็นสิทธิ์ของทุกท่าน และอีกอย่างคำตอบของแต่ละท่านก็มีแต่ความหวังดีทั้งนั้น เว้นแต่จะเป็นกระทู้ที่ไม่ดีจริงๆในสายตาของทุกท่านถึงจะลบครับ

ผมดีใจมากกว่านะ ที่มีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆช่วยกันดูแลประคองที่นี่ให้เดินไปข้างหน้าได้ และแต่ละท่านที่เข้ามาก็ไม่ได้มีใครเชิญชวนเข้ามาเลย ผิดกับเพื่อนบางคนที่ผมรู้จัก บางคนจ้องแต่จะแสวงหาผลประโยชน์ ที่ไหนสามารถให้ผลประโยชน์ได้ ก็จะเข้าอยู่แต่ที่นั่น ไม่รู้จักที่อื่น ปิดกั้นตัวเอง แล้วบางคนที่ผมบอกไป แต่ก็แค่บอก ไม่ได้ขอร้องให้เข้ามา เขาก็ไม่เข้ามา ก็ต้องขอบคุณทุกๆท่านมากด้วยครับ

[emo34]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

« Reply #12 on: 03 July 2010, 23:01:00 »
ขออณุญาตนะครับ นี้มันบ้านของผมอีกหนึ่งหลังครับ ทุกคนในนี้ก็ครอบครัวผม ผมไม่สนใครจะด่าผมหรอก ก็ผมรักของผมครับ อะไรที่มันดูทะแม่งๆผมไส่ก่อนละ ได้ไงบ้านผมครอบครัวผม ไม่สนหรอกครับที่นี้มีบุญคุณต่อผมครับ  [emo10]

• **
    • Email
« Reply #13 on: 07 July 2010, 11:11:37 »
สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน ผมเข้ามาแล้วนะครับ  สรุปได้ว่าคำถามของผมเป็นการจุดประกายให้ทุกท่านเข้ามาด่ามาว่าผมซะงั้น ขอให้ทุกท่านมองความตั้งใจผมใหม่นะ คนไม่รู้มันก็ไม่รู้จริงๆจะให้ทำยังไง แล้ววิธีที่ทุกท่านบอก ผมก็ลองทำแล้วมันก็ใช้ได้ อย่างที่ท่าน MILD_PLUS บอกมา ผมก็ลองเปลี่ยน PSU ใหม่ก็โอเคนะครับ รวมทั้งเปลี่ยน mainboard ด้วย เพราะ cap. มันบวม ที่ผมไม่ได้เข้ามานานเพราะว่าผมไปดูส่วนอื่นๆช่วยทีมงานอยู่ครับ อย่าเข้าใจผิดว่าผมไม่เข้ามา หรือเพื่อถามเชิงแล้วก็จากไป อย่าพยายามคิดแทนคนอื่นๆครับ มันไม่ดีนะ เวปนี้ผมก็เข้ามาเองไม่มีใครชวนเลย และไม่ได้เข้าไปโพสใส่เวปอื่นเพื่อ comment เวปนี้ อย่างที่ท่าน pajeroman บอกนะครับ เวปนี้เป็นเวปที่ผมได้ความรู้มากที่สุด ถ้าท่านสงสัยในตัวผม ก็ลองดูตามนี้ครับ
 http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=1900.0
ผมเองก็เป็นคนไม่เสแสร้งอะไรนะครับ ไม่รู้ก็บอกไม่รู้ ผมเองก็เป็นมือใหม่ เพราะว่าผมออกตัวตั้งแต่แนะนำตัวแล้ว

ขอบคุณท่าน Hunter มากครับสำหรับวิธีการแก้ไข
และขอขอบคุณในความหวังดีกับทุกๆท่านครับที่แนะนำ แต่ผมหวังว่าเราน่าจะใช้ภาษาที่อ่านแล้วดูดีกว่านี้นะครับ ไม่ใช่ให้มาเหน็บแนมกัน  ผมไปทำอะไรให้พวกคุณโกรธหรือเปล่า ใช้ภาษาในความเห็นที่ดีจะดีกว่านี้นะครับ คนไทยด้วยกันน่าจะคุยกันรู้เรื่องนะ ผมไม่เอาเรื่อง แต่ก็เลี่ยงเวรกรรมไม่ได้นะ ผลของกรรมมันมีจริง

หากท่าน Webmaster เห็นว่าคำพูดผม หรือข้อความไม่ดี รบกวนท่านลบได้นะครับ ผมก็มีแค่นี้จริงๆ
ผิดหวังครับที่บางท่านมองผมแบบนี้  ผมผิดอะไร แค่ไม่รู้แล้วถามออกไป ทำไมต้องมาว่ามาเหน็บแนมกันด้วยครับ

« Reply #14 on: 07 July 2010, 15:14:58 »
ขอบคุณที่ท่าน staff เข้ามานะครับ และกระผมก็ขอโทษถ้าคำพูดของผมอาจจะเพี้ยนกลายเป็นเหน็บแนม  [emo19]ผมความคิดเห็นยังเด็กบางครั้งอาจผิดพลาดหรือพิมพ์รุนแรงไป ได้โปรดไห้อภัยในความคิดเห็นด้วย ในเวบนี้ไม่มีการเหน็บแนมครับเราเหมือนคนในครอบครัวกัน พี่เตือนน้อง ลุงเตือนหลาน ถ้าท่านได้เข้ามาอีกโปรดรับคำขอโทษจากกระผมด้วย  [emo19] ป.ล. ทุกท่านในที่นี้เข้ามาพูดแบบนี้กับคุณ staff เพราะอะไรรู้ไหมครับ เพียงแค่ท่านไดเข้ามาก็ตามเราทุกคนถือว่าเป็นครอบครัว Varietypc กันหมดครับ ถ้าไม่รักแล้วไม่มาพูดไห้เสียเวลาหรอกครับ และโปรดอภัยไห้ผมด้วยถ้าผมทำไห้ท่าน Staff คุ่นเคืองใจมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27