# Notification.
Notification

Author Topic: Hobby ของทุกๆท่าน  (Read 6202 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline boogyman

• VPC Member
  • นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
    • View Profile
Hobby ของทุกๆท่าน
« on: 30 August 2009, 01:35:40 »
สวัสดีครับทุกท่าน  [emo01]
เห็นว่ายังไม่มีหัวข้อนี้ เลยถือโอกาสเริ่มก่อนเลยนะครับ เผื่อว่าท่านอื่นๆที่มีงานอดิเรกที่คิดว่าแปลก น่าสนใจ ฯลฯ จะได้มาแนะนำกัน
ก็เริ่มเลยนะครับ   [emo05]
 สำหรับผมก็คือ Rubic ครับ ผมฝันมานานแล้วที่จะหมุนไอ้เจ้า รูบิคแบบ(3x3x3) ให้ครบ 6 สีให้ได้   [emo16] โดยไม่แกะมันออกมา (ผมรู้นะว่าหลายๆคนก็ใช้วิธีนี้ เมื่อตอนเด็กๆผมก็ใช้ อิ อิ   [emo09])
จนได้ไปเจอเวปสอน Rubic ที่เป็นภาษาไทย(ผมยกให้เวปนี้เป็นอาจารย์ด้าน รูบิค ของผมเลยครับ  [emo01])  ทำให้ฝันผมเป็นจริง  [emo04] นะปัจจุบันนี้ผมสามารถทำ 6 สีได้แล้ว ดังนั้นเพื่อเป็นประโยชน์แก่ท่านอื่นๆที่สนใจ เลยเอาลิ้งค์มาฝากครับ

http://thailandcube.com/     ------Rubicไทย

http://www.thailandcube.com/forum/viewtopic.php?t=67  ----วิธีเล่นรูบิคแบบเบสิค(VDO)

ท่านใดที่สนใจก็เชิญแวะชมได้นะครับ เวปนี้เขาสอนวิธีเล่นไว้หลายแบบมากครับ  [emo05]

ก็เท่านี้ก่อนนะครับ  [emo35]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Re: Hobby ของทุกๆท่าน
« Reply #1 on: 30 August 2009, 01:53:39 »
เมื่อก่อนเคยเล่นเหมือนกันครับท่าน แต่พยายามกี่ครั้งก็ไม่สำเร็จสักที จนตอนนี้ไม่รู้หายไปไหนซะแล้ว [emo12]

แต่ถ้ามีวิธีสอนแบบนี้ เดี๋ยวคงจะต้องหามาลองเล่นดูใหม่แล้วครับ  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline Hunter

• Global Moderator
« Reply #2 on: 30 August 2009, 11:35:17 »
ผมก็เล่นอยู่ครับ เล่นมาตั่งแต่ต้นๆปี 09 นี่ละครับ มันดีครับ
ตอนนี้ใช้สุตร Cossขาว + F2Lแบบไม่จำสูตร + 7 OLL + PLL ครับ
มีเวปมาแนะนำครับเพิ่มเติม ของไทยครับ

1. http://www.rubiks-diy.com

อันนี้สำหรับสั่งซื้อครับ
1. http://webstore.thailandcube.com
2. http://www.weloveshopping.com
แนะนำถ้าเป็นมือใหม่ซื้อ DIY Type A ครับ ทนมากครับ

แนะนำสำหรับมือใหม่
ถ้าบิดแล้ว บิดยังไงก็ไม่ได้เหลืองเต็ม ให้แกะลูกบิดออกมาประกอบใหม่ครับ
เพราะลูกบิด อาจพลิกหรือเคยหลุดแล้วใส่ผิดครับ จึงบิดแล้วไม่ได้ครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #3 on: 30 August 2009, 19:06:49 »
พูดถึง Rubic หรือที่เมื่อก่อนหลาย ๆ คนเรียก ลูกบิด
ผมเองยังเล่นได้ไม่ครบทุกสีทุกด้านเลยอ่ะครับ
อันที่มีเมื่อสักยี่สิบปีก่อน ก็ยังเก็บอยู่
แต่เมื่อก่อนเล่นแล้วดูมีมนต์ขลังมากกว่า เพราะว่าไม่มีสูตรให้เล่น
ใครเล่นได้ครบนี่ถือว่าสุดยอดแล้ว

ตอนนี้ก็วางไว้บนโต๊ะ ว่าง ๆ ก็นั่งบิดไปบิดมา ไม่ได้เล่นตามสูตร แต่เล่นแบบตามใจฉัน
เลยบิดแก้เซ็งแก้เครียด เอาแค่พอมีอารมณ์ทำงานอ่ะครับ
เพราะคิดว่าถ้าเล่นตามปรกติ จะรู้สึกสนุกกว่าเล่นตามสูตรอีก
หรือถ้าคิดสูตรขึ้นได้ด้วยตัวเอง อันนี้น่าสนุกขึ้นอีกเยอะ [emo01]

สำหรับงานอดิเรกที่ชอบก็คือ อ่านหนังสือ ไม่จำเป็นว่าต้องเป็น นวนิยาย หรือสาระ ความรู้
แต่สำหรับผม อะไรก็แล้วแต่ที่มีตัวหนังสือ อ่านทั้งนั้นอ่ะครับ บางทีเห็นป้ายโฆษณา ก็อ่านจนครบทุกตัวอักษร
หรือเวลานั่งรถประจำทาง ก็อ่านทุกอย่างที่มองเห็น ข้างรถมีบอกถนนที่ผ่าน หรือเลขประจำตัวรถ เลขอู่รถ เบอร์โทรศัพท์ ก็ยังอ่าน
แถมยังจำไว้ด้วยอีก แบบจำขึ้นใจซะด้วย [emo06]
พวกหนังสือนิทาน นวนิยาย และอื่น ๆ ส่วนใหญ่อ่านตั้งแต่ปกหน้า สันปก ถึงปกหลัง ทุกตัวอักษร ไม่มีข้าม
และไม่มีพับหน้าหนังสือ ถ้าอ่านค้างไว้ ก็จำหน้า และบรรทัดที่อ่านล่าสุดไว้ เก็บรักษาอย่างดี เสียแค่มีฝุ่นเกาะเท่านั้น

« Reply #4 on: 30 August 2009, 23:23:29 »
คนที่ชอบอ่านหนังสือขนาดนี้ สมัยนี้หาได้ยากจริงๆครับ
แปลว่าความรู้รอบตัวไม่ธรรมดาแน่ๆครับ
ส่วนตัวผมก็จะอ่านแต่หนังสือคอมซะเป็นส่วนใหญ่ครับ
เรื่อง ลูกบิด เมื่อก่อนผมก็คิดเหมือนคุณ fantasy ครับ
เพราะเล่นมาตั่งแต่ยุคแรกเหมือนกันครับ และก็เล่น 6 ด้านไม่ได้ครับ
จริงๆสมัยนั้นก็มีสูตรแล้วครับ แถมมากับลูกบิดครับ
เป็นภาษาอังกฤษมั่งครับ ดูรูปก็ทำไม่ได้ อ่านก็ไม่รู้เรื่องเหอๆ

แต่พอมารอบนี้ ตอนแรกๆผมก็ไม่ได้เล่นหรอกครับเพราะไม่ชอบสูตร
แต่มีเหตุจำเป็นที่ต้องไปสอนคนอื่นครับ และก็คิดว่าสูตรลูกบิด
มันก็เหมือนสูตรคณิต,สูตรวิทย์ อะครับ เลยลองศึกษาดูครับ
ได้ลองแล้วก็ไม่ยากครับ แต่ที่มันท้าทาย และสนุกคือ
ในเวลานี้เราจะสามารถ จำสูตรได้เยอะแค่ไหน มือ+ตา จะไวได้แค่ไหนกันนะ
เพราะสูตรเริ่มเล่นมันใช้ 8 สูตรหลักๆ แต่พอขั้น Advance มันจำเยอะพอควรครับ
ขั้น Pro ไม่ต้องพูดถึงเลยจำไม่ไหว
มีรูปสูตรในยุคแรกๆมาฝากครับ ได้มาจาก Blog นี้ครับ http://tamamo88.spaces.live.com/blog/
เวลามันผ่านไปไวจริงๆ เหอๆ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #5 on: 31 August 2009, 00:12:40 »
กระดาษสูตรลูกบิดแบบนี้เคยเห็นครับ
ตอนที่ตอบทีแรก ลืมคิดถึงไป
พอได้เห็นหน้าแผ่นกระดาษ ถึงบางอ้อทันทีเลย [emo08]

เรื่องที่ชอบอ่านหนังสือ ไม่ได้มีใครปลูกฝังหรอกครับ
ก็ไม่รู้ว่าทำไมถึงชอบ
จำได้ก็ตอนเรียนประถม ที่มีภาษาไทย มานี-มานะ
ก็หัดอ่านจนจบเล่มก่อนเปิดเทอมซะอีก แล้วก็ไปเล่าให้เพื่อนที่ยังไม่ได้อ่านได้ฟังกัน
หนังสือเรียนแทบทุกเล่มช่วงเรียนประถม ต้องได้อ่านจนจบเล่มก่อนเปิดเทอมทุกที [emo06]
แล้วพวกหนังสือนอกเวลา (ที่คุณครูบอกว่า อ่านก็ได้ ไม่อ่านก็ได้ แต่ก็ดันเอามาออกสอบ)
นี่ก็อ่านจนจบทุกเล่ม บางเรื่องก็อ่านหลายรอบ
หนอนหนังสือยังมีเลือกบ้างว่าชอบหรือไม่ชอบหนังสืออะไร แต่ผมอ่านทุกอย่าง คู่มือการใช้งานอุปกรณ์ ก็อ่านบ้าง
แต่ไม่รู้จะอ่านไปทำไม เพราะวิธีใช้แทบไม่ต่างกัน [emo06]

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
« Reply #6 on: 31 August 2009, 02:52:51 »
แหม  [emo02] ดีใจครับที่หลายๆคนก็เคยเล่น รูบิคกัน  [emo01]

ท่าน microsoft ทำได้แล้วอย่าลืมเข้ามาบอกนะครับ จะได้ร่วมแสดงความยินดี  [emo04]

ส่วนท่าน Hunter นี่ก็เหมื่อนๆกับผมเลยนะครับ ผมเรื่มเล่นประมาณ ปลายปี 08น่ะครับ(หมายถึงตอนที่เข้ามาเจอเวปรูบิคน่ะ) สูตรที่ผมใช้ก็ Cossขาวล่าง + F2Lแบบความเข้าใจ +  OLL ได้เป็นบางสูตร+ PLL ได้เกือบครบ (สูตร U ใช้แบบเบสิคเอาน่ะครับ)  ส่วนเวลา เฉลี่ยอยู่ที่ 1 นาที(จริงๆแล้วไม่น่าบอกเลย  [emo11]ส่วนมากแล้ว เค้าอยู่กันที่ประมาณ 30 วิ.กัน  [emo13]) แล้วของท่าน Hunter ประมาณกี่วิ.ครับ ส่วนรูปที่ท่านนำมาโชว์นี่ ก็แสดงว่าเป็นแฟนพันธุ์แท้เหมือนกันนะท่าน  [emo01] เยี่ยม (ของผมมีแต่คู่มือภาษาอังกฤษ เลยต้องใช้เวปไทยช่วย)

อ่านที่ท่าน fantasy เขียนเล่ามา ก็ไม่แปลกใจล่ะครับ [emo05] ที่ประสบการณ์ด้านคอมฯของท่านจะสูงส่งเช่นนี้ สุดยอดนักอ่านจริงๆ  [emo01]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

« Reply #7 on: 31 August 2009, 12:44:41 »
เวลาประมาณ 35-50 วิ.ครับ  [emo12] ถือว่าช้าครับ ช่วงหลังๆไม่ได้จับแล้วเหมือนกันครับ
OLL นี่ลองใช้ 7OLL สิครับ
7OLL จะจำ 10 สูตรครับ 3 สูตรแรกจะทำให้เราได้กากบาท
แล้วเราก็จำสูตรOLL อีก 7 สูตรก็จะได้ เหลืองเต็ม ครับ

ส่วน PLL ผมจะครบ 21 แล้วครับ
ฺสูตร Begin ใช้กับ PLL ได้ 3 สูตรครับ มี U1,U2 และ A2(ใช้ Beginlสูตรที่7) ครับ

สูตรที่ผมใช้ ผมทำเป็นไฟล์ Excel เก็บไว้ครับ
ถ้าอยากได้เดียวทำเป็น PDF ให้ครับ
เพราะ PLL 1 สูตรนี่มีวิธีบิดได้หลายแบบครับ
แถมยังวางตำแหน่งการมองบางที่ไม่เหมือนกันอีกครับ

« Reply #8 on: 31 August 2009, 23:35:56 »
ยังไงๆ ก็ยังเร็วกว่าผมอยู่ดีล่ะท่าน Hunter (เพราะเคยได้เร็วสุดในชีวิตผมได้แค่ 50วิ.เองง่ะ  [emo11])  ผมเองก็รู้ตัวครับว่าที่บิดได้ช้าก็ไอ้ตรงที่การมอง ของสูตร PLL ให้เข้ากับรูปแบบของแต่ละสูตรเนี่ยแหล่ะ ตอนฝึกก็เร็วดีหรอก แต่พอบิดจริงต้องพิจารณาอยู่นานว่ามันเป็น สูตรไหนกันหว่า  [emo15]  ทำให้บิดได้ไม่ต่อเนื่อง  [emo12]
 ก็ขอบคุณล่วงหน้าไว้ก่อนนะครับ [emo02] สำหรับสูตรที่จะแนะนำ จะได้รู้ว่าจะเล่นให้เร็วขึ้นต้องใช้สูตรไหนบ้าง และจะได้เป็นประโยชน์แด่ท่ี่านอื่นๆที่สนใจด้วยนะครับ
ขอบคุณนะคร้าบ  [emo35]

« Reply #9 on: 01 September 2009, 00:23:51 »
PLL ตอนที่ผมฝึก ผมจะฝึกที่ละสูตรครับ ฝึกมองจนชินอะครับ
ทั้งวันบิดอยู่สูตรเดียว(หลังๆมีอู้ครับ) ให้บิดจนไม่ต้องใช้สูตรอะครับ ให้มันกลายเป็นความเคยชินครับ
ตอนนี้ถ้าถามผมว่าสูตรไหนบิดอย่างไงนี่จำไม่ได้ครับ ต้องเห็นถึงจะบิดถูกครับ เหอๆ
ผมแนบสูตรมาให้แล้วครับ

« Reply #10 on: 01 September 2009, 01:28:26 »
ขอบคุณนะคร้าบท่านHunter  [emo01] ลองดูของท่านแล้ว ท่านทำขึ้นมาใหม่ใช่ไหมครับ  [emo01] แสดงว่าท่านก็เป็นคนเอาจริงเอาจังใช่เล่น (เพราะผมก็เคยลองพยายาม สรุปสูตรเบสิคให้เป็นแบบเอกสารแล้ว แต่ทำไม่เสร็จก็เลยเลิกไป ที่ทำเสร็จก็ไ้ด้แค่ สูตร CFOP แบบเพิ่มเติมสูตรเข้าไป แต่เอาเข้าจริงๆก็เอามาใช้ไม่ทุกสูตร เพราะจำไม่ไหว  [emo14])

« Reply #11 on: 01 September 2009, 09:38:08 »
ใช่ครับทำขึ้นมาใหม่ จริงๆในต้นฉบับหัวลูกศรมันก็ไม่ใหญ่นะ แต่พอแปลงเป็น PDF มันใหญ่เองอะครับ
ต้นฉบับในเวปบางสูตร จะเขียนทิศทางการมองผิดครับ และบางสูตรก็ขาดไปนิดหน่อยครับ
ส่วนสีที่ใส่ไว้ก็เพราะผมจะจำชื่อสูตรไม่ได้ เหอๆ แต่ผมก็ไม่ได้ตรวจเช็คสูตรย่อยๆ ทุกสูตรนะครับ

การมองPLLตอนเล่นนี่ อย่าไปมองตามลูกศรครับ
ให้จำตำแหน่งสี และก็รูปแบบของแต่ละสูตรครับ
ลองมองและก็หาวิธีการจำอะครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27