ขอคำแนะนำในการจัดการไวรัส ด้วยครับ

Started by spidermusic-1, 31 May 2010, 23:38:40

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

spidermusic-1

คอมฯ  ผมโดนไวรัส    เวลาเสียบแฮนดี้ไดร์   จะเจอตลอด
ฟอแมตแฮนดี้ไดร์แล้ว   เอามาเสียบอีกครั้ง   ก็ยังเจออีก

มันคงจะอยู่ในเครื่องคอมฯ   เป็นแน่
ผมใช้  nod32  อัพเดท และเป็นประจำ
ใช้ nod32  สแกน ในเครื่อง  ก็ไม่เจอ
แต่พอเอาแฮนดี้ไดร์ที่ใช้จากคอมฯ  ของผม(ที่มีไวรัส)    ไปใช้กับคอมฯ อีกเครื่อง
สแกน  ก็เจอไวรัส   ตามภาพที่แนบมาด้วย

ขอคำแนะนำในการจัดการไวรัส  ตัวนี้ด้วยนะครับ

microsoft

ลองสั่งโชว์ Hidden File ใน Folder Options ดูหน่อยครับ ว่ามีไฟล์อะไรแปลกๆในแฟลชไดรว์หรือไดรว์อื่นๆนอกเหนือจากไฟล์ autorun.inf อีกบ้าง

microsoft

ฝากไว้อีก 1 ลิงค์ครับ สำหรับตรวจเช็คดูว่าในเครื่องของเรามีไวรัสอะไรอยู่หรือเปล่า และถ้ามีไวรัส มันไปปิดการทำงานส่วนใดในระบบวินโดวส์ของเราบ้าง

http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=1776.msg17399#msg17399

[emo01]  [emo05]

spidermusic-1

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ   

ผมไปอ่านเจอ   การใช้  combofix (จากท่านผู้รู้ในเว็บนี้)  หลังจากการโพสต์คำถามไปแล้ว
ก็เลยเอาไปใช้  หลังการสแกนไวรัส   ด้วย nod32
ไวรัส  หายไปแล้วครับ    ดีใจมากๆ ครับ

ไวรัสมันมากับ  แฮนดี้ไดร์  แน่ๆ ครับ   พอเอามาเสียบคอมฯ ของเราไวรัสก็ลงคอมฯ
เอาแฮนดี้ไดร์  ตัวไหนมาเสียบ   ก็ติดไวรัสไปหมด
ขนาดว่า   ใช้โปรแกรมป้องกันไวรัสจากแฮนดี้ไดร์เบื้องต้นแล้วนะครับ  ยังไม่พ้น

ต่อไปคงต้อง   ใช้วิธีที่ท่าน  microsoft  แนะนำด้วย  คือ...กด shiftซ้าย  ค้างไว้เมื่อเสียบแฮนดี้ไดร์ 
อีกทางหนึ่ง 

ขอบคุณนะครับ ... [emo05]

microsoft

ไม่ต้องกด Shift ซ้ายค้างไว้ก็ได้ครับ แต่ปิดการทำงานของ Autoplay ในวินโดวส์ไว้ซะเลย แล้วลงโปรแกรม Autorun Killer ป้องกันไวรัสจากแฟลชไดรว์อีกชั้นด้วย

ถ้าต้องการเปิดเข้าไดรว์ของ HDD หรือแฟลชไดรว์ ก็เปิด Windows Explorer (Windows + R) แล้วคลิกเข้าไดรว์จากเมนูด้านซ้าย แทนการเปิด My Computer แล้วดับเบิลคลิกเข้าไดรว์โดยตรงก็พอแล้วครับ

Go Up

แหล่งรวมความรู้ Computer Articles