# Notification.
Notification

Author Topic: ขอคำแนะนำในการวิเคราะห์ปัญหาคอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะไม่ทำงาน  (Read 7805 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline spidermusic-1

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
คอมผมมีปัญหา   ไม่สามารถทำงานได้  จ่ายไฟเข้าไปแล้ว  ทุกอย่างนิ่งสนิท
ช่วยกันวิเคราะห์กับเพื่อนๆ   ว่าน่าจะเกิดจาก  เมนบอร์ด

จึงตัดสินใจซื้อ   เมนบอร์ดตัวใหม่มาใส่ (ของ asus ราคา 1,700 บาท แต่ยังใช้ซีพียูและพัดลมซีพียู ตัวเดิม) 
และ  ตัวจ่ายไฟตัวใหม่ (ราคา 700 บาท) มาใช้ 

สำหรับ  ฮาร์ดดิสก์  ใช้ตัวเดิม  ขนาด 250 gb ซึ่งอันนี้ผมคิดว่าไม่เสียแน่ครับ
เพราะเอาไปถ่ายโอนข้อมูลกับเครื่องอื่นแล้ว   ไม่มีปัญหาใดๆ  ใช้งานได้ปกติ

ปัญหาอยู่ตรงนี้ครับ
เมื่อเปลี่ยน  อุปกรณ์  ตามที่ได้กล่าวข้างต้นไปแล้ว
ก็เปิดรันเครื่อง   เข้าไบออสตามปกติ ตั้งแต่เวลา 15.00 น.    แต่จำต้องลงวินโดว์ใหม่  เป็น xp pack3
เพราะขึ้นจอสีฟ้า (สาเหตุคงมาจาก  ไดเวอร์เมนบอร์ด คนละตัว)

หลังจากนั้นจึงลงโปรแกรม  ที่ใช้งานประจำเครื่อง
จนกระทั่งเวลา  18.00 น. (3 ชั่วโมงต่อมา)
...เครื่องดับไปเฉยๆ    จึงได้ลองกดปุ่มเปิดเครื่องอีกครั้งหนึ่ง   แต่ทุกอย่าง  ก็ยังนิ่งสนิท

จึงได้ถอดปลั๊กไฟ ออก  แล้วเสียบปลั๊กไฟใหม่  สังเกตุดูเครื่องพยายามจะรันตัวเอง (สังเกตุจากพัดลมที่หมุน
และไฟที่ปุ่มเปิดเครื่อง)    แต่ก็แค่แป๊บเดียว  พร้อมกับเสียงดังแป๊ก 1 ครั้ง  แล้วคอมฯก็ดับไปเช่นเดิม 
...ลองทำแบบเดิมหลายครั้ง   ก็จะเป็นอาการเดิม  คือมีเสียงดังแป๊ก กับพัดลมพยายามจะหมุน
แล้วคอมฯก็ดับไป

ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ด้วยนะครับ     [emo19]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ท่านได้ทาซิลิโคนระหว่างฮีตซิ๊งค์กับซีพียูหรือยังน่ะครับ เกิดจากความร้อนหรือเปล่า

อาการนี้เป็นขณะที่ใส่เมนบอร์ดลงไปในตัวเคส / ลองถอดซีพียู, เมนบอร์ด, แรม, ฮาร์ดดิสต์ ออกมาต่อข้างนอกดูบ้างหรือยังครับ

• Email
ตอนประกอบนั้น  ให้น้องชายที่รู้จักเป็นคนทำครับ(ตอนนั้นผมมีภาระกิจพอดี)  ซึ่งน้องชายเขาก็มีความรู้
ทางด้านคอมพิวเตอร์   มากกว่าผมซะอีก
ผมก็กำชับว่าอย่าลืมทาซิลิโคนอยู่นะครับ  คิดว่าไม่น่าพลาดครับ

แต่ปัญหาที่เจอกันอยู่ขณะนี้  น้องชายที่ช่วยประกอบคอมฯ ให้นั้น   มันก็บอกว่าพึ่งเคยเจอเหมือนกันครับ

...การยกเมนบอร์ดมาต่อข้างนอกนี่   ทำตั้งแต่ เมนบอร์ดตัวเก่า ซึ่งผลคือทุกอย่างนิ่ง  อย่างที่ได้เล่าให้ฟังไปแล้วครับ
จึงได้ตัดสินใจซื้อบอร์ดตัวใหม่

แต่เมนบอร์ดตัวใหม่นี่ยังไม่ได้ลองถอดออกมาจากเคส   นะครับ   กะลังหาข้อมูลเพื่อวิเคราะห์และแก้ปัญหาอยู่ครับ

เอาว่าผมถามถึงประเด็น  ที่อยากรู้เลยนะครับ   ท่าน microsoft
เป็นไปได้ไหมว่า   พัดลมซีพียู  หรือ ซีพียู  ที่ผมใช้อยู่มันพังไปแล้วครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมขอถามแบบสั้นๆ แต่ได้ใจความว่า สเปคเครื่องเป็นอย่างไรครับ? [emo12]

• Email
ขอบคุณสำหรับคำถาม   นะครับท่าน MILD_PLUS   (จำมาจากเวทีประกวดนางงาม)  [emo05]

ท่าน MILD_PLUS    ก็มาแนวนี้ทุกที   
คงเป็นเอกลักษณ์  เฉพาะตัวไปแล้วนะครับ   ถ้าไม่ถามยังงี้แสดงว่าคงเป็นตัวปลอม   [emo05]

เท่าทีจำได้นะครับ   ตอนนี้เครื่องอยู่ที่ทำงาน 
1. คอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะ  ซื้อมาได้ประมาณ 3 ปี
2. ซีพียู  เป็น เซเลรอน 420  พัดลมแบบกลม  (รุ่นธรรมดา)  ใช้งานมาได้ 3 ปี
3. เมนบอร์ดใหม่  ของ asus  ราคา 1,700   รองรับ วินโดว์ xp  และ เซเว่น
4. หม้อไฟ  ของดีลักซ์  ราคา  700 บาท  (พัดลมจะตัวใหญ่,มีน้ำหนักมากกว่ารุ่น  ราคา 400 บาท)
5. ฮาร์ดดิสก์  ขนาด 250 gb  ยี่ห้อ  ซีเกต
5. แรม  ดีดีอา 2 ขนาด 1 กิ๊ก  1 ตัว
6. ดีวีดี รอม   1  ตัว  ซื้อมาประมาณ  1,200 บาท   ยังใช้งานได้ดีครับ  อ่านแผ่น ไม่มีสดุด นะครับ
7. ระบบปฏิบัติการที่ใช้ปัจจุบัน  เป็น  xp pack 3

ใช้งานธรรมดามากครับ   ทำงานเอกสาร  ,ฟังเพลง และท่องโลกไอที
ใช้งานวันละประมาณ 6 ชั่วโมง
เคยมีปัญหาเรื่อง  แรมและฮาร์ดดิสก์   จนต้องเปลี่ยนใหม่  ไปครั้งหนึ่งแล้วครับ

สำหรับที่ทำงาน  ก็มีไฟฟ้าเพียงพอ   มีคอมฯ หลายเครื่องที่ใช้งานอยู่ใกล้ๆ กัน  อีก 2 เครื่อง
ซึ่งคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหา  ในส่วนนี้

อุปกรณ์ที่ใช้อยู่  ฮาร์ดดิสก์,แรม,เมนบอร์ด,หม้อไฟ  ซื้อมายังไม่ถึง 1 ปี
โดยเฉพาะ  เมนบอร์ดกับหม้อไฟ  นี่ซื้อมา  ได้ 2 วัน ครับ
..ดีวีดี รอม  ซื้อมาได้  2 ปี
ส่วน เคส และซีพียู  มาพร้อมกันได้ 3 ปีแล้วครับ

ผมเองไม่ใช่ช่างซ่อมคอมฯ  และไม่ได้เรียนทางคอมฯ  มานะครับ
ประสบการณ์ในการแก้ปัญหาเรื่องคอมฯนี้  ไม่มากนัก (นานๆครั้ง)

จึงได้มาถามผู้รู้ในนี้  เผื่อว่าท่านผู้รู้  แต่ละท่านอาจจะเคยเจอปัญหาเช่นกันนี้
จะให้คำแนะนำในการวิเคราะห์ปัญหาที่ดี    ผมจะได้แก้ปัญหา  ได้ตรงจุด  น่ะครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
ซีพียูอาจจะเสีย แต่ถ้าหาซีพียูตัวอื่นมาลองได้ ก็จะได้คำตอบว่า เสียหรือไม่เสียน่ะท่าน
และลองเปลี่ยนแรมตัวอื่นใส่ ว่ามีปัญหาหรือไม่

แต่ก่อนอื่น ลองประกอบแค่ ซีพียู, เมนบอร์ด แรม การ์ดจอ (ถ้ามี)
แล้วเปิดเครื่อง ค่อย ๆ ทดสอบอุปกรณ์หลักทีละตัว
บางทีอาจจะมีปัญหาแบบ เส้นผมบังภูเขา ก็ได้นะท่าน

• Webmaster
-ใช้ CPU Celero แต่บอกว่าแรมเป็น DDR2 ผมเองก็เริ่มงงๆ เลยครับ [emo12]

มาทบทวนกันใหม่อีกรอบครับ

สเปกเครื่องเก่าของผมครับ (อายุ 4 ปีกว่าแล้ว) ประกอบเมื่อ 18/11/48

1. เมนบอร์ด ASUS P5P800S     
2. CPU P4-3.2 GHz 
3. RAM DDR Bus 400 1x2 = 2GB 
4. 320GB HDD WD SATA-7200  (WD Caviar Blue)
5. การ์ดจอ Spark GeForce 7300GT 256 MB DDR3 128-bit TV-Out DVI 8xAGP   
6. จอ LCD ACER รุ่น X193HQ ขนาด 18.5 นิ้ว Wide 
7. DVD-RW LITEON  2 ตัว 
8. พัดลมขนาด 12 ซม. 3 ตัว ติดที่เคส เป่าจากหน้ามาหลัง 1 และดูดออกด้านหลัง 1 ดูดออกด้านข้าง 1   
9. PSU Enermax "EG465P-VE FMA" 460w Power Supply 20+4P w/ Dual Fans 

เซียนคอมฯ ท่านไหน? ถ้าได้อ่านสเปคเครื่องของผมที่บอกไว้ จะรู้ได้เลยทันที โดยที่ไม่ต้องมองเห็นเครื่องครับ (มองภาพออก)

• Email
ถ้าอ่านข้อมูล  แล้วทำให้ท่าน MILD_PLUS  งง

ผมก็ขอเพิ่มเติม +ปรับปรุงข้อมูล  เพิ่มเติม  ดังนี้ (ผมจำได้เท่านี้ครับ)
ท่าน MILD_PLUS  ก็อย่าไปนึกถึงเซียนคอมฯ  นะครับ   ให้นึกถึงคนที่พึ่งหัดใช้คอมฯ แทนก็แล้วกัน  [emo05]

1. เป็นคอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะ  ซื้อมาได้ประมาณ 3 ปี
2. ซีพียู  เป็น   Intel® Celeron® Processor 420
    มีพัดลมแบบกลม  1 ตัว  ใช้งานมาได้ 3 ปี
3. เมนบอร์ดใหม่  ของ asus  ราคา 1,700   รองรับ วินโดว์ xp  และ เซเว่น
4. หม้อไฟ  ยี่ห้อ ดีลักซ์  ราคา  700 บาท  กำลังไฟ 450 วัตต์ 
    (พัดลมจะตัวใหญ่อยู่ด้านล่าง 1 ตัว,มีน้ำหนักมากกว่ารุ่น  ราคา 400 บาท)
5. ฮาร์ดดิสก์  ขนาด 250 gb  ยี่ห้อ  ซีเกต   1 ตัว
5. แรม  DDR2 แท้ๆ ( แน่นอนครับ   ช่องเสียบแรมที่เมนบอร์ดเขียนไว้อย่างนั้น แถวๆบ้านผมเค้าก็เรียกกันอย่างงี้ครับ   ส่วน bus นี่ผมไม่รู้นะครับ  ว่าเท่าไหร่    ) ...  มีขนาด 1 กิ๊ก  1 ตัว
6. ดีวีดี รอม   1  ตัว  ซื้อมาประมาณ  1,200 บาท   ยังใช้งานได้ดีครับ  อ่านแผ่น ไม่มีสดุด นะครับ
7. ระบบปฏิบัติการที่ใช้ปัจจุบัน  เป็น  xp pack 3
8. จอ LCD ของ acer  17 นิ้ว
9. เครื่องเปิดฝาด้านข้างไว้ และอยู่ในห้องทำงานปรับอากาศ   ผมจึงไม่ต่อพัดลมดูดอากาศ  นะครับ

ผมเองก็คิดว่า  พรุ่งนี้ จะไปหา  cpu + พัดลมซีพียู รุ่นอื่นๆ  มาลองใช้ดู(ถ้าหาได้)
และ  คงจะหาวิธีแก้ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะแก้ปัญหาได้ครับ
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับผม

• Webmaster
ปัญหาคือว่า ที่บอกว่าไม่รู้นะ ผมเข้าใจครับ (ผมถึงต้องถามให้มากกว่าคนที่รู้แบบปกติ)

-เมนบอร์ดบอกว่าราคา 1,700 แต่ไม่ได้บอกว่ายี่ห้อ/รุ่นอะไร?

-แล้วคิดว่ามันจะไส่กับตัว CPU ได้หรือเปล่า?

-และแรมที่บอกว่าเป็น DDR2 แท้ๆ ใส่กับเมนบอร์ดรุ่นนี้ได้หรือเปล่า?

ปล. ทั้งหมดทั้งมวล ก็ด้วยเพราะความไม่รู้ ขนาดเมนบอร์ดยังไม่บอกรุ่น/ยี่ห้อมา แล้วผมจะวิเคราะห์ได้อย่างไรละครับ (ยิ่งบอกว่าเป็นคนไม่รู้เรื่องคอมฯ ยิ่งไปกันใหญ่ครับ) เพราะไม่ใช่ ข้าวเหนียว+ไก่ย่าง ที่จะเข้ากันได้ง่ายๆ นะครับ [emo12]

ปล.2 เพราะจากที่บอกสเปคมา มันขัดกันไปหมด เพราะ CPU ที่เป็น Celeron แรม DDR2 ยังไม่เกิดครับ

• Email
ผมคงจะพลาดไปในรายละเอียด   [emo03]

ไปหาแผ่นดีวีดี   ไดเวอร์ของ  เมนบอร์ด   มาแล้วครับ

ที่แผ่นเขียนยังงี้นะครับ
- เมนบอร์ด ยี่ห้อ  ASUS
- รุ่น  P5KPL-AM/PS
   intel G31  chipset  support  DVD Rev.478.08

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
น่าจะเป็น Celeron D แบบ 775 เพราะสามารถใช้แรม DDR2 ได้
ส่วนเมนบอร์ดราคาประมาณที่หนึ่งพันเจ็ดร้อยบาท
คิดว่าน่าจะเป็น P5KPL-AM /EPU ถ้าให้เดานะท่าน

ส่วน Celeron D แบบ 478 คงจะหาเมนบอร์ดได้ยากแน่นอน
และคิดว่าไม่น่าเป็นของ ASUS อีกต่างหาก

ปล. ช่วงที่กำลังตอบ ท่าน spidermusic-1 ก็ตอบมาพอดี

• Webmaster
-ตัวนี้หรือเปล่าท่าน (ตามภาพ)

-แล้วแรมใช้บัสเท่าไหร่? (ไม่ควรเกิน 1066) ถ้าสูงกว่านี้มีปัญหาแน่ๆ ครับ

ปล. ผมจะขึ้นนอนแล้วครับ คงต้องรอท่านต่อไป เพราะผมถามหารายละเอียด แต่กว่าจะบอกผมได้ก็หมดเวลาแล้ว ผมถึงได้บอกอยู่เสมอๆ ว่า ถามปัญหา ต้องบอกรายละเอียดมาด้วย เพราะผมไม่ได้มองเห็น ในสิ่งที่ท่านเห็นนะครับ

http://www.pcresource.co.th/computer/asus-p5kplamps-socket-775-intel-g31-ch7-fsb-1600-oc-gb-lan-p-10167.html

• Email
เมนบอร์ดแบบในภาพนี่แหละครับ   ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
พอดีเมื่อครู่ใหญ่นี้เน็ต TOT เน็ตความเลวสูง มันล่มน่ะครับ ทำให้เข้าเว็บมาช่วยวิเคราะห์ปัญหาท่านไม่ได้

ท่านลองเช็คขาซ็อกเก็ตที่เมนบอร์ดดูหน่อยครับ ว่ามีขาตรงกันทั้งหมดหรือเปล่า มีขางออะไรบ้างไหม ช่วงหลังๆนี่เจอบ่อยกับอาการนี้ แบบว่าลูกค้าซื้อของกลับไปประกอบเอง แล้วเอากลับมา บอกว่าเปิดไม่ติด พอแกะซีพียูออก ปรากฏว่าขาซ็อกเก็ตงอไปหลายขาเลย

• Webmaster
คอมผมมีปัญหา   ไม่สามารถทำงานได้  จ่ายไฟเข้าไปแล้ว  ทุกอย่างนิ่งสนิท
ช่วยกันวิเคราะห์กับเพื่อนๆ   ว่าน่าจะเกิดจาก  เมนบอร์ด

จึงตัดสินใจซื้อ   เมนบอร์ดตัวใหม่มาใส่ (ของ asus ราคา 1,700 บาท แต่ยังใช้ซีพียูและพัดลมซีพียู ตัวเดิม) 
และ  ตัวจ่ายไฟตัวใหม่ (ราคา 700 บาท) มาใช้ 

สำหรับ  ฮาร์ดดิสก์  ใช้ตัวเดิม  ขนาด 250 gb ซึ่งอันนี้ผมคิดว่าไม่เสียแน่ครับ
เพราะเอาไปถ่ายโอนข้อมูลกับเครื่องอื่นแล้ว   ไม่มีปัญหาใดๆ  ใช้งานได้ปกติ

ปัญหาอยู่ตรงนี้ครับ
เมื่อเปลี่ยน  อุปกรณ์  ตามที่ได้กล่าวข้างต้นไปแล้ว
ก็เปิดรันเครื่อง   เข้าไบออสตามปกติ ตั้งแต่เวลา 15.00 น.    แต่จำต้องลงวินโดว์ใหม่  เป็น xp pack3
เพราะขึ้นจอสีฟ้า (สาเหตุคงมาจาก  ไดเวอร์เมนบอร์ด คนละตัว)

หลังจากนั้นจึงลงโปรแกรม  ที่ใช้งานประจำเครื่อง
จนกระทั่งเวลา  18.00 น. (3 ชั่วโมงต่อมา)
...เครื่องดับไปเฉยๆ    จึงได้ลองกดปุ่มเปิดเครื่องอีกครั้งหนึ่ง   แต่ทุกอย่าง  ก็ยังนิ่งสนิท

จึงได้ถอดปลั๊กไฟ ออก  แล้วเสียบปลั๊กไฟใหม่  สังเกตุดูเครื่องพยายามจะรันตัวเอง (สังเกตุจากพัดลมที่หมุน
และไฟที่ปุ่มเปิดเครื่อง)    แต่ก็แค่แป๊บเดียว  พร้อมกับเสียงดังแป๊ก 1 ครั้ง  แล้วคอมฯก็ดับไปเช่นเดิม 
...ลองทำแบบเดิมหลายครั้ง   ก็จะเป็นอาการเดิม  คือมีเสียงดังแป๊ก กับพัดลมพยายามจะหมุน
แล้วคอมฯก็ดับไป

ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ด้วยนะครับ     [emo19]

มาว่ากันต่อครับ.... ผมอ่านจากกระทู้แรกได้ความดังนี้

-เปลี่ยนเมนบอร์ด+หม้อไฟใหม่

-นอกเหนือจากนี้ใช้ของเดิมหมด

-ครั้งแรกเปิดได้ 3ชม. เครื่องดับกลางอากาศ

-CPU Celeron 420 Socket 775

เราคงต้องไล่ไปทีละจุด ให้เริ่มจากหม้อไฟก่อน ว่าเสียหรือเปล่า (ของใหม่ก็เสียได้)

-ให้หาอุปกรณ์มา อย่างใดอย่างหนึ่ง ตามภาพที่ 1

-แล้วเอาชุดสายไฟ ชุดที่ใหญ่ที่สุด ที่ต่ออยู่กับเมนบอร์ดออกมา แล้วนำอุปกรณ์เสียบที่ช่องสายไฟสีเขียว+สีดำ (สีดำจะมีหลายเส้นเลือกเส้นไหนก็ได้) ตามภาพที่ 2 จากนั้นเสียบปลั๊กไฟเพื่อดูว่าพัดลมที่ตัวหม้อไฟหมุนหรือเปล่าครับ (ถ้าไม่หมุนหม้อไฟเสียแล้วครับ)

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27