# Notification.
Notification

Author Topic: Memory ของกล้องถ่ายรูปมองไม่เห็นโฟเดอร์หรือไฟล์ข้างในแถมสแกนเจอไวรัสอีกครับ  (Read 7680 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Noi noi

• VPC Member
  • รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
    • View Profile
เป็น Memory Stick ของกล้องถ่ายรูปแบบดิจิตอลทั่วไปน่ะครับเวลาเปิดดูจากกล้องก็มองเห็นไฟล์ภาพถ่ายที่ถ่ายเก็บไว้เป็นปกตินะครับแต่พอเอามาเปิดดูกับคอมมันกลับมองไม่เห็นอะไรเลยลองเอาไปเปิดกับคอมเครื่องอื่นมองก็ไม่เห็นเช่นกันครับ ผมเลยสั่งโชว์ไฟล์ซ่อนจากโฟเดอร์ออปชั่นมันถึงมองเห็นแต่ก็เป็นสีจางๆน่ะครับข้างในก็มีพวกรูปถ่ายอะไรปกติมองหาไฟล์แปลกปลอมเพื่อที่จะลบก็ไม่เห็นมีอะไร อ้อลืมบอกไปผมสั่งให้ NOD สแกนก็เจอไวรัสสองตัวครับแต่ไม่สามารถลบหรือจัดการมันได้ลองใช้ comboFix ก็แก้ไม่ได้ครับ [emo12]เลยเข้ามารบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยนะครับหากแก้ได้ก็จะเอาเก็บไว้เป็นความรู้ประดับสมองน่ะครับหากไม่ได้ก็คงต้องฟอร์แมตทิ้งน่ะครับแต่ตอนนี้ผมกำลังหาทางย้ายข้อมูลอยู่ครับ

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
คงต้องฟอร์แมทนะครับท่าน แต่เลือกย้ายภาพที่ต้องการออกก่อนนะครับ
ปล.ให้ใช้กล้องทำการฟอร์แมทนะครับถ้าใช้เครื่อง pc จะมี Memory + กล้องบางรุ่น มองไม่เห็นการ์ด(หลังฟอร์แมท)
 [emo02]

หลังจากลองมาหลายอย่างแล้วตอนนี้ผมคิดว่าน่าจะแก้ได้แล้วนะครับ [emo02]โดยหลังจากที่สั่งโชว์ไฟล์ซ่อนแล้วผมก็ทำการย้ายโฟเดอร์ DCIM ไปเก็บไว้ที่อื่นก่อนแล้วก็ทำการสั่งฟอร์แมตเจ้าตัว Memory ตัวนี้ผลก็คือไวรัสถูกกำจัดไปเรียบร้อยแล้วครับแล้วก็ย้ายโฟเดอร์ DCIM กลับมาเหมือนเดิมแต่ก็มองไม่เห็นเหมือนเดิมหากไม่สั่งโชว์ไฟล์ซ่อนก็เลยลองเข้าไปดูในโฟเดอร์ DCIM คราวนี้สามารถมองเห็นโฟเดอร์อีกตัวหนึ่งที่ใช้สำหรับเก็บพวกรูปถ่ายซึ่งตอนแรกๆก็มองไม่เห็นเหมือนกันนะครับเจ้าโฟเดอร์นี้ชื่อก็คือ 101 MSDCF ไฟล์งานหรือไฟล์รูปต่างๆก็อยู่ในเจ้าโฟเดอร์นี้แหละครับผมก็เลยดึงออกมาเก็บไว้ข้างนอกของโฟเดอร์ DCIM ซะส่วนเจ้าโฟเดอร์ที่ซื่อ DCIM (ซึ่งมองไม่เห็น) ก็ปล่อยมันไว้อย่างนั้นแหละครับแต่ก็งงครับว่าทำไมจู่ๆมันก็มองไม่เห็นขึ้นมาซะงั้น

คงต้องฟอร์แมทนะครับท่าน แต่เลือกย้ายภาพที่ต้องการออกก่อนนะครับ
ปล.ให้ใช้กล้องทำการฟอร์แมทนะครับถ้าใช้เครื่อง pc จะมี Memory + กล้องบางรุ่น มองไม่เห็นการ์ด(หลังฟอร์แมท)
 [emo02]
ขอบคุณมากครับท่าน chaiwut แต่ไม่ทันแล้วหละครับ [emo06]ผมใจร้อนใช้ NB ของผมฟอร์แมทไปก่อนแล้วครับ [emo08]ไม่รู้งานจะเข้าอีกหรือเปล่าเดี๋ยวต้องลองดูก่อนนะครับได้ผลยังไงจะมาแจ้งอีกทีครับ [emo01]

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
แก้ปัญหาโฟเดอร์ที่ซื่อ DCIM (ซึ่งมองไม่เห็น) โดยการสั่งฟอร์แมทจากกล้องอีกครั้งหนึ่งนะครับลองดูๆ [emo01]

งานเข้าจริงๆครับท่าน [emo06] [emo08]กล้องมองไม่เห็นจริงๆนั่นแหละครับแล้วต้องทำไงต่อหละครับทีนี้สงสัยคงต้องได้ซื้อ Memory ตัวใหม่แล้วมั้งครับงานนี้อิอิ [emo18]
แก้ปัญหาโฟเดอร์ที่ซื่อ DCIM (ซึ่งมองไม่เห็น) โดยการสั่งฟอร์แมทจากกล้องอีกครั้งหนึ่งนะครับลองดูๆ [emo01]
ครับเดี๋ยวจะลองดูครับขอบคุณครับ [emo12]

• Webmaster
ไวรุ่นใจร้อนจริงๆน่าจับตีนัก [emo06]
 สั่งฟอร์แมทจากกล้องแล้วปิดกล้องสักครู่หนึ่งแล้วเปิดกล้องรอสักพักเพื่อให้ระบบของกล้องเข้าไปสร้างโฟล์เดอร์ DCIM
วิธีนี้น่าจะได้ผลนะครับท่าน [emo02]

ไวรุ่นใจร้อนจริงๆน่าจับตีนัก [emo06]
 สั่งฟอร์แมทจากกล้องแล้วปิดกล้องสักครู่หนึ่งแล้วเปิดกล้องรอสักพักเพื่อให้ระบบของกล้องเข้าไปสร้างโฟล์เดอร์ DCIM
วิธีนี้น่าจะได้ผลนะครับท่าน [emo02]
ก็ใจร้อนตามวัยน่ะครับท่าน [emo08](วัยกลางคน)แก้ปัญหาทั้งหมดได้แล้วครับท่าน [emo05]โดยการลบเจ้าโฟเดอร์ DCIM ที่มองไม่เห็นออกแล้วก็เสียบ Memory เข้าไปใหม่เพื่อให้กล้องสร้างขึ้นมาใหม่ตามที่ท่าน chaiwut แนะนำมาตอนนี้เป็นปกติดีทุกอย่างแล้วครับขอบคุณท่าน chaiwut เป็นอย่างสูงที่ช่วยแก้ปัญหาให้ขอบคุณครับ [emo22] [emo51]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27