# Notification.
Notification

Author Topic: เปิดคอมแล้วมันขึ้นว่า Error loading operating system ครับ  (Read 27563 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ~Jason_Bourne~

• VPC Member
    • View Profile
ครับตามหัวข้อที่ได้กล่าวเนื่องจากเด็กมาเล่นเกมศืเห็นมันกดอะไรไม่รู้พอเปิดเครื่องอีกที มันก็เป็นเลยครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับผม

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ใช้ OS อะไรครับ? ง่ายที่สุดลองเรียกใช้ System Restore ดูก่อนครับ [emo02]

ครับผม เมื่อกี้ลองกด f8แล้วให้รันใน safe mode ปรากฎว่าเข้าได้ครับ เลยรีสตาทแล้วเข้าแบบปรกติดู ตอนนี้เครื่องทำงานละครับ ปล. อย่าดุผมนะครับ OS ย่อมาจากอะไรครับท่านMILD_PLUS  [emo17] ว่าจะถามหลายทีละครับ แต่อาย ผมจบ ม.3

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ขอตอบแทนนะครับ [emo06]
(O.S.ย่อมาจากOperatingSystem)คือ โปรแกรมที่เขียนขึ้นเพื่อควบคุมการทำงานของเครื่องคอมพิวเตอร์ให้ประสานกัน เช่นควบคุมการรับและแสดงผลข้อมูลจัดการใช้หน่วยความจำจัดลำดับงานเช่นควบคุม การประมวลผลโปรแกรมควบคุมเครื่องพิมพ์ให้พิมพ์ผลของโปรแกรมรายงานความผิด พลาดของโปรแกรม [emo02]

• Webmaster
ขอตอบแทนนะครับ [emo06]
(O.S.ย่อมาจากOperatingSystem)คือ โปรแกรมที่เขียนขึ้นเพื่อควบคุมการทำงานของเครื่องคอมพิวเตอร์ให้ประสานกัน เช่นควบคุมการรับและแสดงผลข้อมูลจัดการใช้หน่วยความจำจัดลำดับงานเช่นควบคุม การประมวลผลโปรแกรมควบคุมเครื่องพิมพ์ให้พิมพ์ผลของโปรแกรมรายงานความผิด พลาดของโปรแกรม [emo02]

ถูกต้องตามนี้ครับ [emo01]

ผมจะขยายความต่อให้นะครับ

-คำย่อ = OS

-ภาษาอังกฤษ = Operating System

-ภาษาไทย = ระบบปฏิบัติการ

-ภาษาชาวบ้านๆ = เรียก วินโดว์ หรือ Windows

คงพอจะเข้าใจแล้วนะครับ [emo02]

ครับผม ขอบคุณครับที่อธิบายแฮะๆ เหมือพ่อเตือนลูกเลยเนอะ [emo17] [emo19]

• Webmaster
คงจะคล้ายๆ อย่างนั้น เพราะในชีวิตจริงของผม ก็มีลูกชายอยู่ 2 คนครับ [emo02]

-คนโต อายุ 25 ทำงานแล้ว + เรียนต่อปริญญาโทจบแล้ว แต่ไม่รู้จะเรียนต่อปริญญาเอกหรือเปล่า เพราะเห็นกำลังขยันทำงานอย่างมาก (เหมือนพ่อ) [emo01]

-คนเล็ก อายุ 15 เรียนอยู่ ม.3 ครับ

ผม 24 ครับพ่อไปสวรรค์แล้ว รู้สึกอบอุ่นดีครับเวลาที่ท่าน มายด์ มาช่วยตอบ ขนลุกเลยนะครับ [emo19]

• Webmaster
ผม 24 ครับพ่อไปสวรรค์แล้ว รู้สึกอบอุ่นดีครับเวลาที่ท่าน มายด์ มาช่วยตอบ ขนลุกเลยนะครับ [emo19]

เสียใจเรื่องคุณพ่อด้วยนะครับ

ท่านเสียไปตอนอายุเท่าไหร่หรือครับ ลูกเพิ่งจะอายุ 24 ปีเอง หรือมีพี่ชาย/พี่สาวที่อายุมากกว่านี้ครับ

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
ผมก็เสียคุณพ่อไป อายุประมาณ 20 ปีครับ (หัวอกเดียวกันนะท่าน pajeroman)

แต่มันก็นานหลายปีแล้วครับ ผมก็ขอแสดงความเสียใจอีกคนหนึ่งนะครับ ...

เดี๋ยวอยู่ที่นี่อีกหน่อย ก็เก่งขึ้นเองแหล่ะครับท่าน ... [emo01]

พ่อมี 3 คน พ่อคนที่3เสียไปตอน ปี 50 ครับ กินเหล้าเถื่อนเยอะกะเพาะรั่ว พ่อผู้ไห้กำเนิด เสียไปตอนปี 51 เป็นทหารได้ 1ปี พ่อคนที่สอง เลิกกับแม่เพราะลื่นห้องน้ำ เป็นโรคเก๊า ทำงานไม่ได้ ตอนนี้แวะไปเยี่มท่านบางคราตอนเงินเดือนออก พ่อผู้ไห้กำเนิดทิ้งไปตอน ได้ 4 ขวบ จะไห้เล่าก็เล่าได้เดี่ยวมันจะกลายเป็นห้องน้ำตาครับ ชีวิตมันเศร้าน่ะครับ ตอนนี้คิดว่าจะหางานทำไหม่ละไม่เป็นลูกจ้างร้านคอมพิวเตอร์ละครับ ทำ 15 ชั่วโมง ไม่มีเวลาอยู่บ้านเลย เข้า 9โมง เลิก5ทุ่ม จะแบกปูนละครับ ซ่อมไปหัวก็ปึ๊กเรียนรู้ไม่ไวครับ [emo19]อาศัยรักคอมพิวเตอร์

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
เดี๋ยวจะกลายเป็นกระทู้คนเศร้า อย่างที่ท่านว่าล่ะ
เอาไว้นัดสังสรรค์กัน จะได้คุยกันสนุก ๆ [emo02]

ผมช่างบ้านนอกไม่กล้าเข้ากรุงหรอกครับ  [emo08] ใจจริงอยากไห้มีตอบคำถามหรือจัดสายด่วนด้วยซ้ำ หรือมีห้องที่พักสำหรับบรรดาสมาชิก นั่งคุยกันในห้องจะได้รู้สารทุกข์สุขดิบกัน  [emo19]

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
ผมเองก็เด็กบ้านนอกนะครับท่าน ตอนนี้ก็พยายามเรียนให้จบ ม.รามฯ ครับ เลยเข้ากรุงเทพบ่อยอยู่... [emo06]
จากชีวิตที่อยากได้คอมสักเครื่อง แต่ไม่รู้อะไรเกี่ยวกับมันเลย
ตอนมีปัญหาแรกๆ ก็แบกไปให้ร้านแถวบ้านอย่างเดียวเลยครับ ลงวินโดว์ใหม่ก็ว่าเล่น (ทั้งให้ร้านลงให้และลงเอง)

หลังๆมีปัญหาก็ถามอากู๋ (Google) ตลอด จนสุดท้ายก็มาเกาะหนึบอยู่ที่นี่แหล่ะครับ ไม่ไปไหน...
และคำถามของหลายๆท่านที่โำพสถาม ก็เป็นความรู้ให้เราได้นะครับ เก็บเอาความรู้นู่นนิดนี่หน่อย
เดี๋ยวมันก็พอกพูนไปเรื่อยๆ ครับ เดี๋ยวก็เก่งขึ้นเอง...

เดี๋ยวจะกลายเป็นกระทู้คนเศร้า อย่างที่ท่านว่าล่ะ
เอาไว้นัดสังสรรค์กัน จะได้คุยกันสนุก ๆ [emo02
]

จัดพบปะสังสรรค์ครั้งหน้า จะมีแบบออนทัวร์ใหมครับ หรือ เอาแบบ On the Beach ก็ได้ครับ นั่งคุยกัน....
ทามกลางหาดทราย และสายลม มีเสียงคลืนซัดน้อยๆ และยุงเยอะๆ [emo12]
(แต่ไม่เอา On The Rock นะครับ เดี๋ยวจะเมากันครับผม  [emo14])

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เดี๋ยวคงจะได้มี Web Conferencing ไว้สำหรับพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันบนเว็บแบบออนไลน์สดๆนะครับ อิอิ  [emo04]

สำหรับปัญหาที่ท่านว่ามา ท่านได้ลองสั่งสแกนดิสต์ดูบ้างหรือยังครับ โดยใช้คำสั่ง sfc /scannow ของแต่ละไดรว์ในหน้าต่าง command prompt ก็ได้  [emo05]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27