# Notification.
Notification

Author Topic: เรื่องของคำว่า ที?!....  (Read 1534 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
    • View Profile
ผมขอตั้งข้อสังเกตนะครับว่า เด็กๆ วัยรุ่น สมัยนี้บางท่านใช้คำพิมพ์ ที่ผมอ่านแล้วมันขัดๆ หลักไวยากรณ์ อย่างอื่นมาดีหมด หากจะพยายามอีกสักนิด และเข้าใจภาษาไทยกันให้ดีๆ (เป็นคนไทย) คำว่า ที นี้ไม่ควรนำมาใช้เป็นคำพิมพ์/คำเขียน ลงบนสื่อ/กระดาษ เหมาะที่จะใช้เป็นคำพูดมากกว่านะครับ เช่น

-ผมทำรายงานส่งให้อาจารย์ไปทีหนึ่งแล้ว >ผมทำรายงานส่งให้อาจารย์ไปครั้งหนึ่งแล้ว

1. รบกวนดูให้ทีครับว่าสเป็คเข้ากันได้ไหมครับ > รบกวนดูให้หน่อยครับว่าสเป็คเข้ากันได้ไหมครับ
ที่นี่ > http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=1901.msg18490;topicseen#new

2. ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ >แบบนี้ถูกต้องครับ
ที่นี่ > http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=1895.msg18487;topicseen#new

ปล. อย่าว่าผมจู้จี้จุกจิกเลยนะครับ ผมอยากจะชี้ให้เด็กไทยคนรุ่นใหม่ ได้รู้ถึงความผิด-ถูกว่าเป็นอย่างไร เพราะที่บอร์ดอื่นๆ คงไม่มีใครมานั่งสอนให้เสียเวลากับเรื่องพวกนี้ (ธุระไม่ใช่) ผมพยายามที่จะบอก สิ่งที่ผิดคืออะไร? และสิ่งที่ถูกคืออะไร? เพื่อเป็นประโยชน์กับเด็กที่เป็นอนาคตของชาติ ถ้าเรามองข้ามสิ่งเล็กๆ ไป โดยที่ไม่แก้ให้ถูกเสียแต่ตอนนี้ เรื่องใหญ่ๆ ก็ยากที่แก้ครับ

หมายเหตุ : ขอความรวมมือกับ ลูก/หลาน/น้อง/เพื่อน/พี่/ป้า/น้า/อา/ลุง และท่านสมาชิกทุกท่านด้วยนะครับ  [emo34]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline sunstar77

• VPC Member.
  • **
Re: เรื่องของคำว่า ที?!....
« Reply #1 on: 28 May 2010, 14:21:27 »
เห็นด้วยครับ หลังๆมาผมก็เจอแต่ภาษาต่างด้าว
ตัวอย่างเช่น สาวัคDDDคับ << - -* เจอแล้วเครียดมากครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #2 on: 28 May 2010, 20:31:03 »
เห็นด้วยอย่างเต็มใจเลยล่ะท่าน MILD_PLUS
ใจจริงก็อยากตั้งกระทู้แนวนี้เหมือนกัน แต่ด้วยสาเหตุ... วัยวุฒิยังไม่สูงมากนัก [emo19]

อ่านกระทู้แล้ว พาลไม่อยากตอบ เพราะสาเหตุแนว ๆ นี้ หลายครั้งแล้วครับ

เด็ก (ไทย) ในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ในวันหน้า
ถ้าไม่มีใครมาปลูกฝังเรื่องภาษาไทย อีกหน่อย คนไทยเรา (ยุคเด็กรุ่นนี้) จะเจอแต่ไทยวิบัติ พาลจะเสียความรู้สึกครับ

จริงอยู่ที่ว่า ธุระไม่ใช่ แต่อาจจะดูเป็นการเห็นแก่ตัวสักหน่อย
แต่ก็เกรงว่าบางคนจะหาว่า เ...ก มันก็จะยิ่งเป็นการเห็นแก่ตัวมากกว่า
เพราะภาษาไทย เป็นสิ่งคู่ควรกับคนไทย ที่เกิดมาบนผืนแผ่นดินไทย
จริง ๆ ภาษามันก็เปลี่ยนไปตามยุค ตามกาลเวลา แต่หากว่ามันเปลี่ยนมากเกินไปล่ะก็
แล้วพ่อขุนรามคำแหงท่านจะคิดอย่างไร จะเสียใจมากแค่ไหน

ตอนเด็ก ๆ หลายคนก็ใช้ภาษาไทย ได้อย่างชัดเจน ไม่มีผิดเพี้ยน
แล้วทำไม การศึกษา ไม่ได้ทำให้ความรักภาษาไทย (ของบางคน) มีมากขึ้นหรือ ??
บางคนเรียนสูง มีความคิดอ่านดี แต่กลับใช้ภาษาได้วิบัติมาก ๆ
คงไม่ต้องคิดต่อว่า แล้วต่อไปจะสอนลูกหลานให้ใช้ภาษาไทย ได้ดีแค่ไหน

ถ้าหาก "ใครคนนั้น" จะว่าผม หรือท่านอื่น ๆ ที่คอยเตือนเรื่องภาษาไทย ว่าเรื่องมาก จู้จี้จุกจิก
ขอให้คิดสักหน่อยครับ ว่า "ใครคนนั้น" เป็นคนไทยหรือไม่
และในอดีตได้ใช้ภาษาไทย หรือเปล่า
แล้วเวลานี้ ทำไมใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง ไม่ได้เลยหรือ

เรื่องการพิมพ์ผิด พิมพ์ตก ครั้งสองครั้ง ยังพออภัย เพราะดูจะไม่ได้ตั้งใจ แต่ก็อย่าบ่อยจนเกินไป

รัก และเคารพ ภาษาไทย เพราะผมเป็นคนไทย [emo19]

ปล๑. ทุกวันนี้ผมก็ใช้ภาษาวิบัติอยู่ครับ แต่วิบัติอย่างถูกที่ ถูกกาลเทศะ ใช้สื่อสารกับคนสนิทเท่านั้น
แต่ถ้าเป็นทางการ ที่สาธารณะ (รวมถึงเวบบอร์ด) ใช้ภาษาไทยแท้ ครับ
ปล๒. มีบางกระทู้ ผมก็พิมพ์ภาษาวิบัติ แต่มีการวงเล็บ หรือทิ้งท้าย คำภาษาไทยแท้ ไว้ให้เห็น
หรือไม่ก็กล่าวขออภัยในการใช้ภาษาเหล่านี้

Offline boogyman

• VPC Member
  • นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
« Reply #3 on: 29 May 2010, 00:06:57 »
ล่าสุดเลยครับ ผมเจอมาสดๆ ร้อนๆ สักประมาณอาทิตย์ที่แล้ว ผมเข้าไปในเวปสนุุกอ่านกระทู้ดู พออ่านๆไปเลยหงุดหงิดกับการใช้ภาษาของแต่ละโพส เลยได้พิมพ์ ว่ากล่าวตักเตือน เกี่ยวกับการพิมพ์ไทยให้ถูกต้อง อย่าหัดพิมพ์ให้มันผิดกันนัก ปรากฏว่า กระทู้ผมโดนลบไปเฉยเลย ทั้งๆ ที่กระทู้อื่นๆ ใช้คำหยาบคายกันมากมาย แต่ไม่มีกระทู้ไหนโดนลบ(ของผมไม่ได้พิมพ์คำหยาบคายนะครับ ขอยืนยัน) ก็เลยพอจะรู้แล้วว่า การที่ภาษาจะวิบัติ ไม่ได้อยู่ที่เยาวชนที่เข้าใช้เวปอย่างเดียว แต่มันอยู่ที่ผู้ดูแลที่จะเห็นคุณค่าของภาษาของเราหรือไม่ต่างหาก เพราะถ้าทุกที่ร่วมใจกันรักษ์ภาษาไทย ผมว่าพวกพิมพ์วิบัติ คงจะกลายเป็นชนกลุ่มน้อย และเป็นพวกที่สังคมรังเกียจแน่ๆ เลยนะครับ   [emo12](ถ้าใครอยากพิสูจน์ ก็ลองเข้าเวปสนุกดูได้นะครับ )
ปล.อยากให้ฝันของผม เป็นจริงจังเลย เพราะเวลาอ่านกระทู้ในเวปต่างๆ จะได้อ่านอย่างมีความสุข  [emo02]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #4 on: 29 May 2010, 02:16:28 »
เวบสนุก ไม่ได้เข้ามาเป็นสิบกว่าปีแล้วล่ะท่าน
ตั้งแต่เจ้าของเวบมีหุ้นส่วนรายใหญ่
แล้วภาษาวิบัติมันก็เยอะเกินปรกติ

จำได้ว่าเข้าเวบครั้งสุดท้าย ก็ ปีสี่ศูนย์ ก่อนที่จะมีหุ้นส่วนเข้ามาร่วมทุน
แล้วหลังจากนั้น เวบสนุกก็ไม่เคยอยู่ในหัวอีกเลย
ที่ไม่ได้อยู่ในหัว ก็มี สนุก หรรษา กระปุก ...
จะเข้าไปก็ต่อเมื่อมีความจำเป็นเท่านั้น

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #5 on: 29 May 2010, 12:05:46 »
เว็บไซน์เหล่านั้น (หรือส่วนมาก) 90% มีจุดขายที่เด็ก+เยาวชน อายุ 13-18 ปี ที่พ่อ-แม่พอมีอันจะกินหน่อย ที่อยู่ในวันทำงานกันทั้งคู่ เช้าขึ้นมา 5น. (ตี 5) ต่างคนต่างตื่น พอ 6น. เหมือนผึ่งแตกรัง (แยกย้ายกันออกจากบ้าน)

-ลูกไปโรงเรียน
-แม่ไปทำงานคนละที่กับพ่อ
-พ่อไปทำงานคนละที่กับแม่
เย็นลูกเลิกเรียนก่อนพ่อ-แม่ ถึงบ้านก็ใช้งาน เว็บไซน์พวกนี้ คุยกันตามประสาคนวัยเดียวกัน (เรา ส. ใส่เกือกเข้าไปทำไหม?) พ่อ-แม่ไม่เคยมีเวลามานั่งดูลูกว่า พูด/พิมพ์อะไรผิด/ถูกอย่างไร กลับถึงบ้าน 2-3ทุ่ม พากันกินข้าว (ซื้ออาหารถุงมาแกะกิน) แล้วก็พากันอาบน้ำนอน  เช้าขึ้นมา 5น. (ตี 5) ต่างคนต่างตื่น พอ 6น. เหมือนผึ่งแตกรัง (แยกย้ายกันออกจากบ้าน) วนเวียนกันอยู่อย่างนี้

ถ้าเราจะเปรียบพวกเว็บไซน์เหล่านี้เป็นโรงเรียนอนุบาล (ที่ไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคม) เด็กๆ เหล่านั้นก็คือเด็กนักเรียนชั้นอนุบาล ที่ยังไม่รู้ ผิด/ถูก  ครูผู้สอนก็จบมาแค่ ป.4 สอนได้แค่ ก.-ฮ. เท่านั้น อาหารที่วางขายอยู่หน้าโรงเรียน ก็มีแต่ พ่อค้า/แม่ค้า ที่หากินกับเด็กๆ ขายอาหารที่ห่วยมากๆ เช่น น้ำหวานใส่สีแดง (น้ำเชื่อม+สี) ใส่น้ำแข็งขาย 10/ถุง ลูกชิ้นปิ้งมีแต่แป้ง 10บาท เด็กๆ กินแล้วอิ่มท้อง แต่ขาดสารอาหาร พ่อค้า/แม่ค้า มีแต่กำไร เพราะความเห็นแก่ตัวของสังคม พอเด็กๆ โตขึ้นมาก็จะฉลาดน้อย หรือเรียกกันง่ายๆ (โง่) นั้นเองครับ

เมื่อผมได้มีโอกาสเข้าสู่สังคมออนไลน์ ผมก็พยายามสอดแทรกความรู้ให้กับเยาวชนโดยที่เค้าเหล่านั้นไม่เคยรู้มาก่อน ว่าที่ผ่านๆ มามันผิด เพราะไม่เห็นมีใครบอกว่าผิด และถูกเป็นอย่างไร? ก็เห็นใช้กันอย่างนี้ทั้งบอร์ด ก็เลยเข้าใจว่าถูก เพราะผู้ใหญ่เราขาดความรับผิดชอบ เหมือน พ่อค้า/แม่ค้า ที่ขายของอยู่หน้าโรงเรียนอนุบาล เอาแต่กำไร/เว็บไซน์ ก็เอาแต่จำนวนคนเข้าให้มาก จะผิดจะถูก GU ไม่รู้ GU ไม่ใช่ พ่อ/แม่ สังคมไทยเรา ถึงได้เสื่อมทรามลงทุกวัน อย่างที่เป็นอยู่ ผมคงไม่ต้องบอกว่าเป็นอย่างไร เพราะทุกท่านได้สัมผัสอยู่แล้ว ทั้งทางตรงและทางอ้อมครับ [emo12] [emo14] [emo15]

ปล. สังคมของไทยเราทุกวันนี้ ถ้าใครทำเรื่องที่ดี/ถูกต้อง กลับเป็นเรื่องที่น่าอายสำหรับวัยรุ่น เพราะเชยไม่ออกแนวๆ ไม่เด่น ต้องทำสิ่งที่ผิดๆ ถึงจะเด่นดัง ตัวอย่างแค่นักร้องวัยรุ่นของเรา ชาย/หญิง เวลาออกเสียงร้องต้องออกแนวๆ ประมาณว่าคนจมูกบี้ถึงจะดัง เพราะขายได้ วัยรุ่นชอบ นักร้องเสียงดีๆ ออกเสียงร้องที่ ชัดถ้อย/ชัดคำ/อักขระ/คำควบกล้ำ ถูกต้อง แต่ขายไม่ได้ เพราะไม่ถูกใจเด็กแนวนะครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27