# Notification.
Notification

Author Topic: Ghost XP3 All Chipset  (Read 5303 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Suipearl

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
Ghost XP3 All Chipset
« on: 30 May 2010, 23:11:57 »
ผมเพิ่งจะสมัครเป็นสมาชิกใหม่ครับ
อยากรบกวนผู้รู้แนะวิธีการGhost แบบ all chipset ด้วยครับ
คือผมเพิ่งจะลงwindows pack3 และ Software ครบแล้ว
ใช้ Ghost เก็บไว้ด้วย แต่ไม่รู้วิธีการปรับแต่ง ก่อนghostว่าทำ
อย่างไรจึงสามารถเอาไปใช้กับเครื่องอื่นได้ เพราะที่office มีcomp
หลายเครือง และมักเสียเวลากับการลงwindows บ่อยมาก

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: Ghost XP3 All Chipset
« Reply #1 on: 30 May 2010, 23:25:43 »
ทำยากมากครับ [emo12]

เพราะต้องหาไดร์ฟเวอร์ให้ครบทุกชิพเซ็ตเพื่อให้เข้ากันได้กับทุกเครื่อง (แฃ้วจะดีหรือเปล่าต้องวัดดวงเอา) ยากตรงนี้แหละครับท่าน [emo14]

ผมแนะนำให้ทำดังนี้ครับ คือเมื่อลง OS เสร็จสมบูรณ์แล้วของแต่ละเครื่อง (ทำไว้เครื่องใคร เครื่องมัน) แล้วเราก็ทำการ Clone Partition (Ghost) เก็บไว้ที่ไดร์ฟ D/E/F ที่ไม่ใช่ไดร์ฟ C ที่เราลง OS+โปรแกรมไว้ หากมีปัญหาเราก็นำกลับมาใช้ได้ ไม่ต้องมานั่งลง OS+โปรแกรมใหม่นะครับ

ปล. ที่บ้านผมมีคอมฯอยู่ 3 เครื่อง ผมก็ทำแบบนี้ครับ และผมไม่ได้ลง OS+โปรแกรมใหม่มา 3-4 ปีแล้ว เพราะมีปัญหาเมื่อไหร่ ผมก็ใช้วิธีอย่างที่บอกไปนะครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #2 on: 30 May 2010, 23:37:42 »
ลองฝึกวิชาดูนะครับ http://www.varietypc.net/main/archives/1946

แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับชิพเซ็ตเมนบอร์ดของเครื่องมาสเตอร์ด้วยว่า จะมีความเข้ากันกับชิพเซ็ตเมนบอร์ดยี่ห้ออื่นได้หรือเปล่า

เท่าที่เคยเจอ

ชิพเซ็ต Intel ลง AMD ไม่ได้ จอฟ้า (ต้องแก้รีจิสตรี) แต่ลง Nvidia, VIA ได้
(ที่เคยลองทำ Ghost All Chip กับชิพเซ็ตเมนบอร์ด Intel P45)

ชิพเซ็ต AMD ลง Intel, Nvidia, VIA ได้หมด ไม่เลือก
(ที่เคยลองทำ Ghost All Chip กับเมนบอร์ด AMD780G)

ชิพเซ็ต Nvidia ลง Intel, VIA ได้หมด ยกเว้น AMD
(ที่เคยลองทำ Ghost All Chip กับเมนบอร์ด Nvidia 570)

ณ ปัจจุบัน ไม่แน่ใจว่าชิพเซ็ตรุ่นหรือค่ายไหน จะมีปัญหาจอฟ้ากับบางชิพเซ็ตอีกหรือเปล่า เพราะไม่มีบอร์ดให้ลองทำไฟล์มาสเตอร์น่ะครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
    • Email
« Reply #3 on: 31 May 2010, 13:49:25 »
Ghost All Chipset Pack3 ใช้วิธีเดียวกันกับ pack 2 ได้หรือครับ
หมายถึงการเซ้ทค่าก่อน Ghost นะครับ

« Reply #4 on: 31 May 2010, 13:55:22 »
ตามลิงค์ที่ให้ไปน่ะครับ How To Make Windows XP Ghost All Chipset All Service Pack!

All Chipset All Service Pack  [emo04]  [emo05]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
    • Email
« Reply #5 on: 31 May 2010, 21:31:38 »
ต้องขอขอบคุณคุณMicrosftมากเลยครับ
ที่ส่งlinkมาให้ ผมลองแล้ว ใช้ไดผลครับ

ผมGost จากเครื่อง Pentium 4 socket 478
DDR 2 ของ ฺBiostar มาRestore กับเครื่องใหม่
ที่เป็น Socket 775 , Pentium D ของ Asrock
ได้สำเร็จครับ และกำลังลง Driver ให้ครบ

ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

Offline machch

• *
« Reply #6 on: 31 May 2010, 22:01:25 »
ต้องขอขอบคุณคุณMicrosftมากเลยครับ
ที่ส่งlinkมาให้ ผมลองแล้ว ใช้ไดผลครับ

ผมGost จากเครื่อง Pentium 4 socket 478
DDR 2 ของ ฺBiostar มาRestore กับเครื่องใหม่
ที่เป็น Socket 775 , Pentium D ของ Asrock
ได้สำเร็จครับ และกำลังลง Driver ให้ครบ

ขอด้วยคนครับ

« Reply #7 on: 01 June 2010, 02:51:44 »

ขอด้วยคนครับ

ด้วยความยินดีครับท่าน ลองเอาไปใช้งานดูได้ ติดปัญหาอะไร มาโพสต์ถามได้ตลอด ถ้าผมมีหรือหาคำตอบให้ได้ ก็จะตอบให้ครับ

[emo04]  [emo02]

« Reply #8 on: 13 June 2010, 02:17:05 »

กะว่าจะตอบตั้งแต่วันก่อนแล้วครับ แต่ลืม (วันนี้เข้ามาเช็คกระทู้เก่า) พอดีจะบอกว่า ถ้าเมนบอร์ดทั้ง 2 ตัวใช้ Chipset เดียวกัน ไม่ต้องใช้ไฟล์ Windows XP Reload Chipset สำหรับทำ Ghost all Chipset ก็ได้นะครับ สามารถเปลี่ยนได้เลย หลังจากนั้นก็เพียงแค่ลบไดร์เวอร์ต่างๆที่มีมาในวินโดวส์ก่อนหน้าออก แล้วลงไดร์เวอร์ต่างๆของเมนบอร์ดตัวใหม่ ก็ใช้งานได้ปกติ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27