# Notification.
Notification

Author Topic: การโกสจาก notebook ไป notebook  (Read 4646 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline spicy

• VPC Member
    • View Profile
การโกสจาก notebook ไป notebook
« on: 17 June 2010, 11:41:26 »
คือ เคยแต่โกส แล้วก็เก็บไว้ในเครื่องนั้นๆ
แต่ตอนนี้จะโกสจากเครื่อง บี ไปเก็บไว้ในเครื่อง เอ (เพื่อที่จะลองลง window 7ในเครื่อง บี ผ่านสายแลน)โดยโปรแกรม hiren อยู่ใน usb เลยอยากทราบว่า
1.ต้องเสียบ usb ที่เครื่อง เอ หรือ บี (คิดว่าเสียบที่เครื่อง เอ ถูกหรือเปล่าครับ)
2.ต้องเปิดเครืองทั้งคู่ใช่ไหมครับ (คือ เดิมก็จะเข้า hiren ตอน restart แล้วกด F12 ใช่ไหมครับ ก็เข้าเหมือนเดิม ส่วนอีกเครื่องก็เปิดไว้เฉย หรือเปล่า... เช่นเสียบ usb ที่เครื่อง เอ ก็เรียกโปรแกรมตามปกติ ส่วนเครื่อง บี ก็เปิดไว้เฉยๆ)
รบกวนแค่นี้ก่อน
ขอบคุณครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: การโกสจาก notebook ไป notebook
« Reply #1 on: 17 June 2010, 11:51:59 »
ตอบโดยรวมๆ ไม่น่าจะได้นะครับ [emo12]

+เพราะผมเองก็ยังไม่เคยลอง

+ถ้าเกิดได้ขึ้นมา (ผ่านระบบแลน) คงจะใช้เวลานานมาก

ทำไมเราไม่ทำโกสใส่แผ่น DVD5/DVD9 เก็บไว้เลยบะครับ

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Re: การโกสจาก notebook ไป notebook
« Reply #2 on: 17 June 2010, 11:59:59 »
อ้าว ไม่ได้เหรอครับ
คือ เครื่องบี เนี่ย ช่องเสียบ usb พังทุกอันเลย เคยอัพเดทไดร์เวอร์แล้วก็หายพักเดียว แล้วก็เป็นอีก เลยเสียบอะไรที่ใช้ usb ไม่ได้เลย

แล้วเครื่องก็อีด ดูหนังผ่านเวบก็ดูได้แป๊ปเดียว หน้าจอก็จะดำ แต่ยังมีเสียง ไดร์ก็ไม่ได้แบ่ง ยังมีอีกหลายปัญหา แต่มันเป็นวิสต้าแท้ จะลงใหม่เลยก็กลัวจะเจ๊งน่ะ ครับ

• Webmaster
« Reply #3 on: 17 June 2010, 12:24:02 »
มีอีกวิธีที่ง่าย และผมเคยทำกับ Notebook ของเพื่อนๆ ที่ลง Windows 7 แท้มาให้ แต่อยากจะใช้ Windows XP ผมเลยให้ไปซื้อ HDD สำหรับ Notebook มาใหม่อีกลูก แล้วจัดการถอด HDD ลูกที่ติดเครื่องมาออก แล้วก็จัดการใส่ลูกใหม่เข้าไป แล้วก็แบ่งไดร์ฟ+ลง XP ผ่านมาได้ปีกว่าๆ แล้ว เคยถามว่าเป็นอย่างไร? เพื่อนก็บอกว่า ทุกวันนี้ก็ยังใช้ XP จากลูกใหม่อยู่ ลูกเก่าที่มี 7 ก็เก็บไว้ในตู้อย่างดี หากอยากจะใช้เมื่อไหร่ ค่อยนำมาใส่เข้าเครื่องครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Hunter

• Global Moderator
« Reply #4 on: 17 June 2010, 12:27:14 »
ผมว่า Ghost เครื่อง B แบบ Partitons to image จะง่ายกว่าครับ
แล้วใช้ Copy Image ไฟล์ ไปไว้เครื่อง A ครับ โดยผ่านทาง Lan ครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #5 on: 17 June 2010, 22:51:00 »
ผมว่า Ghost เครื่อง B แบบ Partitons to image จะง่ายกว่าครับ
แล้วใช้ Copy Image ไฟล์ ไปไว้เครื่อง A ครับ โดยผ่านทาง Lan ครับ

ตามนี้เลยครับ

แต่สงสัยนิดหน่อยว่า ทำไมท่านไม่ทำไฟล์อิมเมจโกสต์เก็บไว้ในไดรว์อื่นๆของเครื่อง B แล้วลง Windows 7 ในไดรว์ C ถ้าหากเบื่อก็แค่เรียกไฟล์โกสต์ที่ทำไว้ในไดรว์อื่นโกสต์กลับไดรว์ C เหมือนเดิม

หรือเครื่อง B มีแค่ไดรว์เดียวครับ

[emo50]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #6 on: 18 June 2010, 01:54:29 »
ถ้ามี Drive RW ก็สามารถโกสใส่แผ่นได้ทันทีเลยนะท่าน
เพราะโปรแกรมโกส สามารถโกสแล้วเขียนไฟล์ลงแผ่นได้ในทันที

รูปแบบคำสั่ง ...
ถ้าเป็นแผ่นซีดี
ghost -split=650 -auto
ถ้าเป็นแผ่นดีวีดี
ghost -split=4096 -auto

จากนั้นก็ทำการเก็บไฟล์อิมเมจลงใน Drive RW
ระหว่างรอแผ่น ก็หาอะไรทำไปพลาง ๆ ก็ได้ [emo01]

ปล. ไม่แนะนำให้ตั้งขนาดไฟล์เกือบเต็มแผ่น เพื่อป้องกันแผ่นเสียหาย

« Reply #7 on: 18 June 2010, 12:04:20 »
เครื่อง B มีไดร์เดียวครับ
แล้วพอร์ต usb ก็พัง จะเสียบใช้โปรแกรมโกส แล้วไรท์ลงแผ่นก็ไม่ได้ครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #8 on: 18 June 2010, 12:46:23 »
งั้นก็ต้องใช้วิธีอย่างที่ท่าน hunter แนะนำไว้แหละครับท่าน แต่ถ้าแลนออนบอร์ดเสียอีก อาจจะต้องถอดฮาร์ดดิสต์ไปจั๊มกับพีซีแทนน่ะครับ

[emo05]   [emo06]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Webmaster
« Reply #9 on: 18 June 2010, 12:54:04 »
เดาว่าเครื่องนี้คงจะเก่ามากๆ แล้วนะครับ

-USB ก็เสียหมด
-CD/DVD ก็ไม่มีหรือครับ (เพราะไม่เห็นพูดถึง)
-ที่ว่ามีได้เดียว ขนาดพื้นที่เท่าไหร่ (ถ้า HDD ขนาด 80 GB ขึ้นไป เราแบ่งใหม่ให้มีไดร์ฟ D: ขึ้นมาได้)
-ถ้าเครื่องเก่าขนาดอะไรๆ ก็พังหมดแล้ว ผมว่าใช้ XP อย่างเดิมดีแล้ว ไม่ต้องคิดทำอะไรอีก เดี๋ยวเครื่องจะทำงานไม่ไหว?
-สเปคเครื่อง Notebook (B) เป็นอย่างไร? ไม่ใช่จะสามารถลง 7 แล้วจะใช้งานได้ดีทุกเครื่องนะครับ

« Reply #10 on: 19 June 2010, 11:44:59 »
ไม่ใช่ xp ครับ เป็นวิสต้าตั้งแต่ตอนซื้อแล้วครับ
ram 1 กิ๊ก คิดว่าคงลง window7 ไม่เวิร์คแน่ๆเลย
สเปคเครื่อง ไม่แน่ใจครับ
1.มีกระทู้ไหนเกี่ยวกับการแบ่งไดร์หรือเปล่าครับ ลองเสิร์ชแล้วไม่เจอ ประมาณว่ามีไดร์เดียวจะแบ่งเพิ่ม หรือมี 2 ไดร์
แต่ไดร์ d อาจจะไม่มากพอที่จะเก็บข้อมูลที่โกส เลยต้องการเพิ่มไดร์ d (สำหรับวิสต้า) อะไรประมาณนี้ครับ
2.ถ้าไปโหลด xp มาใช้ จะติดเรื่อง activate อะไรหรือเปล่าครับ ควรจะใช้เวอร์ชั่นไหนดีครับ
3.hiren boot จาก usb ก๊อปลงแผ่น dvd ได้เลยหรือเปล่าครับ

• Webmaster
« Reply #11 on: 19 June 2010, 13:09:34 »
-ปัญหาก็คือ HDD ทั้งลูกมีขนาดเท่าไหร่? เช่น 80GB (จะเหลือและใช้ได้ประมาณ 74GB) แบบนี้น่าจะพอได้ โดยแบ่งมาสัก 30GB

C: 50GB
D: 24GB (ประมาณ)

-ปัญหาอีกอย่างคือ ที่ HDD มี OS อยู่ หากแบ่งไม่เป็นอาจจะทำให้ OS ล่มได้ครับ หากเราไม่ชำนาญ อาจจะใช้ช่างทำให้ เสียค่าบริการนิดหน่อย แต่หากพอทำเองได้ก็จัดการเลยครับ

ที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/main/archives/689

-ไปโหลดมาใหม่เลยดีกว่าครับ ที่อยู่ใน Flash Drive ก็ให้อยู่ไปอย่างนั้น โหลดมาแล้วก็จัดการเขียนลงแผ่นครับ v.10.5 ใหม่ล่าสุดครับ ผมคงไม่ต้องพาไปแล้วนะครับ อยู่ในห้อง ดาวน์โหลด ฟรีแวร์ นะครับ [emo01]

-Notebook เป็นยี่ห้ออะไร/รุ่นไหน? บอกผมมาครับ ผมจะหาข้อมูลมาให้สบายมากครับ [emo01]

« Reply #12 on: 19 June 2010, 14:32:30 »
notebook compaq presario B1900
มี 2 ไดร์ครับ (ก่อนหน้านี้บอกมีไดร์เดียว)
c : 143 gb
d : 2 gb
core 2 T5500
ram 1 gb

acronis disk ใช้กับวิสต้าได้ใช่ไหมครับ
หลังจากแบ่งเสร็จ ต้องมีแผ่นวิสต้าเวอร์ชั่นที่ลงในเครื่อง ใส่ให้เช็ค error อะไรหรือเปล่าครับ จะได้ไปโหลดมาไว้ก่อน

• Webmaster
« Reply #13 on: 19 June 2010, 15:40:00 »
notebook compaq presario B1900
มี 2 ไดร์ครับ (ก่อนหน้านี้บอกมีไดร์เดียว)
c : 143 gb
d : 2 gb
core 2 T5500
ram 1 gb

acronis disk ใช้กับวิสต้าได้ใช่ไหมครับ
หลังจากแบ่งเสร็จ ต้องมีแผ่นวิสต้าเวอร์ชั่นที่ลงในเครื่อง ใส่ให้เช็ค error อะไรหรือเปล่าครับ จะได้ไปโหลดมาไว้ก่อน

-ถ้าเป็นแบบนี้ก็จัดการลดไดร์ฟ C: ให้เหลือ 60-100GB ก็พอ แล้วที่เหลือก็เอามาเพิ่มให้ที่ไดร์ฟ D: ครับ

-เรื่องต้องใช้แผ่นด้วยหรือเปล่า ตรงนี้ผมไม่ทราบจริงๆ ครับ เพราะว่าผมเคยใช้ และทำกับ XP ไม่มีปัญหาอะไรครับ

-Core 2 T5500 ก็ใช้ได้ดีแล้วครับ เพียงแต่แรมน้อยไปหน่อย เพิ่มเข้าไปอีกแถว 2GB เลย เมื่อรวมของเดิมแล้วจะเป็น 3GB ครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #14 on: 19 June 2010, 16:08:55 »
แนะนำให้ถอด hdd ออกไปต่อกับคอมฯเครื่องอื่นนะท่าน

การเปลี่ยนขนาดพาร์ติชั่น ไม่แนะนำให้เปลี่ยนในขณะที่เปิดใช้พาร์ติชั่นนั้น ๆ อยู่
เพราะอาจจะเกิดปัญหาขึ้นมาได้

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27