# Notification.
Notification

Author Topic: ขอคำแนะนำ ในการลง/ใช้ driver compaq presario cq40-108tu ด้วยครับ  (Read 6106 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline spidermusic-1

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
ขอคำแนะนำในการหา และ ใช้งาน  ไดร์เวอร์  ของคอมพิวเตอร์   ในรุ่นที่แจ้งไว้ข้างต้น
ด้วยครับ

ผมได้เข้าไปที่  เว็บของ  compaq  แล้วโหลด  เอาไดร์เวอร์  ในนั้นมาใช้
แต่ก็ลงไม่ได้  

ผมเองไม่ค่อยได้ใช้  คอมฯ  รุ่นนี้เท่าไหร่   ก็เลยไม่ค่อยทราบวิธีการมากนัก

ระบบ   ปฏิบัติการที่ใช้   เป็น  xp pack 3  
ขอคำแนะนำท่านผู้รู้  ด้วยนะครับ
ร่วมอนุรักษ์พลังงาน  เพื่อสิ่งแวดล้อมที่ดีในอนาคต

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ถามมาแบบนี้ แสดงว่าไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้ของ VPC แล้วซิครับ [emo08] [emo05]

ที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=1714.0
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Email
ขอบคุณ  ท่านMILD_PLUS   นะครับ

มาช้าไปซักหน่อย   ก็เพราะติดภาระกิจหลายๆ  อย่าง +  ซ่อมคอมไปด้วย  ไม่ว่ากันนะครับ

ผมว่าผมเป็นแฟนพันธ์แท้เว็บ  นี้นะครับท่าน ท่านMILD_PLUS   
แต่ก็จะสนใจเป็นเรื่องๆ  ไปนะครับ   โดยเฉพาะเวลาที่มีปัญหา [emo05]
ส่วนมากผมชอบคอมฯ  แบบตั้งโต๊ะมากกว่า   โน๊ตบุ๊ค   
เพราะมันสามารถซื้ออุปกรณ์  ต่างๆ  มาเพิ่มเติม   ได้ง่าย

เกี่ยวกับปัญหาโน๊ตบุ๊ค  ที่ผมกำลัง  ช่วยซ่อมให้น้องชายของผมอยู่นี่   มันเป็นยังงี้ครับ
1. ลง  xp  ครั้งแรก  ถามเจ้าของเครื่องว่ามีไดร์เวอร์คอมฯ  รึป่าว   มันก็บอกว่าไม่มี  ก็เลยต้องมาหาในเนต
ที่เว็บ  www.moolandxp.com/   (ตามคำแนะนำในห้องโน๊ตบุ๊ค)  เพราะไปที่เว็บของ  compaq
แล้วไม่สามารถ   ใช้งานไดร์เวอร์ในนั้นได้       หาไดร์เวอร์มาลงได้แล้ว  ทั้งภาพ  ทั้งเสียง
เกือบครบทุกอย่าง   สุดท้ายเหลือ 1 ตัว  คือคอมฯ   ถามหาไดร์เวอร์   baterry  หายังไงก็หาไม่เจอ
ถามเพื่อนๆ  ที่เก่งเรื่องคอมฯ  มันก็งงเหมือนกันกับผม    ก็เลยตัดสินใจ   ลง  xp  ใหม่อีกครั้ง

2. ก่อนลง xp  ก็เลยไปหา  ไฟล์ไดร์เวอร์คอมฯ     กับเพื่อนๆ  ที่ทำงาน   ที่ใช้คอมฯ  รุ่นเดียวกันนี้
โชคดี   ที่เพื่อน  มีอยู่พอดีครับ

3. เมื่อลง  xp ใหม่อีกครั้ง   ไดร์เวอร์ตัวแรก    ที่ไปดู  ก็เป็นไดร์เวอร์  baterry  ปรากฎว่ามี   มากับวินโดว์
เลยนะครับ      ก็เลยย้อนกับไปคิดว่า   ทำไม   ครั้งแรกที่ลงวินฯ   จึงไม่มี  คิดว่ามีสาเหตุดังนี้
  3.1  ตอนลง  xp  ทีแรก    เมื่อ  copy ไฟล์ติดตั้งแล้ว  รีสตาร์ทเครื่องใหม่
ตอนนั้นคอมฯ มันค้างไปทีหนึ่ง   ผมจึงกดรีสตาร์ท  ด้วยตนเอง
คิดว่าการที่คอมมีปัญหา    น่าจะเริ่มมาจากตรงนั้น     พอติดตั้ง xp  ครั้งที่ สอง นี่ 
คอมฯ  เดินเรียบดี  จึงไม่มีปัญหา  เรื่องไดร์เวอร์

ตอนนี้ก็ยังมีอาการค้างๆ  บ้างบางครั้งครับ  คิดว่าน่าจะมีปัญหามาจาก  ฮาร์ดแวร์บางตัว
ท่านที่มีความรู้  ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ปัจจุบันก็ยังทดลองใช้งานและดูๆ  อาการคอมฯอยู่  ถ้าไม่มีปัญหาอะไรแล้วก็จะสงคืนไปยังเจ้าของคอมฯครับ

ร่วมอนุรักษ์พลังงาน  เพื่อสิ่งแวดล้อมที่ดีในอนาคต

• Webmaster
แล้วสเปคเครื่องที่นำมาลง OS XP เป็นแบบไหน? ครับ เก่า-ใหม่ ขนาดไหน? ถามมาอย่างกับว่าผมมองเห็นเครื่อง เหมือนอย่างที่ท่านเห็น บอกแค่ เมนบอร์ด+CPU มาก็พอจะเดาออกแล้วครับท่าน แต่ถ้าจะให้วิเคราะห์อย่างละเอียดต้องบอกมาอย่างเครื่องของผมนะครับ

สเปคคอมฯ ที่ผมใช้อยู่ครับ (สำหรับให้ลูกชายของผมใช้เล่นเกม+ทำการบ้านโดยเฉพาะครับ) ประกอบเมื่อวันที่ 4/8/52 ครับ

1. CPU Intel Core 2 Duo E8400 3.0GHz     
2. M/B Gigabyte "GA-EP45-UD3R"     
3. RAM OCZ GOLD XTC DDR2/800 2x2 = 4GB   
4. VGA GTX-275 GALAXY  896 MB/DDR3/448Bit   
5. HDD Western Digital Caviar Blue 640GB 7200 RPM 
6. DVD –RW ASUS + LG เป็น  IDE  = 2 ตัว 
7. Monitor LCD ACER รุ่น X233H ขนาด 23นิ้ว Wide (11-1-53)
8. PSU Silver Stone SST-ST60F 600w 100% Modular Cable ราคา 4,150บาท (22-10-52)
9. พัดลมขนาด 12 ซม. 4 ตัว ติดที่เคส (เป่าจากหน้ามาหลัง 1 และดูดออกด้านหลัง 1 , และดูดออกด้านข้าง-ล่าง 1 และดูดเข้าด้านข้าง-บน 1) สรุปคือดูดลมเข้า = 2 ดูดลมออก = 2 เพื่อให้เกิดความสมดุลย์กัน
10. OS Windows XP Professional SP3 Original (32Bit)

ปล. สำคัญมาก หากผมช่วยแก้ปัญหาให้ได้ ต้องแบ่ง 50/50 นะครับ [emo08] [emo05]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Email
ซ่อมคอมทีไร   ไม่เคยได้เงินสักครั้ง  ครับท่าน  MILD_PLUS
ส่วนมาก  ก็ได้รับคำขอบคุณ  รึไม่ก็เป็น  เครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์ครับ
ถ้าจะให้แบ่ง 50/50   ก็ยินดีอย่างยิ่งครับ [emo05]

ผมชอบและอยากรู้อยากเห็น  ก็เลยช่วยชาวบ้านเค้าไป   ตามที่มีเวลาน่ะครับ
ถ้าโอกาส  ไม่อำนวย  ก็ปฏิเสธไปเหมือนกันครับ

สเปคเครื่องที่พอจะหาได้ดังนี้นะครับ
1. เป็นคอมพิวเตอร์  โนตบุ๊ค
2.ฮาร์ดิสก์   wdc  wd1600bevt-6ozcto
3.ดีวีดี   opliare  dvdrw  ad-75605
4.ซีพียู   intel(r) pentium(r) dual  t3200@2.00  ghz
5. แรม 2 ตัว  รวม  2 gb    ซื้อมาเพิ่ม  1  ตัว(อันนี้เจ้าของเครื่องบอกมาครับ)
    5.1  บริษัท  hyundai  electronics  
    5.2  บริษัท  pqi corp    
6. แบตเตอรี่   ของโน๊ตบุ๊ค
7. ระบบปฏิบัติการ     xp pack 3   ออริจินั่ล  (ลงได้ปกติดีครับ)

ตามนี้ครับ  
เอาแนวทางแก้ปัญหาแบบคร่าวๆ  ก็ได้ครับ   เช่น  น่าจะเกิดจากสาเหตุใด  อุปกรณ์ตัวไหน
ประมาณนี้ครับ...
เพราะถ้าหากคอมฯยังมีปัญหาอีก   ผมคงจะแนะนำให้เจ้าของคอมฯ  นำคอมฯไปที่ศูนย์บริการหรือตัวแทนจำหน่ายครับ

• Webmaster
ชังเหมือนผมซะนีกระไร? ผมประกอบคอมฯ มา (ประมาณ 50 เครื่อง) ในชีวิต เพราะผมไม่ได้ประกอบอาชีพทางนี้ และที่ประกอบให้ก็จะเป็นเพื่อนๆ ลูกของเพื่อนๆ ญาติผู้ใหญ่ หลานๆ อีกมาก เพราะผมเป็นพี่ชายคนโต ทุกคนต้องเรียกลุงกันหมด จนทำให้ผมแก่ลงทุกวันแล้วครับ [emo12] [emo08]

มาเข้าเรื่องกันต่อ ถ้าผมไม่ถามหารายละเอียด ผมก็คงไม่รู้ว่าเป็นเครื่อง Notebook เพราะอย่างนี้แหละครับ ถามกันมาแต่ปัญหา แต่ไม่บอกรายละเอียดครับ

ถ้าเป็น Notebook ส่งคืนเจ้าของไปได้เลยครับ ถึงหากเราจะรู้แต่เราคงแก้ไม่ได้แน่ๆ (จะไปเอาอะไหล่ที่ไหนมาเปลี่ยน) ไม่ใช่ PC เช่น

-เมนบอร์ดเสีย
-การ์ดจอเสื่อม
-CPU ร้อนมาก

เพราะทั้งหมดนี้ ถูกบัคกรีติดอยู่บนเมนบอร์ดทั้งหมด ถอดเปลี่ยนไม่ได้ ส่งร้าน/ศูนย์ อย่างเดียวครับ [emo12]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ตอนนี้เหลือไดร์เวอร์ของอะไรบ้างน่ะครับ ที่ยังหาหรือลงไม่ได้

ถ้าเป็นไดร์เวอร์ที่ใช้ได้เฉพาะกับ XP และมีให้ดาวน์โหลดในเว็บ Compaq น่าจะใช้ได้หมดนะครับ เว้นแต่ว่า ตัววินโดวส์โมฯ ได้ลงไดร์เวอร์ที่มีติดมาไปก่อนแล้ว แต่ไม่สามารถใช้งานร่วมกันกับฮาร์ดแวร์ของโน้ตบุคได้ และพอเราจะลงไดร์เวอร์ใหม่อีกครั้ง วินโดวส์ก็ไม่ยอมลงให้
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Webmaster
ผมมีลิงค์เสริมให้อีก เผื่อติดขัดอะไรอาจจะช่วยได้ครับ

ที่นี่ครับ > http://laptop-driver.blogspot.com/2009/01/compaq-presario-cq40-108tu.html

ปล. แต่เท่าที่อ่านดูจากข้อความทั้งหมดแล้ว นำมาประมวลเข้าด้วยกัน ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องไดร์ฟเวอร์แล้ว แต่ที่ต้องระวังคือเรื่องความร้อนครับ เครื่องอาจจะแฮ้งค์/ค้างได้ หาที่รอง Notebook แบบมีพัดลมมาใช้ครับ [emo01]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27