# Notification.
Notification

Author Topic: สอบถามเกี่ยวกับการซื้อ DVD-Writer ครับ  (Read 4078 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ท่านใดมีประสบการณ์เกี่ยวกับการใช้งาน DVD-Writer บ้างครับ
ผมเล็งๆอยู่ 2 ยี่ห้อคือ ASUS กับ HP
เห็นเขาว่า HP ประกัน 2 ปีอันนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ (แต่เมื่อเช้าเข้าไปเว็บ JIB เห็นบอกแค่ 1 ปี)
ท่านใดมีประสบการณ์ด้านนี้มาก่อนช่วยแนะนำด้วยนะครับ จะไปซื้อแล้วเลือกไม่ถูก
 ขอบพระคุณครับ

Offline nakids

• VPC Member
    • View Profile
ผมใช้ asus อยู่ละครับ  [emo01]
ยี่ห้อ hp ไม่เคยใช้ อิอิ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ปัจจุบันที่ผมใช้อยู่ มีดังนี้ครับ

-LiteON = 3ตัว
-LG = 1ตัว
-ASUA = 1ตัว

ทุกตัวยังใช้งานได้ดีหมด 2 ปีแล้ว ซื้อมาไม่พร้อมกัน ราคาตั้งแต่ 720-800บาท ขึ้น-ลง เป็นช่วงๆ ครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
ที่มีใช้อยู่ก็คือ
HP หนึ่งตัว ใช้มาสามปี ... ถอดมาจากเซิพเวอร์
Pioneer สองตัว ใช้มาสี่ปี (หนึ่งพันเก้าร้อยบาท)
Lite-On หนึ่งตัว ใช้มาห้าปี (สองพันห้าร้อยบาท)
LG หนึ่งตัว ซื้อมาเมื่อช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา (เจ็ดร้อยเก้าสิบบาท)
ทุกตัวนี้ ยังอ่าน/เขียน CD, DVD, CD-RW, DVD-RW, DVD-Ram ได้ดี ไม่มีงอแง [emo01]

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
ใช้ของ Asus ครับ ก็ใช้ดีนะครับ ที่ใช้เพราะเพื่อนแนะนำมาครับ...
ซื้อมาเกือบ 3 ปีแล้วครับ ยังสุภาพแข็งแรงดีอยู่ ราคา 850 บาทนะ ถ้าจำไม่ผิด  [emo11]

Offline spidermusic-1

• Email
ผมใช้  dvd samsung  ราคาประมาณ  1,200  บาท
ซื้อเมื่อ  2 ปีที่แล้ว

ปัจจุบัน  ก็ยังใช้งานได้ดี  ครับ

...แต่ถ้าเป็น  ฮาร์ดดิสก์  ยี่ห้อ samsung  นี่ผมเห็นพังกันไปง่ายๆ
หลายตัวแล้วนะครับ

ถ้าจะซื้อ ฮาร์ดดิสก์  ควรเลือกยี่ห้ออื่นๆ  ถึงจะแพง แต่ก็ใช้งานได้คุ้มค่ากว่าครับ

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
ซื้อของ แพงแต่ดี ยังดีกว่า ถูกแล้วเสียบ่อย, ซื้อบ่อย
บางท่านเน้นแต่ของถูก แต่อยากได้คุณภาพดี ซึ่งมันก็ไม่ค่อยจะมี [emo01]

Offline boogyman

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
ได้จังหวะพอดีเลยครับ มีปัญหาการไรท์แผ่นพอดี
เนื่องจากว่าผมได้ลองไรท์แผ่น cd-RW โดนทำการ Erase disc ก่อนปรากฏว่า มันไม่ยอมลบให้ เด้งหน้าต่่างมาให้ดู (แต่ผมลองลบ แผ่น DVD-RW ก็ไม่มีปัญหานะครับ) เลยอยากจะถามว่า มันเป็นเพราะอะไรครับ เป็นที่ไดร์ฟ DVD หรือแผ่นกันแน่
-ไดร์ฟผม ของ ASUS รุ่น DRW-1612BL อัพเฟริมแวร์แล้วครับ

• N/A
ช่องที่ต่อดีวีดี อาจจะมีปัญหาก็ได้นะท่าน
อาจจะลองเปลี่ยนสายเชื่อมต่อไดว์ เพื่อทดสอบดูก่อน
หรือไม่ก็ลองเอาไดว์นี้ไปต่อเครื่องอื่น ว่ามีปัญหาแบบนี้หรือไม่

ถ้าไดว์ไม่เสีย ... เมนบอร์ดอาจจะเสียก็ได้นะท่าน

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
         เป็นอย่างที่ท่าน แฟนต้าฯ คาดไว้เลยครับท่าน  [emo44]
ผมเลยทดสอบด้วยการ เอาไฟล์ที่จะไรท์ + แผ่นที่ลองอยู่นี้(cd-rw +dvd-rw) ไปทดลองกับเครื่องอื่นดู
ปรากฏว่า ไม่มีปัญหาครับ ลบ+ไรท์ได้ปกติ
ต้องขอบคุณท่านแฟนต้าฯ ด้วยนะครับ (เยี่ยมจริงๆ)  [emo01]
ปล.เลยมีงานเข้า ต้องทดสอบดูว่า ผมจะต้องเสียตังค์เพิ่มอีกเท่าไหร่ (งบยิ่งไม่ค่อยมี)
-สายแพร    เสีย               -เสียไม่ถึงร้อย                 [emo12]
-ไดร์ฟdvd   เสีย              -เสีย7-800.-                    [emo13]
-M/B         เสีย               -เสียหลายพันเลยงานนี้      [emo18]

Offline Suipearl

• **
    • Email
ผมแนะนำ LG ครับ เพราะใช้งานมาหนักมาก พร้อมๆกับ Asus แต่ว่า Asus ทั้ง 2 ตัวกลับบ้านเก่าไปแล้ว
จะว่าไปแล้ว ซื้อ LG มาก่อน 1 เดือนเมื่อปีที่แล้วประมาณเดือน กุมภาพันธ์ แล้วเดือนถัดมา ก็ซื้อ Asus
ปรากฏว่า Asus เดี้ยงไปแล้ว ทั้งๆที่ใช้งานน้อยกว่าด้วยซ้ำไป ขณะนี้ก็ยังใช้ LG อยู่ ส่วน PC ตัวที่ถอด Asusออก
ก็ซื้อ LG มาใส่แทน แล้วครับ เพราะที่ Office ใข้งาน write หนักมาก  Lite On ก็ Ok นะ แต่ Sumsung ไม่เอาแล้วครับ ส่วน HP นั้นซื้อให้น้องชายลองใช้ดู เพราะเขา write CD ธรรมมะแจก ใช้งานหนักเหมือนกัน ใช้ได้ 4เดือน
แล้ว ก็ยัง OK อยู่ ที่กล่าวมานี้มาจากประสบการณ์ที่ใช้จริงๆ

Offline Suipearl

• **
    • Email
ท่านพอจะแนะนำได้ไหมครับว่าที่ไหนรับซ่อม DVD write บ้างเพราะร้านซ่อมทุกร้านที่เคยถามไม่มีใครรับซ่อม
เขาบอกว่าแพงนะและไม่คุ้ม ให้ซื้อใหม่ดีกว่า ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• N/A
ไม่มีร้านไหนรับซ่อมหรอกท่าน Suipearl
ค่าเลนส์อ่านแผ่น อย่างถูก ๆ ก็เกือบห้าร้อยบาทแล้ว (เพิ่มเงินอีกนิดหน่อย ได้ของใหม่ ประกันใหม่)
ค่าแรงอย่างต่ำ สามร้อยบาท
รวมแบบถูก ๆ แปดร้อยบาท (ถ้าไปซื้อไดว์ใหม่ ยังได้เงินทอนกลับมาอีกต่างหาก)

แต่ถ้าเป็นเมื่อก่อน ราคาไดว์ซีดี (ดีวีดี) อย่างต่ำ สามพันกว่าบาท
ถ้าเป็นสิบปีก่อน ไดว์ละ หมื่นสอง (ผมเคยซื้อมาแล้ว)
เวลาเสีย ก็เอาไปซ่อม จะดูคุ้มกว่าอีก

ขอเข้ามา สรุปผลนะครับ (หายไปนานเพราะเก็บตังค์อยู่) [emo05]
อาการของผม สรุปว่า ตัวไดร์ฟ DVD เสียครับ เลยต้องเก็บตังค์ซื้อตัวใหม่มาใช้ ก็ใช้ได้เป็นปกติแล้วล่ะครับ  [emo01]

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ขอเข้ามา สรุปผลนะครับ (หายไปนานเพราะเก็บตังค์อยู่) [emo05]
อาการของผม สรุปว่า ตัวไดร์ฟ DVD เสียครับ เลยต้องเก็บตังค์ซื้อตัวใหม่มาใช้ ก็ใช้ได้เป็นปกติแล้วล่ะครับ  [emo01]
ที่หายไปนานนี่ไม่ใช่แอบเล่นเกมส์อยู่เหรอครับท่าน [emo06]
แต่เอ๊ะๆๆๆ หรือว่าแอบพาสาวไปเที่ยว [emo05]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27